[Funland] Thiên đường ?

King_crimson

Xe tải
Bọn này xếp theo tiêu chí gì nhỉ? Vì dthu, lợi nhuận, tài sản, vốn hóa đều ko phải. Hoặc là nó tính tỷ trọng các tiêu chí trên.

Ko thấy Tập đoàn dầu khí và Viettel.
Em nghĩ có thể là tỉ trọng trong các tiêu chí vì Forbes Global 2000 và Fortune Global 500 hiện nay kết quả khá khác nhau. Nhưng 2 báo cáo này là uy tín nhất rồi, còn Viettel thì chắc cũng giống Huawei nên họ không xét

kunbo

Xe tải
Tâm tính người nhiều khi do hoàn cảnh, người xấu khi sống ở môi trường tốt cũng có thể thay đổi thành người tốt chứ cụ.

Người Việt mình sang các nước văn mình cũng không đến nỗi, chẳng qua khi sống ở VN gặp môi trường nó vậy nên cũng phải vậy >:D<>:D<
Em đồng ý với cụ ở điểm này.
Khi quá khó khăn trong cuộc sống, con người sẽ trở nên bon chen, bất chấp để đạt được những ham muốn từ cơ bản rồi đến những thứ vật chất khác. Chính giáo dục và pháp luật là phương pháp và công cụ để kìm tỏa cái phần con đó.
Đất nước nào mà giáo dục và pháp luật kém, lỏng lẻo thì dễ dàng nhận thấy con người sẽ bị tác động xấu như thế nào.

subaruxxp

Xe máy
Các cụ bảo các nước Bắc Âu là Thiên đường hay VN mình là thiên đường em đều đồng ý tất. Mây tầng nào gặp gió tầng đó.
Còn so sánh VN với các quốc gia khác thì nó quá khập khiễng, nói cả tháng cả năm vẫn không hết.
Cá nhân em thì thấy nó khác ở pháp luật và ý thức hệ.

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ bảo các nước Bắc Âu là Thiên đường hay VN mình là thiên đường em đều đồng ý tất. Mây tầng nào gặp gió tầng đó.
Còn so sánh VN với các quốc gia khác thì nó quá khập khiễng, nói cả tháng cả năm vẫn không hết.
Cá nhân em thì thấy nó khác ở pháp luật và ý thức hệ.
Pháp luật do con người tạo ra.
Rồi pháp luật tác động ngược trở lại đến hành vi và ý thức hệ của con người.

subaruxxp

Xe máy
Pháp luật do con người tạo ra.
Rồi pháp luật tác động ngược trở lại đến hành vi và ý thức hệ của con người.
Pháp luật nghiêm minh sẽ thúc đẩy con người hướng thiện. Pháp luật lỏng lẻo hoặc quá hà khắc sẽ gây ra nhiều hệ luỵ cụ ợ.

nhatthang

Xe tăng
Em có 1 thời gian ngắn công tác ở Na Uy và cũng hay nói chuyện với người bạn học cùng cấp 3 đang sống ở Phần Lan, với góc nhìn hạn hẹp của em thì có thể gạch các đầu dòng sau:
- Họ có một khoảng thời gian tích lũy tư bản khá dài, từ những thế kỷ trước;
- Không hoặc bị ảnh hưởng rất ít từ các cuộc chiến tranh, xung đột - do vị trí địa lý tương đối xa với các điểm nóng, cũng như không là mảnh đất màu mỡ cho các cuộc xâm chiếm;
- Khí hậu: cũng là yêu tố làm cho con người có lối sống hòa hợp với thiên nhiên hơn, có ý thức tiết kiệm và dự phòng hơn;
- Dân số các nước Bắc Âu rất ít, đây là một trong những lý do quan trọng cho an sinh xã hội. Vì như vậy, sức ép của dân số là rất nhỏ;
- Tài nguyên tương đối, cùng với ý thức khai thác tài nguyên rất tốt, nên họ quản lý và điều tiết để phát triển và duy trì kinh tế xã hội;
- Việc giáo dục và nâng cao dân trí được có là ưu tiên hàng đầu và xây dựng hệ thống giáo dục hoàn chỉnh từ thế kỷ trước;
- Hệ thống pháp luật chặt chẽ, minh bạch là công cụ để quản lý và điều hành đất nước.
Nói tóm lại, nó là kết hợp từ nhiều yếu tố "thiên thời, địa lợi, nhân hòa" để có thể có được một xã hội có phúc lợi tốt như ngày nay.
Rất cảm ơn cụ. Một cái nhìn rất công tâm, khách quan và toàn diện. Vậy các cụ thử nghĩ xem nếu Việt Nam mình có 10 triệu dân (Phần Lan 5,5 triệu dân nhé) thì sao nhỉ?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Rất cảm ơn cụ. Một cái nhìn rất công tâm, khách quan và toàn diện. Vậy các cụ thử nghĩ xem nếu Việt Nam mình có 10 triệu dân (Phần Lan 5,5 triệu dân nhé) thì sao nhỉ?
Thì giờ có nền kinh tế thứ 2 thế giới rồi.

