[Funland] Thợ sửa điều hòa

joix

Xe điện
Thưa các cụ,vào một ngày nắng nóng như hôm qua,sau mấy lần hứa hẹn sửa điều hòa hộ người quen,e vác đồ đi và bắt đầu một ngày trải nghiệm làm thợ sửa điều hòa :D
Đồ nghề bao gồm:bộ đồng hồ đo gas,2 bình gas R22 và 134,kìm búa,cờ lê,mỏ lết,đồng hồ đo điện,mỏ hàn khò gas,máy hút chân không....
9h30,e có mặt ở nhà một cụ người quen,điều hòa LG trên 10 năm tuổi,bác chủ nhà nhờ nạp thêm gas vì điều hòa chạy ko mát,kiểm tra thực tế điều hòa chỉ có gió,đèn ''outdoor'' trên cục lạnh nhấp nháy,gas đủ,quạt giải nhiệt giàn nóng ko nhúc nhích,tụ kích quạt ok,phương án:thay quạt giàn nóng,thời gian 30 phút,chi phí:210k.
10h30,quán cà fê của thằng bạn,khách chạy hết vì điều hòa hỏng,thằng bạn mặt dài thượt:gọi thợ từ hôm kia,thợ đầu đến bảo thiếu gas,nó loay hoay nạp mãi vẫn ko mát nên bảo về lấy thêm đồ rồi té luôn,thợ 2 đến check bảo thằng trước ngu như...bò,cái này ko phải thiếu gas,phải tháo về cửa hàng xử lý,hết khoảng 3tr.
ok,để xem thế nào,tầng 3,điều hòa 28k btu,cắm đồng ho đo,áp suất hút âm,đóng băng ống gas cao áp,đặc trưng hiện tượng thiếu gas,tất nhiên gas ko thiếu vì đồng chí thợ hôm kia chắc chắn đã nhồi gas hết mức có thể...
hỏi thằng bạn,lâu nay có sửa gì ko,nó bẩu tháng trước sửa quán làm gãy ống gas nên gọi thợ hàn lại,ok,nhiều khả năng tắc tiết lưu,chuẩn bị thang và gọi thêm mấy cu nhân viên lên tháo máy xuống xử lý..
Trời nắng gay gắt,thêm với tất cả điều hòa xung quanh đều chạy làm ko khí ngột ngạt, bắt đầu dùng đèn khò để tháo ống mao,mấy cu nhân viên né hết vì sợ...nổ,kết quả trong quá trình hàn nối ống lần trước đã làm nghẹt ống mao,máy nén chỉ hút chứ ko nén được,cái này vệ sinh lại là ok, thời gian làm việc:3h,chi phí:1 chai nitơ tinh khiết,2 lon dung dịch làm sạch ống và giàn lạnh,1,2kg gas r22,tất cả khoảng 400k.
15h,tiếp tục sửa ở nhà một thằng bạn nữa,điều hòa không hoạt động,gas và điện nguồn ok,nguyên nhân hỏng:thạch sùng chui vào làm chập bo điều khiển trên mặt lạnh,phương án:thay bo đa năng China,thời gian 45phút,chi phí 250k.
17h,tiếp tục đi tháo và lắp điều hòa cho một thằng bạn khác,lần này ko phải mua thêm gì ngoài mấy con vít nở.....
trong quá trình làm việc có thêm vài cụ nữa gọi(hàng xóm) nhưng e ko còn sức làm nữa nên phải xin lỗi ko làm được.
sau một ngày làm việc vất vả và nắng nóng e thấy nghề này thực sự khoai,mà mấy vụ e làm cũng chưa phức tạp lắm,thỉnh thoảng đọc báo thấy giật tít''thợ điều hòa ngày làm vài triệu''
ko biết mấy chú phóng viên có hình dung ra được nghề này thế này ko,các cụ thấy thế nào ạ?

