[Funland] Thoái hoá đốt sống cổ

hanoikhongvoi

Xe tải
E đã rất rất đau cột sống lưng. Đang ngồi, muốn đứng lên, phải từ từ men bám tường. Ho cũng đau thắt.
E đã tập yoga (7 động tác chữa đau lưng search trên youtube.) ngày 3 lần, mỗi lần 30’.
Bó bụng bằng đai ép giữ thẳng cột sống.
3 ngày, khỏi đến 80%.
Tiếp tục như vậy, 1 tuần là ổn đến 98%.
Cụ thử xem.
E không dám mổ. E quen bsi xịn của về xương khớp (không tiện kể tên), bác ấy cũng nói: cuối cùng hãy mổ, và chấp nhận sắc xuất nếu quyết mổ.
Cụ thử xem. Cũng chỉ vài ba ngày.
Không còn cách nào khác mà quá đau thì hãy mổ, cứ luyện tập em nghĩ là ok nhất.

Crusaderland

Xe điện
Dân VP hầu như đều bị thoái hóa cột sống, chỉ là mức độ nặng nhẹ khác nhau nên phải chấp nhận và tập luyện thường xuyên thôi các cụ.

BMZ_Z4

Xe điện
Em cũng bị đau cấp 6 tháng đầu năm 2020.
Đúng là như trời đày.
2 tháng đầu thì theo Việt Đức chụp chiếu rồi uống thuốc mà không đỡ.
2 tháng sau thì xoa bóp châm cứu bấm huyệt chiếu đèn và tiếp tục uống 1 số thuốc giống đơn của Việt Đức (bác sĩ bấm huyệt dặn thế) cũng đỡ được 70%.
2 tháng sau dính vụ cả nước cách ly Covid nên em cũng không dám đi bác sĩ chỉ dám tập xoay hông xoay cổ nhẹ nhẹ ở nhà nên cũng đỡ được 90%.
Giờ thì đỡ được 95% vào cuối ngày hay những lúc trở trời thì thấy nó ê ê những chỗ đau cũ. Vẫn khuân vác nhẹ nhàng, bế thằng cu hơn 2 yến được.

tinhoc6a

Xe tải
sợ nhỉ, em chắc phải tập thể dục đều thôi

ryanlong

[Tịch thu bằng lái]
E đã rất rất đau cột sống lưng. Đang ngồi, muốn đứng lên, phải từ từ men bám tường. Ho cũng đau thắt.
E đã tập yoga (7 động tác chữa đau lưng search trên youtube.) ngày 3 lần, mỗi lần 30’.
Bó bụng bằng đai ép giữ thẳng cột sống.
3 ngày, khỏi đến 80%.
Tiếp tục như vậy, 1 tuần là ổn đến 98%.
Cụ thử xem.
E không dám mổ. E quen bsi xịn của về xương khớp (không tiện kể tên), bác ấy cũng nói: cuối cùng hãy mổ, và chấp nhận sắc xuất nếu quyết mổ.
Cụ thử xem. Cũng chỉ vài ba ngày.
E xin link có 7 động tác đc hướng dẫn chuẩn để luyện tập. Tks cụ

BOPMIT

Xe tải
Cụ nào đã chữa khỏi hoặc có thông tin bác sĩ, thầy lang, hoặc cách điều trị tốt cho em xin ạ :(
Em đau không chịu được nữa rồi!
Đội ơn các cụ!
Thoái hóa thì khó chữa rồi ,cụ cần tìm bs chuyên môn tư vấn thêm .Cá nhân em thấy ,em bị nhẹ tuy nhiên triển khai món tập Yoga thì thấy đỡ nhiều phết ,bác thử xem !

Myherond

Xe đạp
Em trước cũng bị. Tham khảo chán cuối cùng đi dùng phương pháp tác động cột sống. Được 7 buổi thì khỏi được tầm 1 năm thì tái lại. Em bóp thêm 2 năm nữa thì nghỉ. Giờ hôm nào đau tự với tay xuống bóp mấy cái huyệt cũng đỡ.
Em đúc kết lại: chữa cho hết đau rồi tập thể dục, tránh các động tác cúi cổ. Mấy năm rồi e k phải trị liệu lại
chuẩn là tác động cột sống, ko nhanh nhưng được lâu, giá cả thì rẻ mà ko dùng thuốc. thỉnh thoảng cụ đi làm lại 1 vài buổi cho thư giãn cũng được

