[Funland] Thiên đường ?

thichdonhat

Xe buýt
Xin lỗi cụ khi hiểu câu nói của cụ là 1 hình thức "tự nhục" - em thật, vì thực tế những năm em sống tại Ba Lan, thời gian đầu sang đó đúng kiểu sống "theo thói quen" của người Việt, nhưng dần rồi tiếp xúc với dân bản địa, tự mình phải ý thức theo họ và thay đổi theo văn hóa văn minh của họ (phần văn minh hơn mình), chứ không thể sống theo "thói quen" người Việt được nữa....tự bản thân thấy lạc lõng và xấu hổ đó cụ.
Đấy là cụ ở với số ít người Việt. Cụ thử hình dung là khi hình thành 1 làng, 1 thị trấn toàn người Việt hoặc Trung ở đó thì sẽ ra sao ạ. Em nghĩ cụ trên nói ý vậy

cuc_cu

Xe buýt
Đấy là cụ ở với số ít người Việt. Cụ thử hình dung là khi hình thành 1 làng, 1 thị trấn toàn người Việt hoặc Trung ở đó thì sẽ ra sao ạ. Em nghĩ cụ trên nói ý vậy
Cụ ơi chỗ em ở nó to hơn 1 quận ấy cụ, toàn người việt chứ chẳng có Tây đâu :D

Kurumasuki

Xe container
Em biết một cháu gái du học Phần Lan ra trường sống thêm 1 năm ở đó buồn không chịu nổi.
Quen qua mạng một anh Thuỵ Điển thế là tếch luôn sang Thuỵ Điển sống.
Cháu nó bảo, ở Thuỵ Điển tuy vất vả hơn nhưng sướng hơn ở Thiên Đường Phần Lan nhiều ạ.

PCI for car

Xe tăng
Bên đó có cái trò chặt rừng rất hay, em xem trên TV mê tít luôn, cứ chặt xong đào gốc xong trồng mới luôn, thế là máy chạy một line, hết line quay lại từ đầu là lại chặt tiếp, rồi lại trồng luôn, rất bền vững.

bubu08

Xe tăng
Buồn thúi ruột các cụ ạ, là e nghe bọn học sinh học ở bên đó nói vậy. Sống lâu dễ thành tự kỷ, vì có giao tiếp mấy đâu, dân nhập cư mà. Lạnh lẽo quanh năm, đi lại cũng không quá thuận lợi vì cách biệt với Châu Âu lục địa (ở lục địa thì đi lại thuận lợi vô cùng).

Cái gì cũng có mặt trái cả, kể cả là thiên đường. Bắc Âu thì phúc lợi XH cao, thằng nào lười biếng, level thấp thì thích. Còn thằng nào giỏi, kiếm tiền giỏi thì ngán, vì thuế cao chót vót, đúng kiểu XHCN, người giàu nuôi người nghèo. Bảo sao dân Bắc Âu có 1 nhúm nhưng rất nhiều người đâu thích sinh sống ở thiên đường đó.

bo kent

Xe tăng
Bên mình kiếm ăn thì ít lại còn đông con, đã thế osin lại thụt két, bớt tiền đi chợ, đòi tiền phụ cấp, tăng lương liên tục. Bên đó con ít mà ngoan, tiền kiếm không nhiều nhưng thừa tiêu, osin tận tâm thì lại chả hơn mình nhiều lần.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Thì đúng vậy.
Nhưng e khá tò mò, vì "có thực mới vực được đạo", Phần Lan có trụ kinh tế nào mà đủ vững mạnh làm bệ đỡ cho an sinh tốt vậy nhỉ.
Tổ tiên của họ cày như trâu, giờ con cháu hưởng thành quả thôi.
Cụ cứ so ở giới hạn nhỏ, gia đình chẳng hạn, nhà có ông bố giàu thì con cái nó thủng thẳng kiếmăn, nhà nó vẫn sướng vậy.
Tây Âu Bắc Âu họ văn minh hơn phần còn lại của thế giới chứ nói gì đến VN cụ
Còn nói họ đi trc cả ngàn năm thì hơi quá
Em có bà chị sang Oslo sống dc 3 năm, cuộc sống thiên đường, nhưng mà về VN rồi vì bà ấy bảo sang đó lạnh và buồn quá, năm có mấy tháng k có tuyết thôi
Em nói họ đi trước cả nghìn năm cũng không quá đâu, văn minh lúa nước làm sao so được với văn minh công nghiệp.