Chỉnh sửa cuối:

xegiacmo

Xe container
Nay cậu thợ sửa điện gần nhà mình nói ngày nay làm bảo dưỡng 13 cái điều hoà ( 2 người) , chỗ quen nên lên lắp cho cái quạt treo tuờng vì kêu mệt quá ) . Món điều hoà này nên bảo dưỡng lúc trời mát , sau tết ấy , nhiều nhà đợi vào hè mới làm kêu thợ rất khó

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ nhà ở đâu em xin số cầm tay nhỉ...

Rong Ruổi

Xe container
Cụ thớt nói giá sửa rẻ thế nhỉ? Ko biết ai hỏng gọi đến có được rẻ như vậy ko?

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cụ làm điều hòa 3-4 tháng ăn cả năm mà he he, đến mùa nắng nóng đi từ 6h sáng đến 10h đêm. Ông nào ham hố quá làm 1 tuần là lăn ra ốm. Nên lắp sau tết 1-2 tháng là đẹp.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Thưa các cụ,vào một ngày nắng nóng như hôm qua,sau mấy lần hứa hẹn sửa điều hòa hộ người quen,e vác đồ đi và bắt đầu một ngày trải nghiệm làm thợ sửa điều hòa :D
Đồ nghề bao gồm:bộ đồng hồ đo gas,2 bình gas R22 và 134,kìm búa,cờ lê,mỏ lết,đồng hồ đo điện,mỏ hàn khò gas,máy hút chân không....
9h30,e có mặt ở nhà một cụ người quen,điều hòa LG trên 10 năm tuổi,bác chủ nhà nhờ nạp thêm gas vì điều hòa chạy ko mát,kiểm tra thực tế điều hòa chỉ có gió,đèn ''outdoor'' trên cục lạnh nhấp nháy,gas đủ,quạt giải nhiệt giàn nóng ko nhúc nhích,tụ kích quạt ok,phương án:thay quạt giàn nóng,thời gian 30 phút,chi phí:210k.
10h30,quán cà fê của thằng bạn,khách chạy hết vì điều hòa hỏng,thằng bạn mặt dài thượt:gọi thợ từ hôm kia,thợ đầu đến bảo thiếu gas,nó loay hoay nạp mãi vẫn ko mát nên bảo về lấy thêm đồ rồi té luôn,thợ 2 đến check bảo thằng trước ngu như...bò,cái này ko phải thiếu gas,phải tháo về cửa hàng xử lý,hết khoảng 3tr.
ok,để xem thế nào,tầng 3,điều hòa 28k btu,cắm đồng ho đo,áp suất hút âm,đóng băng ống gas cao áp,đặc trưng hiện tượng thiếu gas,tất nhiên gas ko thiếu vì đồng chí thợ hôm kia chắc chắn đã nhồi gas hết mức có thể...
hỏi thằng bạn,lâu nay có sửa gì ko,nó bẩu tháng trước sửa quán làm gãy ống gas nên gọi thợ hàn lại,ok,nhiều khả năng tắc tiết lưu,chuẩn bị thang và gọi thêm mấy cu nhân viên lên tháo máy xuống xử lý..
Trời nắng gay gắt,thêm với tất cả điều hòa xung quanh đều chạy làm ko khí ngột ngạt, bắt đầu dùng đèn khò để tháo ống mao,mấy cu nhân viên né hết vì sợ...nổ,kết quả trong quá trình hàn nối ống lần trước đã làm nghẹt ống mao,máy nén chỉ hút chứ ko nén được,cái này vệ sinh lại là ok, thời gian làm việc:3h,chi phí:1 chai nitơ tinh khiết,2 lon dung dịch làm sạch ống và giàn lạnh,1,2kg gas r22,tất cả khoảng 400k.
15h,tiếp tục sửa ở nhà một thằng bạn nữa,điều hòa không hoạt động,gas và điện nguồn ok,nguyên nhân hỏng:thạch sùng chui vào làm chập bo điều khiển trên mặt lạnh,phương án:thay bo đa năng China,thời gian 45phút,chi phí 250k.
17h,tiếp tục đi tháo và lắp điều hòa cho một thằng bạn khác,lần này ko phải mua thêm gì ngoài mấy con vít nở.....
trong quá trình làm việc có thêm vài cụ nữa gọi(hàng xóm) nhưng e ko còn sức làm nữa nên phải xin lỗi ko làm được.
sau một ngày làm việc vất vả và nắng nóng e thấy nghề này thực sự khoai,mà mấy vụ e làm cũng chưa phức tạp lắm,thỉnh thoảng đọc báo thấy giật tít''thợ điều hòa ngày làm vài triệu''
ko biết mấy chú phóng viên có hình dung ra được nghề này thế này ko,các cụ thấy thế nào ạ?
Không biết cụ tỷ nhưng thấy ôm cả 134 đi - em dự cụ là ..... thầy dạy điện lạnh :)):)):))

