[Funland] Thiếu chỗ đỗ xe chuyện không nhỏ ở đô thị lớn

alceste

Xe điện
Em dân tỉnh nhưng ngày nào cũng phải vào nội thành HN làm việc nhưng nhiều lúc cũng không tránh khỏi tâm lý rất ngại đi làm, nhà thì xa mà lên đến HN không có chỗ đậu xe, đi đâu cũng tính nát cả óc xem đến đó đỗ ở đâu, có hôm thấy khách rồi mà không đỗ được xe, lòng vòng mất 20 phút rồi bắt xe ôm, ngày nào trời đẹp không sao, mưa thì đúng nhục. Biển tỉnh nên hay bị "bắt nạt"
🤣
, mới xinhan tấp lề cái mà chạy ra xua như xua ruồi muỗi, gửi bãi thì nhiều khi bị "chém giá" cũng phải ngậm ngùi cho xuôi chuyện đất khách quê người, cãi nhau với hội đó cũng chẳng lợi gì cho mình.

Cụ đỗ xe tại các bãi đỗ xe công cộng rồi gọi taxi đi tiếp. Các nước phát triển cũng thế chứ ko có chuyện chỗ đỗ xe đầy trung tâm và miễn phí đâu. Càng vào trung tâm càng đắt, ví dụ ở các khu vực như Nam Từ liêm chỉ 0.5 - 1 đồng/h, vào trung tâm sẽ là 1.8 - 2.5 hoặc 3 đồng/h, và còn ko có chỗ mà đậu trừ siêu thị hay trung tâm mua sắm hoặc 1 số bãi đỗ xe ngầm tập trung thôi. Ngay cả nhà ga trung tâm mà có khi còn vòng đi mấy vòng mới có chỗ đỗ á cụ.
Vào phố thì cụ cứ Chợ Hàng Da, mấy bãiđỗ xe của thành phố hoặc tòa nhà vp lớn hoặc đỗ ở bãiđỗ vỉa hè của thành phố thôi. Thật ra cũng ko đắt mà, 20 - 30k/h, 50k/buổi.

thichxeFord

Xe tăng
HN giờ tấc đất tấc vàng. Nói chung có việc vào phố phải tìm chỗ gửi xe và chấp nhận đi bộ chứ HN kinh doanh mặt tiền là chủ yếu, vừa mới xi nhan táp lề là bị lườm và đuổi rồi. Xe pháo giờ mình chỉ đi chơi xa, còn đi làm cứ xe máy cho lành.

thôi e cũng còn sướng vì ban ngày mới phải để xe ở HN, chứ còn xe ở HN mà đỗ thì đấy, mất đồ rồi bị phá hoại rồi cháy nổ mất tài sản

alceste

Xe điện
thôi e cũng còn sướng vì ban ngày mới phải để xe ở HN, chứ còn xe ở HN mà đỗ thì đấy, mất đồ rồi bị phá hoại rồi cháy nổ mất tài sản
Văn hóa tranh luận của cụ buồn cười thế :D. Thưa cụ tối bọn em rất thảm, phải đỗ ở hầm tòa nhà, toàn nguy cơ mất đồ rồi bị phá hoại rồi cháy nổ.
Riêng đoạn chi phí thế nào là hợp lý theo định nghĩa của mọi người đã khác nhau rồi :D Với hầu hết chúng em, trong 4 quận trung tâm thì 20 - 30k/h là chi phí hợp lý.

vanhai493

Xe điện
Đi làm thì cứ tính sơ sơ 70k 1 ngày
1 tháng 22 công là 1tr5 vậy cho thoải mái
Ai đời đi làm nhưng vẫn k muốn trả phí đỗ xe
Thì chỉ có cách đi xe máy + mang theo oto đồ chơi đút túi thì k mất phí đỗ oto

mb.vaynganhang

Xe tăng
Tầm 3,4 tuyến tàu điện, tàu điện ngầm hình thành, ngang dọc thủ đô, thì em thấy đi lại cũng tiện đấy chứ. Phương án như nhiều bác đã comment: đi xe cá nhân vào đâu đó gửi, rồi kết hợp tàu điện, đến gần điểm đến thì kết hợp xe bus. Vé tháng của tàu điện và xe bus thì khá hợp lý rồi, tính ra là ko đáng kể

Em dân tỉnh nhưng ngày nào cũng phải vào nội thành HN làm việc nhưng nhiều lúc cũng không tránh khỏi tâm lý rất ngại đi làm, nhà thì xa mà lên đến HN không có chỗ đậu xe, đi đâu cũng tính nát cả óc xem đến đó đỗ ở đâu, có hôm thấy khách rồi mà không đỗ được xe, lòng vòng mất 20 phút rồi bắt xe ôm, ngày nào trời đẹp không sao, mưa thì đúng nhục. Biển tỉnh nên hay bị "bắt nạt"
🤣
, mới xinhan tấp lề cái mà chạy ra xua như xua ruồi muỗi, gửi bãi thì nhiều khi bị "chém giá" cũng phải ngậm ngùi cho xuôi chuyện đất khách quê người, cãi nhau với hội đó cũng chẳng lợi gì cho mình.

Dân HN mà đi đến chỗ lạ vẫn phải tính toán đi bằng gì? Nếu gửi xe thì phải tìm trước chỗ gửi xem có xa không? Liệu có còn chỗ gửi không?

