[Funland] Thợ sửa điều hòa

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E cảm ơn cụ, hôm qua không nhân ngay được. Nay bên hãng qua kiểm tra, báo hết sạch ga; giờ họ đang phải dò điểm hở (bằng nitơ gì đó)
Như cụ mô tả ở còm trước là chiều còn mát lạnh mà tối ko mát nữa nguyên nhân hở hết sạch ga thì ko logic lắm,vì rò rỉ ga rất nhỏ thì điều hòa sẽ chạy yếu dần,còn hết sạch ga trong thời gian ngắn thì dễ phát hiện.Máy cụ lắp lâu chưa ạ.

tomania

Xe buýt
Em lắp gần 2 năm, máy Pana inverter. Họ cũng nghi ngờ nên bảo phải tìm điểm hở
Như cụ mô tả ở còm trước là chiều còn mát lạnh mà tối ko mát nữa nguyên nhân hở hết sạch ga thì ko logic lắm,vì rò rỉ ga rất nhỏ thì điều hòa sẽ chạy yếu dần,còn hết sạch ga trong thời gian ngắn thì dễ phát hiện.Máy cụ lắp lâu chưa ạ.

Fan gentra

Xe điện
Thưa các cụ,vào một ngày nắng nóng như hôm qua,sau mấy lần hứa hẹn sửa điều hòa hộ người quen,e vác đồ đi và bắt đầu một ngày trải nghiệm làm thợ sửa điều hòa :D
Đồ nghề bao gồm:bộ đồng hồ đo gas,2 bình gas R22 và 134,kìm búa,cờ lê,mỏ lết,đồng hồ đo điện,mỏ hàn khò gas,máy hút chân không....
9h30,e có mặt ở nhà một cụ người quen,điều hòa LG trên 10 năm tuổi,bác chủ nhà nhờ nạp thêm gas vì điều hòa chạy ko mát,kiểm tra thực tế điều hòa chỉ có gió,đèn ''outdoor'' trên cục lạnh nhấp nháy,gas đủ,quạt giải nhiệt giàn nóng ko nhúc nhích,tụ kích quạt ok,phương án:thay quạt giàn nóng,thời gian 30 phút,chi phí:210k.
10h30,quán cà fê của thằng bạn,khách chạy hết vì điều hòa hỏng,thằng bạn mặt dài thượt:gọi thợ từ hôm kia,thợ đầu đến bảo thiếu gas,nó loay hoay nạp mãi vẫn ko mát nên bảo về lấy thêm đồ rồi té luôn,thợ 2 đến check bảo thằng trước ngu như...bò,cái này ko phải thiếu gas,phải tháo về cửa hàng xử lý,hết khoảng 3tr.
ok,để xem thế nào,tầng 3,điều hòa 28k btu,cắm đồng ho đo,áp suất hút âm,đóng băng ống gas cao áp,đặc trưng hiện tượng thiếu gas,tất nhiên gas ko thiếu vì đồng chí thợ hôm kia chắc chắn đã nhồi gas hết mức có thể...
hỏi thằng bạn,lâu nay có sửa gì ko,nó bẩu tháng trước sửa quán làm gãy ống gas nên gọi thợ hàn lại,ok,nhiều khả năng tắc tiết lưu,chuẩn bị thang và gọi thêm mấy cu nhân viên lên tháo máy xuống xử lý..
Trời nắng gay gắt,thêm với tất cả điều hòa xung quanh đều chạy làm ko khí ngột ngạt, bắt đầu dùng đèn khò để tháo ống mao,mấy cu nhân viên né hết vì sợ...nổ,kết quả trong quá trình hàn nối ống lần trước đã làm nghẹt ống mao,máy nén chỉ hút chứ ko nén được,cái này vệ sinh lại là ok, thời gian làm việc:3h,chi phí:1 chai nitơ tinh khiết,2 lon dung dịch làm sạch ống và giàn lạnh,1,2kg gas r22,tất cả khoảng 400k.
15h,tiếp tục sửa ở nhà một thằng bạn nữa,điều hòa không hoạt động,gas và điện nguồn ok,nguyên nhân hỏng:thạch sùng chui vào làm chập bo điều khiển trên mặt lạnh,phương án:thay bo đa năng China,thời gian 45phút,chi phí 250k.
17h,tiếp tục đi tháo và lắp điều hòa cho một thằng bạn khác,lần này ko phải mua thêm gì ngoài mấy con vít nở.....
trong quá trình làm việc có thêm vài cụ nữa gọi(hàng xóm) nhưng e ko còn sức làm nữa nên phải xin lỗi ko làm được.
sau một ngày làm việc vất vả và nắng nóng e thấy nghề này thực sự khoai,mà mấy vụ e làm cũng chưa phức tạp lắm,thỉnh thoảng đọc báo thấy giật tít''thợ điều hòa ngày làm vài triệu''
ko biết mấy chú phóng viên có hình dung ra được nghề này thế này ko,các cụ thấy thế nào ạ?
cụ thật có tâm ..xl cụ ..mẹ cái thàng điều hòa chỗ em ..nó sửa con đh cho cụ thuê nhà em ..24000BTU.. thay gas 401 gì đó ,,với làm lại cái cái đầu ống đồng tg (30p) lấy 1700K..em hỏi mấy anh em nó bảo đắt mất 1 củ ..

