[Funland] Thợ sửa điều hòa

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vậy bo điều khiển hỏng nó cũng tự tắt ạ ?

Cái bo điều khiển đa năng thì lắp cho những loại điều hòa nào ? Giá khoảng bao nhiêu cụ ? Cụ hay mua ở đâu thế ?

Em dự định lọ mọ thử xem sao
Nếu bo điều khiển có vấn đề nó sẽ ko cấp điện ra cục nóng để chạy máy nén và quạt,nhưng trước hết cụ check lại xem có điện ra cục nóng khi bật máy ko đã,cụ tháo tấm che cầu đấu dây cục nóng và kt bằng bút thử điện hoặc đồng hồ đa năng, chú ý an toàn điện(trước khi sờ vào cục nóng cụ kt bằng bút điện xem có rò điện ra vỏ ko)
Nếu có điện (220v) thì phải kt tiếp máy nén và quạt,tụ khởi động
Ko có điện,kt đường dây cấp nguồn từ cục lạnh ra,loại trừ đứt dây,chuột cắn.....
Dây nguồn ok cuối cùng mới đến bo điều khiển ạ,loại này giá từ 200k tuỳ loại,bao gồm 1 bo mạch và remote đi kèm,cụ muốn tự đấu e có thể hướng dẫn cụ thể,nhưng cụ check lại như e nói ở trên đã ạ.

kvboto

Xe container
Nếu bo điều khiển có vấn đề nó sẽ ko cấp điện ra cục nóng để chạy máy nén và quạt,nhưng trước hết cụ check lại xem có điện ra cục nóng khi bật máy ko đã,cụ tháo tấm che cầu đấu dây cục nóng và kt bằng bút thử điện hoặc đồng hồ đa năng, chú ý an toàn điện(trước khi sờ vào cục nóng cụ kt bằng bút điện xem có rò điện ra vỏ ko)
Nếu có điện (220v) thì phải kt tiếp máy nén và quạt,tụ khởi động
Ko có điện,kt đường dây cấp nguồn từ cục lạnh ra,loại trừ đứt dây,chuột cắn.....
Dây nguồn ok cuối cùng mới đến bo điều khiển ạ,loại này giá từ 200k tuỳ loại,bao gồm 1 bo mạch và remote đi kèm,cụ muốn tự đấu e có thể hướng dẫn cụ thể,nhưng cụ check lại như e nói ở trên đã ạ.
Cám ơn Cụ nhiều, để chiều về em kiểm tra theo hướng dẫn của cụ xem thế nào

joix

Xe điện
cho em hỏi là lắp đường ống mới với giá như này có chuẩn không các cụ
bảo ôn trắng nóng lạnh riêng + ống đồng malay 10 với 150.000/1 m có hợp lý không các cụ
nhà em chạy lại cái điều hòa ống đồng dài 11m có ảnh hưởng gì tới máy ? nên lưu ý gì khi lắp lại điều hòa
Giá thì ok thôi ạ,vì giá chung rồi,trừ khi cụ tự mua vật tư về lắp lấy,ống gas 11m hơi dài nhưng vẫn ở trong giới hạn cho phép,máy sẽ lâu lạnh hơn chút thôi ạ,ống ga dài nếu cục nóng lắp cao hơn cục lạnh cụ để ý thợ làm bẫy dầu để tránh tình trạng dầu đọng trong dàn lạnh.

joix

Xe điện
Không mát tí nào và kg bị ngắt . Chỉ có dàn nóng cứ kêu u u độ 5s .
Cái này cụ quan sát lại dàn nóng,làm rõ 2 việc:quạt có quay ko,và máy nén có hoạt động ko,nếu quạt ko quay là do ko giải nhiệt được,máy nén tự ngắt,nếu quạt ok,máy nén chạy (sẽ có tiếng u u) cục lạnh ko mát:thiếu ga hoặc thừa ga.,nếu máy nén chạy mấy s rồi dừng,máy nén có thể bị kẹt cơ.