sugatsunevn

[Tịch thu bằng lái]
Xin lỗi cụ khi hiểu câu nói của cụ là 1 hình thức "tự nhục" - em thật, vì thực tế những năm em sống tại Ba Lan, thời gian đầu sang đó đúng kiểu sống "theo thói quen" của người Việt, nhưng dần rồi tiếp xúc với dân bản địa, tự mình phải ý thức theo họ và thay đổi theo văn hóa văn minh của họ (phần văn minh hơn mình), chứ không thể sống theo "thói quen" người Việt được nữa....tự bản thân thấy lạc lõng và xấu hổ đó cụ.
Dân VN khi còn thiểu số thì cũng còn ngoan ngoan tử tế 1 chút, khi bắt đầu đông đúc thì bao thói xấu quốc tính lại xuất hiện ngay (đám đội mũ cối bắt chó mèo bên Nhật là 1 ví dụ). Bên Cali mà vào khu người Việt sẽ thấy bát nháo hơn các khu khác.

Andydo

Xe điện
Tổ tiên của họ cày như trâu, giờ con cháu hưởng thành quả thôi.
Cụ cứ so ở giới hạn nhỏ, gia đình chẳng hạn, nhà có ông bố giàu thì con cái nó thủng thẳng kiếmăn, nhà nó vẫn sướng vậy.

Em nói họ đi trước cả nghìn năm cũng không quá đâu, văn minh lúa nước làm sao so được với văn minh công nghiệp.
Phần lan đầu tk 20 còn đánh nhau với liên xô. Sau chiến tranh phải trả chiến phí khổng lồ cho liên xô. Phải nói là kiệt quệ. Thành quả hôm nay cũng là của thế hệ này chứ tổ tiên xa xôi cũng chưa có của

Trục

Xe ba gác
Người OF
Dân số ít, tài nguyên nhiều, chịu khó làm ăn. Cả quốc gia rộng lớn như thế mà số dân không đến một nửa Hà Nội hay Sài Gòn.
Cộng thêm giá nhân công đắt đỏ, lên người bên đó làm việc như trâu.
Em hay xem clip đội bên đó sửa chữa nhà cửa, hai vợ chồng sửa nhà mấy năm mới xong một biệt thự bỏ hoang rộng lớn. Thanh niên lên rừng xây nhà gỗ, cũng vài năm mới xong. Rồi có clip của tay thợ, chuyên gom phế liệu để nung rồi tích trữ, như chơi chứng khoán, nó coi đó là kho báu.
Xem mà phát nể bọn tư bản.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Phần lan đầu tk 20 còn đánh nhau với liên xô. Sau chiến tranh phải trả chiến phí khổng lồ cho liên xô. Phải nói là kiệt quệ. Thành quả hôm nay cũng là của thế hệ này chứ tổ tiên xa xôi cũng chưa có của
À cụ đúng rồi, bọn tư bản này nó giẫy chết, nhưng giẫy mãi mà chả chết. :D
So một anh nông dân học chưa hết tiểu học với một anh tư sản, khó so lắm.

cu.do

Xe buýt
Ở đâu mà ngủ ngon không phải suy nghĩ nhiều đau đầu là thiên đường rồi, bình yên quá mà buồn như chó cắn thì khác gì ở tù đâu.
Những nước cực thịnh này thì nó luôn thúc đẩy cho sáng tạo và bền vững. Cũng giống như nhà bạn giàu có rồi, thì tính đến kế sách duy trì và bền vững hơn thôi. Ai vốn lười, nghèo thì yên ổn cũng đủ sống. Cứ lướt fb, tk cả ngày cũng đc.

Ai có tham vọng thì tìm các vùng đất mới.

