[Funland] Thiên đường ?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nghe mô tả cuộc sống ở đây có vẻ hao hao gần bằng thiên đường các cụ nhỉ?

Phần Lan có những trụ đỡ kinh tế nào đủ để trợ cấp cho người dân được đầy đủ thế nhỉ ?

Thứ nhất là họ mát tính vì khí hậu lạnh. K chỉ Phần Lan mà Iceland, Na Uy, Thụy Điển, Đan Mạch, Canada, New Zealand, thậm chí cả dân đảo Greenland, Alaska... đều sướng. Cái đầu k quá nóng, k bốc hỏa là đã suy nghĩ thấu đáo hiệu quả hơn nhiều.
Xứ lạnh lại thêm rừng, hải sản, dầu khí... nhiều.
Hai cái trên hỗ trợ nhau nên nó ướng.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Bên mình kiếm ăn thì ít lại còn đông con, đã thế osin lại thụt két, bớt tiền đi chợ, đòi tiền phụ cấp, tăng lương liên tục. Bên đó con ít mà ngoan, tiền kiếm không nhiều nhưng thừa tiêu, osin tận tâm thì lại chả hơn mình nhiều lần.
Osin nhà cụ xịn quá.

s63 AGM

Xe tăng

LX_060616

Xe buýt

Phần Lan có những trụ đỡ kinh tế nào đủ để trợ cấp cho người dân được đầy đủ thế nhỉ ?

Mấy nước Bắc Âu này em thấy họ tự giác và tôn trọng luật

Ô tô điên

Xe tăng

Chắc trụ đỡ là giáo dục. Thấy bảo là giáo dục phần lan rất là tốt.

hienzm

Xe tăng
Nếu mà GDP vẫn như hiện nay mà dân mình chỉ khoảng 5tr người may ra đc như họ chứ cả trăm triệu mạng thì … thôi.

Mr. Toàn

Xe điện
Mấy nước Bắc Âu mùa đông buốn chán lắm, cả ngày ngồi nhà không có con chó thèm đi qua. Cho các cụ sang đấy 1 tuần chắc đòi về.

phaodongky

Xe tải
Em có vào xem Forbes thống kê 2000 doanh nghiệp lớn nhất TG năm 2021, thấy Phần Lan nhiều phết:

Của Việt Nam đây ạ:
Bọn này xếp theo tiêu chí gì nhỉ? Vì dthu, lợi nhuận, tài sản, vốn hóa đều ko phải. Hoặc là nó tính tỷ trọng các tiêu chí trên.

Ko thấy Tập đoàn dầu khí và Viettel.

haidongtay

Xe điện
Các ông toàn so sánh vớ vẩn, ba cái mống người chết ranh thì chả thế.Cứ thử hơn trăm triệu dân xem có còn là thiên đường? Đồng ý là họ văn minh hơn, nhưng phải xét cả yếu tố Địa Lý, Dân Số

botmingoc

Xe tải
Các ông toàn so sánh vớ vẩn, ba cái mống người chết ranh thì chả thế.Cứ thử hơn trăm triệu dân xem có còn là thiên đường? Đồng ý là họ văn minh hơn, nhưng phải xét cả yếu tố Địa Lý, Dân Số
Ý cụ là đẻ ít thì dễ văn minh hơn ạ? Cũng đúng hehe.

Thì đúng vậy.
Nhưng e khá tò mò, vì "có thực mới vực được đạo", Phần Lan có trụ kinh tế nào mà đủ vững mạnh làm bệ đỡ cho an sinh tốt vậy nhỉ.
Dân số ít, tài nguyên nhiều.
Sống gần bọn công nghiệp mạnh, phồn vinh nên được hưởng lợi gián tiếp.
Dân phần lan cũng thuộc dạng anh dũng đấy cụ, mặc dù ww2 theo phe trục với đảng quốc xã.

các cụ đi so sánh phần lan và Việt Nam thấy nó khập khiễng quá. Phần Lan đâu vị nước ngoài xâm lược nhu Việt Nam
Lx đánh vả sml luôn cụ ạ, tuy nhiên dân phần lan anh dũng, kill/death ratio 1:3 dành cho phần lan, nhưng chung cuộc vẫn bị xẻ đất.

phihanhgia

Xe container
Linus torvalds học đại học miễn phí. Tự viết ra hệ điều hành linux tặng không cho thế giới xài.
Đủ hiểu Phần Lan văn minh và tính cách người Phần lan ntn để giàu mạnh như vậy
Linus Tovalds sau khi viết nhân linux thời sv năm 2, từ 199x đã chuyển qua Cali làm việc với mức lương trên triệu đô/năm. Người xuất sắc tech sang Cali tốt hơn.
Thời 198* đại học ở VN cũng đc bao cấp miễn phí như Finland.

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe cút kít
Câu hỏi ngắn gọn nhất là làm thế nào để đưa cả nhà sang đó sống.