JasonNghia

Xe điện
Tiện thớt, cụ cho em hỏi: máy em không inverter, bật từ 11h đêm hôm trước, để 27 độ, mà 6h30 dậy em thấy rét quá, em thử đo nhiệt độ gió thổi ra thì thấy dưới 20 độ, là bình thường hay bất thường ạ? em để ý cục nóng chạy cả đêm, bật lên 28-29 độ thì thấy cục nóng ngắt luôn, cục lạnh vẫn chạy.

doquocbinh

Xe buýt
Tôi vừa lắp điều hòa trong nhà chung cư trước tết. 8h -12 h(3 ae thợ to khỏe) lắp được 4 con (1 chiều 12K). Chi phí giá sắt 120kX 4 + công 250k/con X 4 + ống đồng, bảo ôn .. 0 đ (vì trong tường đã có) + bổ sung thêm 200k ae ăn bữa cơm trưa. Hồi lâu rồi lắp một cái 12k, 2 chiều trên độ cao 9m (2ae thợ) giá, công,ống khoảng 1,2 tr, tg 1 buổi chiều. Anh em thợ là chỗ bạn bè đứng đắn. Tôi để ý trong một top thợ, bạn nào cẩn thận, chăm một chút sau này toàn tách làm độc lập. Thực sự nghề này kiếm tiền ko khó nhưng vất vả, nguy hiểm. Sửa chữa tôi cũng để ý rồi nhọc hơn lắp nhiều, tháo lắp, ktra, leo lên leo xuống, đi mua đồ thay, mùa hè 35 - 40 độ thì cực thật sự kinh

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Tháo bánh
Hỏi rồi nhưng chắc cụ thớt joix quá hót nên chưa đến lượt được trả lời :D

Tôi có cái Sharp AH-X12NEW (1 chiều, Inverter).

Vấn đề: cục trong nhà chạy, có gió nhưng không mát, đồng thời nháy đèn báo lỗi. Cục nóng ngoài nhà không chạy. Máy nén không chạy, sờ vỏ máy không thấy rung động. Quạt làm mát cục nóng cũng không thấy quay gì luôn. Đã có thợ đến và loay hoay một hồi rồi tháo bảng mạch mang đi.

Xin cụ lời khuyên.

Snake master

Xe tăng
Hôm qua cháu đi lắp cho khách 1 cái nhật bãi fujisu
Lắp xong bật chạy 1 lúc nó tự ngắt
Quạt gió cũng không chạy
Cụ cho hỏi bị lỗi gì vậy ạ

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Cái này cụ quan sát lại dàn nóng,làm rõ 2 việc:quạt có quay ko,và máy nén có hoạt động ko,nếu quạt ko quay là do ko giải nhiệt được,máy nén tự ngắt,nếu quạt ok,máy nén chạy (sẽ có tiếng u u) cục lạnh ko mát:thiếu ga hoặc thừa ga.,nếu máy nén chạy mấy s rồi dừng,máy nén có thể bị kẹt cơ.
Bác có tâm đấy. Bên hội điện lạnh ngay cả thợ với thợ còn dấu nhau chả ai chỉ ai bg.

Mrtieu

Xe tải
nhà em có con pana máy 12 chạy gần chục năm rồi , mấy hôm cứ chạy đên tầm nửa đêm là bị tắt ko chạy , phải tắt đi bật lại thì lại được . Cụ cho em hỏi là nó bị bệnh gì ạ . em cám ơn

thanhdo62

Xe tăng
Vâng , cảm ơn cụ .

thanhdo62

Xe tăng
Vâng ,cảm ơn cụ ,chiều về em kiểm tra lại .