Bạn chỉ cần chăm chỉ, sống khỏe, kiếm đủ tiền một năm 10 lần vi vu khắp thế giới là hết kêu buồn chán.

poiuy

Xe cút kít
Trong các quốc gia bắc Âu, chỉ có Nauy là có dầu mỏ trữ lượng lớn và được tính là dựa vào dầu mỏ thôi. Các quốc gia Thuỵ Điển, Phần Lan không phụ thuộc vào dầu mỏ. Thuỵ Điển thì có nền công nghiệp khá phát triển với Volvo, Elextrolux, Ericsson, IKEA… Phần Lan thì có Nokia, công nghiệp gỗ, giấy. Một quốc gia gần nữa là Hà Lan cũng rất phát triển và văn minh. Nói chung, diện tích lớn, dân tương đối thưa, có quá trình phát triển tích luỹ nhiều năm.
Một điểm nữa là các nước EU có thể thoải mái bán hàng giá cao cho nhau và cho bên ngoài EU trong khi nhập hàng từ bên ngoài vào với giá rẻ hơn nhiều. Như thế họ ngày càng giàu và phúc lợi ngày càng cao.

barca6996

Xe container
Cộng thêm giá nhân công đắt đỏ, lên người bên đó làm việc như trâu.
Em hay xem clip đội bên đó sửa chữa nhà cửa, hai vợ chồng sửa nhà mấy năm mới xong một biệt thự bỏ hoang rộng lớn. Thanh niên lên rừng xây nhà gỗ, cũng vài năm mới xong. Rồi có clip của tay thợ, chuyên gom phế liệu để nung rồi tích trữ, như chơi chứng khoán, nó coi đó là kho báu.
Xem mà phát nể bọn tư bản.
Không có người làm những việc kiểu này nên bên đó chủ yếu tự làm cụ ag

kienvinh

Tháo bánh
bây giờ các cụ cứ nghĩ thế này: nhà có 1 mẫu ruộng trồng trọt làm ăn nuôi 2 miệng ăn thì tha hồ sống thoải mái dư dả, vẫn 1 mẫu đấy nuôi 20-30 miệng ăn thì ko tranh giành nhau cơm đã là rất cố gắng rồi, chưa kể của cải ông bà tích lũy để lại tiêu chưa hết với 1 nhà ông bà để lại chả có gì ngoài căn nhà rách và mẫu ruộng toàn cỏ dại suốt ngày bị bọn khác lăm le phá đám
Lập luận này lại không giải thích được trường hợp nước Nga rộng lớn giầu tài nguyên mà vẫn nghèo.

Mandalord

Xe điện
bây giờ các cụ cứ nghĩ thế này: nhà có 1 mẫu ruộng trồng trọt làm ăn nuôi 2 miệng ăn thì tha hồ sống thoải mái dư dả, vẫn 1 mẫu đấy nuôi 20-30 miệng ăn thì ko tranh giành nhau cơm đã là rất cố gắng rồi, chưa kể của cải ông bà tích lũy để lại tiêu chưa hết với 1 nhà ông bà để lại chả có gì ngoài căn nhà rách và mẫu ruộng toàn cỏ dại suốt ngày bị bọn khác lăm le phá đám
Còn tùy có chăm chỉ làm ăn không đã, và chính sách có thúc đẩy làm ăn không. Điển hình như mấy nước Trung Phi cũng rộng rãi ngon lành mà chẳng phát triển nổi.

Hay như xứ mình chẳng hạn, năm 86-87 đói nhăn răng mà đến năm 89 đã xuất khẩu gạo. Lúc ấy thậm chí còn chưa bình thường hóa với Mỹ hay TQ. Phải nói là chính sách trong nội tại ảnh hưởng sâu rộng lắm.

Mandalord

Xe điện
Một điểm nữa là các nước EU có thể thoải mái bán hàng giá cao cho nhau và cho bên ngoài EU trong khi nhập hàng từ bên ngoài vào với giá rẻ hơn nhiều. Như thế họ ngày càng giàu và phúc lợi ngày càng cao.
Cụ từ bên thớt Nga-Ukr sang đến thớt này, đều lặp lại một lập luận này. Em hỏi cụ là thời buổi kinh tế thị trường mà, cụ thấy đắt thì cứ việc đi sang chỗ khác mà mua thôi, sao phải mua hàng đắt lòi của họ làm gì.