Spike

Xe tăng
Nói thật là em muốn gọi thợ kiểm tra lắm rồi nhưng những lúc nóng như thế này thì đúng là chắc chất lượng không ra gì luôn. Nhà em có 02 con Daikin 12kBTU, không inverter. Ấy mà gần đây, con ở phòng nhà em độ lạnh kém hẳn, bật 26 độ + quạt mà không thấy lạnh mấy (các cụ đừng bảo em bật 20 độ nhá :D) trong khi phòng con gái em thì 27 độ và quạt nữa thì lại rất ok luôn. Em lắp được gần 03 năm, chưa vệ sinh lần nào (lưới cục lạnh thì em vệ sinh thường xuyên luôn). Thôi, để qua đợt nóng này thì gọi thợ vậy.

Em cũng đang cần cụ à, cho em ít thông tin nhé cụ chủ.

joix

Xe điện
Nói thật là em muốn gọi thợ kiểm tra lắm rồi nhưng những lúc nóng như thế này thì đúng là chắc chất lượng không ra gì luôn. Nhà em có 02 con Daikin 12kBTU, không inverter. Ấy mà gần đây, con ở phòng nhà em độ lạnh kém hẳn, bật 26 độ + quạt mà không thấy lạnh mấy (các cụ đừng bảo em bật 20 độ nhá :D) trong khi phòng con gái em thì 27 độ và quạt nữa thì lại rất ok luôn. Em lắp được gần 03 năm, chưa vệ sinh lần nào (lưới cục lạnh thì em vệ sinh thường xuyên luôn). Thôi, để qua đợt nóng này thì gọi thợ vậy.
Cái này cụ vệ sinh dàn nóng xem có cải thiện ko,vì tùy vào vị trí lắp đặt,dàn nóng có thể bị bụi che các khe tản nhiệt nên máy hoạt động không hiệu quả,ngoài ra kiểm tra gas,hoặc đọng dầu dàn lạnh (nếu lắp cục nóng cao hơn cục lạnh) và khi lắp ko làm bẫy dầu.Nói chung máy non inverter dễ xử lý thôi ạ.

joix

Xe điện
Em lắp gần 2 năm, máy Pana inverter. Họ cũng nghi ngờ nên bảo phải tìm điểm hở
Máy inverter thường có cảm biến áp suất ga cả đường hút và nén,nếu áp ga bất thường sẽ báo lỗi ngay,cụ cứ để xem phương án sửa chữa thế nào ạ.

Spike

Xe tăng
Cái này cụ vệ sinh dàn nóng xem có cải thiện ko,vì tùy vào vị trí lắp đặt,dàn nóng có thể bị bụi che các khe tản nhiệt nên máy hoạt động không hiệu quả,ngoài ra kiểm tra gas,hoặc đọng dầu dàn lạnh (nếu lắp cục nóng cao hơn cục lạnh) và khi lắp ko làm bẫy dầu.Nói chung máy non inverter dễ xử lý thôi ạ.
Cảm ơn cụ joix luôn rất nhiệt tình. Thú thật là trình của em chỉ tháo được cái lưới cục lạnh ra vệ sinh là hết đất rồi ạ. Cục nóng và cục lạnh nhà em cách nhau bức tường 20 cụ ạ và dàn nóng cũng không bị chắn gì cả, nó ở ngoài ban công và thổi ra đường luôn. Nói chung hôm nào mát mẻ dễ chịu em gọi thợ ạ.

tomania

Xe buýt
Các bạn ấy tìm lỗi trên điều khiển thì đến F97 điều hòa kêu bip bip
Vừa tìm ra điểm hở ở góc dàn nóng, giờ hàn lại sau đó nạp gas
Máy inverter thường có cảm biến áp suất ga cả đường hút và nén,nếu áp ga bất thường sẽ báo lỗi ngay,cụ cứ để xem phương án sửa chữa thế nào ạ.