Jonykey

Xe tải
Làm thợ mà như cụ chủ theart thì đúng là có tâm, chúc cụ đông khách

drinkingman

Xe tải
Cụ chủ minh họa giúp e cái van tiết lưu và ống mao nó nằm đâu trong máy lạnh với ! Hàn ống, tháo lắp máy nén là buộc phải xả ni tơ để ko tạo muội làm nghẹt gas phải ko cụ?

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Kính cụ ly vodka vì sự tận tâm với nghề.

Au79 Dragon

Xe điện
Vất vả nhưng nó xứng đáng chứ nếu bèo thì chả ai làm cả. Thợ mà chăm chỉ nhận việc không qua chủ ngày kiếm vài triệu không hề khó. Chỗ em có thằng ku em nó sửa tốt mà nhiệt tình lắm, sửa dăm năm nay mới mua được đất 50m2 gần đường Giải Phóng.

Goyave

Xe buýt
Cụ joix này đa năng thật, điện nước, mộc, nề đều chơi hết, giờ thêm quả điện lạnh. Bái phục!!!

TungEpu

Xe tải
Cụ giúp em đc ko ah. Em có cái pana 1200btu 2 chiều dùng tầm 6 năm rồi giờ bật lên ko mát, cục nóng cứ đóng lúc lại ngắt, nhờ đội thợ có cửa hàng gần nhà vào sửa bảo hỏng mạch nhưng loay hoay cả buổi ko sửa đc. Em bảo mai lắp cái daikin mới thay thế rồi. Mai e tháo cái cũ xuống cụ sửa giúp em đc để lắp sang chỗ khác ko phí quá

Acient.cutkit

Xe tăng
Em đánh dấu cái, nhân tiện ủn cho cụ chủ

banmotnucuoi

Xe lăn
Mùa này thợ kiêu lắm, tụi em đào tạo đc thợ Biết làm cái là ra mở riêng ngay.
Các lỗi căn bản của điều hoà chỉ có:
1. Hết ga. Dò ga. Tắc đường ga..
2. Tụ yếu. Thay tụ.
3. Dàn nóng bẩn. Cảm biến nhiệt chạy 1 thời gian xong tắt. Dùng bơm cao áp xịt.
4. Mạch điều khiển lỗi ở các dòng máy rẻ tiền. Thay bo mạch đa năng.
....
Thợ cơ bản chỉ cần làm vài cái trên kiếm khối tiền mùa nóng, mình già ngại leo trèo nên toàn gọi thợ. Mà thợ thì kiêu bực mình

Dr Thanh Bùi

Xe container
Cụ chủ thớt cho em hỏi về cái điều hòa nhà em với ạ .
Em đang dùng điều hòa daikin inverter 2 chiều , chiều lạnh thì vẫn dùng ok , chiều nóng thì bật lên nhưng ko nóng ( hồi mùa đông em kiểm tra ) , ko có gió , e có gọi thợ bên ttbh daikin đến nhưng ko sửa đc , điều hòa nhà e hàng năm đều thuê vệ sinh .
Em mạo muội nhờ cụ chẩn đoán hộ em lỗi với ạ

quangsot

Xe lăn
Cụ nào muốn gặp ông chủ thớt thì ới em nhé. Em làm cò :))

phuonghuongngoc

Xe container
Làm như cụ ít tiền phải,bọn nó toàn bịp bợm nên ngày công mấy củ là đương nhiên.;));))