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
VN mà 10 triệu dân khéo phát triển bằng Lào, Cam !?

congpln

Xe tải
Sưu tầm:

Người phụ nữ trong ảnh là Tarja Halonen, cái tên khá lạ với phần lớn chúng ta.
Bà đã hai lần được bầu làm tổng thống Cộng hòa Phần Lan. Trong hai nhiệm kỳ, bà đã đưa đất nước Phần Lan lên đầu bảng xếp hạng kinh tế trong một số lĩnh vực như giáo dục, chăm sóc sức khỏe và cơ sở hạ tầng công cộng. Phần Lan cũng là quê hương của các tập đoàn đa quốc gia nổi tiếng như Nokia, Vartsella và Polar.

Ảnh được chụp khi bà kết thúc nhiệm kỳ, mặc quần áo cũ mua từ các cửa hàng đồ cũ và ngồi như người vô gia cư trong nhiều giờ để cảm nhận và cảm thông thảm cảnh của những người tị nạn và người nghèo. Bà nói rằng, bà có thể nghèo, có thể khổ, nhưng may mắn đã đưa bà làm nguyên thủ quốc gia. Bà không đòi hỏi gì hơn ngoài sự cởi mở từ những khối óc u lỳ và sự thương yêu từ những trái tim.

View attachment 7058041

Cụ này xứng đáng được kết nạp vào hàng ngũ của Đảng ạ.

Xedap4banh2

Xe tăng
Thiên đường gì mấy thằng đang giãy này hả các cụ

milevsko

Xe tăng
Ai mà may mắn được đầu thai vào các nước Bắc Âu này thì ngang với trúng độc đắc.

21fo

Xe buýt
thì cũng nghèo như hiện nay thôi, xuất phát điểm văn minh lúa nước, ít dân thì khó thu hút đc fdi, tài nguyên cũng quá đỗi bt, con ng cũng ko thuộc hạng thông minh thiên phú như isarel, đức, cũng ko chăm chỉ đc như nhật, hàn :)

thaiminh2022

[Tịch thu bằng lái]
Ai mà may mắn được đầu thai vào các nước Bắc Âu này thì ngang với trúng độc đắc.
Ở chiều người lại, đầu thai nhầm vào cái xứ nóng bẩn, đông, mọi, cơm sườn, nghèo.... thì đúng là xúi tận mạng cụ nhể.

hd-vt

Xe container
Cccm cứ tưởng tượng "đẩy sự việc đi đẩu đâu" hehe. Em vd như lày cho dễ hiểu là giờ cho các sắc dân một vùng riêng, cùng giống nhao môi trường điều kiện sống, sau thời gian thì sẽ như nào.
Em trộm nghĩ sắc dân Trắng, nhất là Bắc âu...nại vẫn ổn. Các sắc dân còn lại có khi đang cắt cổ nhau, bon chen cắn nhau chí chóe. Y như tình cảnh thế giới bây giờ.

Thichduthu1

Xe tải
Các ông toàn so sánh vớ vẩn, ba cái mống người chết ranh thì chả thế.Cứ thử hơn trăm triệu dân xem có còn là thiên đường? Đồng ý là họ văn minh hơn, nhưng phải xét cả yếu tố Địa Lý, Dân Số
Nếu dân số họ hơn trăm triệu thì họ thành nước Đức hay cường quốc rồi cụ ạ.

omavn

Xe tải
Các cụ nói là thiên đường mà cấm có hình nào về các tiên nữ của thiên đường cả