freakingprime

Xe buýt
Nhà e lắp mấy tấm thế này thấy ban công đỡ nóng hơn hẳn

Ảnh trên mạng nhé

joix

Xe điện
Các bạn ấy tìm lỗi trên điều khiển thì đến F97 điều hòa kêu bip bip
Vừa tìm ra điểm hở ở góc dàn nóng, giờ hàn lại sau đó nạp gas
Vậy là ok rồi cụ,chắc chắn nó phải báo lỗi thì mới dễ xác định được.

thanhgamo

Xe container
Nhờ cụ bắt bệnh giúp em con điều hòa, Daikin 18k 1c không in, lắp tháng 5/2019
Mọi ngày thì bình thường, sáng nay bật lên một lúc thì thấy gió ra nhưng không lạnh, kiểm tra cục nóng thấy vẫn chạy. Tắt đi bật lại vài lần thấy vẫn thế.
Tắt đi một lúc bật lại thì thấy chạy nhưng cảm giác không được lạnh như trước, trước đây để 25 độ là cảm giác phòng mát rôi, giờ để 22 độ mà vẫn không thấy mát bằng.
Cụ chẩn giúp xem nó có thể là bệnh gì, xin cảm ơn.

Pius

Xe tải
Em thấy nghề nào cũng cần cái tâm, tinh thần trách nhiệm.
Em tháo lắp 2 lần tổng tiền cho cái điều hòa nhiều hơn cả mua mới, nhờ tư vấn sửa, báo giá mà hãi hùng, gửi về quê sửa cho cc dùng giá bằng 1/3 so giá báo trên này.
Hãi.

joix

Xe điện
Vâng, e cũng mong là nó ok
E rất cảm ơn cụ
Nếu được cụ đề nghị thợ sau khi hàn dùng ni tơ thổi sạch hệ thống và thử áp lại,vì trong quá trình hàn dễ gây tắc trong quá trình sử dụng sau này (kim loại bị oxy hóa ở nhiệt độ cao và kết tủa trong ống)

thanhgamo

Xe container
Nhờ cụ bắt bệnh giúp em con điều hòa, Daikin 18k 1c không in, lắp tháng 5/2019
Mọi ngày thì bình thường, sáng nay bật lên một lúc thì thấy gió ra nhưng không lạnh, kiểm tra cục nóng thấy vẫn chạy. Tắt đi bật lại vài lần thấy vẫn thế.
Tắt đi một lúc bật lại thì thấy chạy nhưng cảm giác không được lạnh như trước, trước đây để 25 độ là cảm giác phòng mát rôi, giờ để 22 độ mà vẫn không thấy mát bằng.
Cụ chẩn giúp xem nó có thể là bệnh gì, xin cảm ơn.
Nếu được cụ đề nghị thợ sau khi hàn dùng ni tơ thổi sạch hệ thống và thử áp lại,vì trong quá trình hàn dễ gây tắc trong quá trình sử dụng sau này (kim loại bị oxy hóa ở nhiệt độ cao và kết tủa trong ống)
Cụ chẩn bệnh giúp em với, thanks

wavelonton

Xe tải
hờ hờ cụ có nhận sửa luôn ko cụ

tomania

Xe buýt
Em cảm ơn cụ đã hỗ trợ
Nhóm thợ này cũng cẩn thận, hàn xong, thử nitơ lại, hút chân không, nạp gas

leo989

Xe buýt
Nhà em có con Daikin mua năm 2016 , 2 chiều đợt cách đây 2 tuần bị ngất (chạy tí lại lỗi L05), gọi dịch vụ chính hãng Daikin thì hình như họ cử bên ủy quyền đến vì em thấy thợ không mặc đồng phục daikin mà áo bảo hộ có chữ Mitsu :(.

Thợ đo đạc các kiểu rồi cầm mainboard đi sửa, máy lại chạy, em đoán là hỏng 1 bộ phần nào đó nhỏ nhỏ trên main thôi vì thợ đi khoảng 1h thì quay lại. Nhưng hôm qua nắng nóng điều hòa chạy lại lều phều quá, đêm em để 18oC mà chỉ mát mát trong khi trước đây đêm phải để 27oC. Điều hòa vẫn chạy, mới vệ sinh sạch sẽ, không báo lỗi gì. Hic giờ không biết phải xử lý kiểu gì.