Ngominh68

Xe tăng
Thưa các cụ,vào một ngày nắng nóng như hôm qua,sau mấy lần hứa hẹn sửa điều hòa hộ người quen,e vác đồ đi và bắt đầu một ngày trải nghiệm làm thợ sửa điều hòa :D
Đồ nghề bao gồm:bộ đồng hồ đo gas,2 bình gas R22 và 134,kìm búa,cờ lê,mỏ lết,đồng hồ đo điện,mỏ hàn khò gas,máy hút chân không....
9h30,e có mặt ở nhà một cụ người quen,điều hòa LG trên 10 năm tuổi,bác chủ nhà nhờ nạp thêm gas vì điều hòa chạy ko mát,kiểm tra thực tế điều hòa chỉ có gió,đèn ''outdoor'' trên cục lạnh nhấp nháy,gas đủ,quạt giải nhiệt giàn nóng ko nhúc nhích,tụ kích quạt ok,phương án:thay quạt giàn nóng,thời gian 30 phút,chi phí:210k.
10h30,quán cà fê của thằng bạn,khách chạy hết vì điều hòa hỏng,thằng bạn mặt dài thượt:gọi thợ từ hôm kia,thợ đầu đến bảo thiếu gas,nó loay hoay nạp mãi vẫn ko mát nên bảo về lấy thêm đồ rồi té luôn,thợ 2 đến check bảo thằng trước ngu như...bò,cái này ko phải thiếu gas,phải tháo về cửa hàng xử lý,hết khoảng 3tr.
ok,để xem thế nào,tầng 3,điều hòa 28k btu,cắm đồng ho đo,áp suất hút âm,đóng băng ống gas cao áp,đặc trưng hiện tượng thiếu gas,tất nhiên gas ko thiếu vì đồng chí thợ hôm kia chắc chắn đã nhồi gas hết mức có thể...
hỏi thằng bạn,lâu nay có sửa gì ko,nó bẩu tháng trước sửa quán làm gãy ống gas nên gọi thợ hàn lại,ok,nhiều khả năng tắc tiết lưu,chuẩn bị thang và gọi thêm mấy cu nhân viên lên tháo máy xuống xử lý..
Trời nắng gay gắt,thêm với tất cả điều hòa xung quanh đều chạy làm ko khí ngột ngạt, bắt đầu dùng đèn khò để tháo ống mao,mấy cu nhân viên né hết vì sợ...nổ,kết quả trong quá trình hàn nối ống lần trước đã làm nghẹt ống mao,máy nén chỉ hút chứ ko nén được,cái này vệ sinh lại là ok, thời gian làm việc:3h,chi phí:1 chai nitơ tinh khiết,2 lon dung dịch làm sạch ống và giàn lạnh,1,2kg gas r22,tất cả khoảng 400k.
15h,tiếp tục sửa ở nhà một thằng bạn nữa,điều hòa không hoạt động,gas và điện nguồn ok,nguyên nhân hỏng:thạch sùng chui vào làm chập bo điều khiển trên mặt lạnh,phương án:thay bo đa năng China,thời gian 45phút,chi phí 250k.
17h,tiếp tục đi tháo và lắp điều hòa cho một thằng bạn khác,lần này ko phải mua thêm gì ngoài mấy con vít nở.....
trong quá trình làm việc có thêm vài cụ nữa gọi(hàng xóm) nhưng e ko còn sức làm nữa nên phải xin lỗi ko làm được.
sau một ngày làm việc vất vả và nắng nóng e thấy nghề này thực sự khoai,mà mấy vụ e làm cũng chưa phức tạp lắm,thỉnh thoảng đọc báo thấy giật tít''thợ điều hòa ngày làm vài triệu''
ko biết mấy chú phóng viên có hình dung ra được nghề này thế này ko,các cụ thấy thế nào ạ?
E tưởng ga 134 chỉ có tủ lạnh dùng , chứ k biết là đh cũng dùng ga này .

Buidem80

Xe tải
ĐH nhà e bị chảy nước cục lạnh. Nước nhỏ tong tong xuống nền nhà. Chiều nay e cũng gọi tìm thợ sửa. Gọi mấy nơi toàn thợ bận. Bực mình lên youtube ngâm cứu. Sau 1 hồi thì quyết định tự sửa.
Hóa ra cũng ko có gì khó. Chỉ là do lâu ngày nên ống dẫn nước chảy ra bị vỡ. Mua cuộn băng dính hết 5k. Sau khoảng 45p tháo ra lắp vào thì xong.
Chỉ có mỗi cái là thừa 1 con ốc. :D Nhưng vẫn chạy ngon choét.
Cụ tả em chết cười, em cũng bị thừa 1con ốc ko biết lăp vào đâu như cụ. Éo mẹ chảnh chó thì ông tự sủa tự học mất nguyên buổi sáng