HTlangtu

Xe điện
Họ sống tự tôn cao, và có hệ thống pháp luật hoàn chỉnh.
Em xin lỗi chứ, người mình đi sau họ đến cả nghìn năm, nên phải học hỏi và tu tâm, dưỡng tính nhiều.
Gì mà phải "tu tâm dưỡng tính"???, e thấy nó trừu tượng quá. E chỉ mong cứ chế tài đầy đủ, ông nào cũng sống dưới luật pháp, tức khắc là ổn thôi.
Đây LĐạo cao cấp còn phải hô hào "sống và làm việc theo pháp luật", mà dăn ba ông nhõi con, tép riu còn đỗ cái xe chắn mịa nó cửa nhà dân, rồi gổ hùng hổ này nọ thì còn lâu: "mới dân giàu nước mạnh".
Ngta bảo: "Pháp luật là tối thiểu của đạo đức. Đạo đức là tối đa của pháp luật"
Mình cứ làm tốt cái tối thiểu, chế tài đầy đủ, sao sát mọi hành vi, vi phạm, tức khắc ổn 90%, thằng có thực tài khắc có đất phát huy. Thằng láo nháo phạt luôn.
Chờ ý thức với tự giác lâu lắm, lại còn tùy bối cảnh nữa, chứ cụ bảo ngay giao thông đô thị mà tự giác với ý thức có mà toàn dân đứng giữa đường ngâm thơ :)) :)) :)) :))
Thấy nhiều cụ bảo sống ở nước phát triển buồn chán là thật đấy ạ. Bên đó mỗi thằng 1 khoảnh, làm gì có gặp gỡ hàn huyên buôn chuyện như mình đâu, thằng nào biết thằng đó thích gặp gỡ vào quán Bar, Nightcub ... xong thằng nào thằng ý lượn. Mình lại quen văn hóa xô bồ rồi, đông đúc tấp nập, Sang đó đc 1 tuần thì bắt đầu thấy thiếu thiếu, 1 tháng thấy tẻ nhạt - oải, 1 năm thì thôi đăng xuất cho nhanh. Tất nhiên mấy bạn trẻ thì ok, dễ thích nghi
Còn thú thật các cụ bảo U50 rồi, mình thích sống trên mảnh đất của mình, nhìn thấy thủ đô phát triển văn minh từng ngày, nó thú vị hơn nơi đất khách bình yên
Cứ đi đâu khoảng 7-10 ngày, ngồi nghe con gái đàn bản "nhớ phố Khâm Thiên, đường Nguyễn Du những đêm hoa sữa thơm nồng..." lại muốn ở nhà cho nhanh
E chém gió tý thôi, chứ e chỉ đánh giày ở phố cổ, các cụ ạ, e tỉnh đây kẻo ướt quần:P:D

phihanhgia

Xe container
Trụ đỡ chính của họ là giáo dục tốt, con người có trách nhiệm cao với cộng đồng, tạo ra nhiều cá nhân sáng tạo, môi trường minh bạch tạo ra rất nhiều doanh nghiệp tốt, từ đó tạo ra nhiều việc làm, nhiều công việc thu nhập cao.
Để có tiền nâng đỡ an sinh xh cho những người yếu thế thu nhập thấp, họ đánh thuế thu nhập cá nhân rất cao, thường ở mức gần 57%.
Tuy nhiên thuế doanh nghiệp lại rất nhẹ chỉ 20%, thấp hơn ở VN. Và doanh nghiệp Finland ko mất hàng nghìn khoản bôi trơn như thế giới thứ 3.
Với ít dân, 5.5 tr ng có ý thức cao, có tri thức, sáng tạo, mô hình Finland khá thành công.

Tất nhiên có mặt trái, người xuất sắc di cư vì thuế cao quá, và lâu dài khó bền vững, khi những ng sáng tạo ra nhiều vật chất ra đi, và dân số trở nên đa chủng tộc ở các mức nhận thức trách nhiệm thấp hơn, con người trở nên lười biếng hơn.

Thì đúng vậy.
Nhưng e khá tò mò, vì "có thực mới vực được đạo", Phần Lan có trụ kinh tế nào mà đủ vững mạnh làm bệ đỡ cho an sinh tốt vậy nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

kunbo

Xe tải
Vậy kinh tế của họ dựa trên điều gì mà nội lực đủ bao cấp cho dân chu đáo vậy nhỉ ?
Em có 1 thời gian ngắn công tác ở Na Uy và cũng hay nói chuyện với người bạn học cùng cấp 3 đang sống ở Phần Lan, với góc nhìn hạn hẹp của em thì có thể gạch các đầu dòng sau:
- Họ có một khoảng thời gian tích lũy tư bản khá dài, từ những thế kỷ trước;
- Không hoặc bị ảnh hưởng rất ít từ các cuộc chiến tranh, xung đột - do vị trí địa lý tương đối xa với các điểm nóng, cũng như không là mảnh đất màu mỡ cho các cuộc xâm chiếm;
- Khí hậu: cũng là yêu tố làm cho con người có lối sống hòa hợp với thiên nhiên hơn, có ý thức tiết kiệm và dự phòng hơn;
- Dân số các nước Bắc Âu rất ít, đây là một trong những lý do quan trọng cho an sinh xã hội. Vì như vậy, sức ép của dân số là rất nhỏ;
- Tài nguyên tương đối, cùng với ý thức khai thác tài nguyên rất tốt, nên họ quản lý và điều tiết để phát triển và duy trì kinh tế xã hội;
- Việc giáo dục và nâng cao dân trí được có là ưu tiên hàng đầu và xây dựng hệ thống giáo dục hoàn chỉnh từ thế kỷ trước;
- Hệ thống pháp luật chặt chẽ, minh bạch là công cụ để quản lý và điều hành đất nước.
Nói tóm lại, nó là kết hợp từ nhiều yếu tố "thiên thời, địa lợi, nhân hòa" để có thể có được một xã hội có phúc lợi tốt như ngày nay.