Ngoại tỉnh thì các cụ cứ đi bus, taxi cho lành :))

poiuy

Xe cút kít
Khổ thân cụ thớt, trình bày không gãy gọn nên bị nhiều cụ mắng. :D

Mít đen

Xe buýt
Em hiểu ý của cụ chủ. Vấn đề không phải là tìm chỗ miễn phí mà tìm chỗ mất phí cũng không đơn giản. Em ví dụ các cụ đi đến các bệnh viện tại hà nội xem, tìm chỗ gửi cũng không đơn giản nhé. Các cụ cứ hình dung một mình lái xe đưa con đi khám mà không có chỗ đỗ xe ở bệnh viện (hoặc gần bệnh viện).
Chắc nhiều cụ lại vào bảo đi taxi. Nếu đi taxi thì lại có vấn đề khác cần bàn, nói chung đúng là vấn đề không nhỏ.

dpl

Xe lăn
Nếu trên phố thì chỗ nào chẳng có bãi, nhg mất tiền ạ

HnA

Xe tăng
Bãi xe chỗ e gửi ở Long Biên có 2 cụ ở tỉnh, 1 cụ ở Bắc Giang, 1 cụ ở Hải Dương, ngày nào cũng chạy xe ô tô từ nhà lên bãi xe. Rồi lấy xe máy chạy vào phố làm, chiều lại chạy xe máy về bãi rồi lấy ô tô chạy về nhà. Hoặc cụ để 1 con xe máy ở cơ quan. Đến cơ quan rồi thì chạy loanh quanh đâu thì đi xe máy. E ngày trước cũng vậy.

NNS

Xe ngựa
10 năm trc em còn lái xe đi làm, giờ đi xe máy cho nhàn, hôm nào nhậu thì bỏ xe ở lại càng tiện, chứ giờ đi ô tô ngại bcm, vừa lâu vừa tắc, vừa lo chỗ gửi, mà phố cổ kể cả có gửi cũng nơm nớp vì đa phần cũng có phải trông giữ hợp pháp gì đâu, có hôm trật tự phường, csgt, thanh tra gt..... tuần đường là nó gọi nhặng lên ra di tản....

acferraris_01

Xe máy
Phải chấp nhận thôi cụ chủ ơi. Em đi làm vẫn xe máy là chân ái, đi chơi, về quê mới vác ê tô đi. Chứ đi nội thành mà đi ê tô thì mệt bỏ mợ =((

Diep1979

Xe điện
Cháu đi làm gửi hầm xe, đi đâu thì 2b, về nhà thì gửi bãi xe quen
Lên phố đúng là vất vả cái chỗ gửi xe thật

minhtree

Xe hơi
Đảm bảo với cụ là càng thành phố lớn thì càng khó kiếm chỗ đậu xe, chưa kể chi phí đậu xe cũng đắt. Không ai khuyến khích dành đất đai thành phố đắt đỏ để làm bãi đỗ xe cả (không hiệu quả về kinh tế, chưa kể gây gia tăng dân số cơ học, gây ảnh hưởng đến hạ tầng đô thị), do vậy phương tiện công cộng bao giờ cũng phát triển hơn ở các thành phố lớn. Cụ cứ yên tâm độ chục năm nữa, sở hữu và duy trì ô tô ở HN và HCM (vùng nội đô) sẽ có chi phí cực đắt và chi phí này là nguồn thu đáng kể của thành phố luôn.

hangnhat123.com

Xe hơi
Website
www.hangnhat123.com
Em thủ đô đây nhưng mỗi lần có việc phải vào phố nào là check kỹ chỗ đó có để xe đc ko mới dám lái xe. Còn ko thì cứ tàu điện, brt hay grab cho lành :D
Cụ lại cứ cẩn thận quá :D

Suri15

Xe tăng
Em hoàn toàn thông cảm với cụ chủ. Vấn đề của cụ chủ ở đây là kiếm được chỗ đỗ xe chứ không phải là chi phí. Em cũng nhiều khi đi gặp khách ở địa bàn mình không nắm rõ, đi tìm bãi đỗ xe còn khó, chỗ nào cũng full. Lúc đó chỉ mong trả tiền để có chỗ mà đỗ gần đối tác, đỡ phải lòng vòng tìm chỗ.
Thà mất tiền có đứa trông còn yên tâm, đỗ linh tinh vừa họp với đối tác vừa không biết cái xe của mình nó còn nguyên vẹn không 😂

Minh Quoc 79

Xe buýt
Đã chấp nhận đi ô tô thì cứ chi tiền gửi xe thôi cụ, tránh làm sao được, còn cảm thấy tiền gửi xe nhiều hơn số tiền mình kiếm được thì tốt nhất không nên đi nữa :D . Em chạy xe trong phố thì thấy vẫn gửi xe bình thường, chỉ có vào nhà ai trong ngõ sâu mới ngại chứ đi gặp khách cafe thì đỗ xe vô tư.
Bạn cứ vui tính
Có phải cứ muốn gửi là có chỗ nhận trông xe cho đâu
Nhiều khi sắp đến giờ họp, giờ gặp đối tác,... mà không tìm thấy chỗ gửi xe gần rồi đi lòng vòng xa tít để gửi xe thì lại nhỡ hẹn
Cho nên hẹn quan trọng thì nên chủ động thời gian hoặc taxi cho chắc