The Gunner

Xe tải
Cụ ra Việt Đức khoa chấn thương chỉnh hình mà khám, chụp X quang và cộng hưởng từ kỹ vào. Giờ thoái hóa đến nôux đau đớn không chịu được thì chỉ có cách đó. Xoa bóp bâdm huyệt châm cứu chỉ làm giảm đau đi thôi. Thuốc nam thuốc bắc càng ko nên dùng.
vấn đề là chiếu chụp xong thì làm gì hả cụ, e có chụp ở Việt Đức mấy lần, bác sĩ kê cho 1 đơn thuốc uống về chả có tác dụng gì cả. Còn muốn giảm đau thì phải duy trì phương pháp xoa bóp bấm huyệt đều đặn (có thể tuần 3 lần) và cứ kéo dài cho hết đời luôn cụ ạ. Còn bệnh này ko có thuốc nào chữa khỏi hẳn dc hết

The Gunner

Xe tải
Không cần kéo cụ êy, cụ cứ đu đưa như quả lắc ý cho em. Em khỏi 6-7 năm rồi. Nhưng ngày nào cũng đu vài lần.
e cũng bắt đầu đu cụ à, bác sĩ cũng bào viêc này lâu rồi, mà giờ e mới bắt đầu mua cái sà đơn gắn lên cửa để đu, để kéo dãn đốt sống

114hangbong

Xe lăn
Em thấy bảo bị nặng phải phẫu thuật mà nghe phẫu thuật đốt sống cổ sợ quá, ko biết có bị biến chứng hay rủi ro không.
Biến chứng nhiều đó cụ ạ.
Bố của cậu đồng nghiệp em đầu tiên bị cứng mấy ngón tay, giở lật giấy tờ khó nên đi khám. Ở bv Bạch Mai họ kết luận thoái hóa đốt sống cổ, chỉ định phẫu thuật. Mổ được ba hôm thì chỗ mổ sưng vù, liệt luôn nửa bên người. Khám lại do nhiễm trùng nên lại phải mổ lại lần nữa. Giờ chỉ bị đi đứng lên xuống khó khăn thôi vì một bên chân nó cử động kém, không đi xe buýt, xe đạp được.

hungpmu

Xe tăng
Em bị 3 đốt, dạo nặng nhất là tê hết các ngón tay không cảm giác gì luôn. Giờ ngon rồi, cách làm thì đơn giảm
1. Tìm mấy bài Yoga về cái món này để tập (chủ yếu là gập cổ, quay đi quay lại)
2. Mua cái xà đơn (loại gắn vào cửa). Hàng ngày treo người lên đó (càng lâu càng tốt, khong cần phải lên xà như các vđv, chỉ cần treo người lên đó)
3. Không dùng gối khi ngủ.
Kết quả là giờ ngon không đau đớn gì, tất nhiên là vẫn thoái hoá đốt sống cổ.

nhim bong

Xe tăng
Bệnh nào em cũng kinh qua,nên đọc cái thớt này là nhận biết ngay cái đau của thoái hóa, 1 cách duy nhất khỏi là tập thể dục nhẹ nhàng, dần tự nhiên nó đỡ.

Mesocsic

Xe điện
chuẩn là tác động cột sống, ko nhanh nhưng được lâu, giá cả thì rẻ mà ko dùng thuốc. thỉnh thoảng cụ đi làm lại 1 vài buổi cho thư giãn cũng được
Vâng. Mà cũng cần bs làm hoặc chỗ uy tín. Em có bà chị tư vấn ko nghe xong đi tác động cs 2 đợt trong 2 tháng. Giờ có chỉ định mổ tại 108 r. Liên quan tới Sk mà nghe truyền miệng hay rỉ tai nguy hiểm lắm.

TRIHON

Xe tải
Cụ nào đã chữa khỏi hoặc có thông tin bác sĩ, thầy lang, hoặc cách điều trị tốt cho em xin ạ :(
Em đau không chịu được nữa rồi!
Đội ơn các cụ!
Cháu thoái hoá 2 đốt C5, C6 và 1 đốt ở lưng, kg nhớ L mấy. Tập Yoga 2 năm nay, mỗi ngày 1h. Không có cảm giác mỏi hay đau gì luôn. Cụ thử đi.

salestumlum

Xe tăng
Thể dục đều cụ ah, xưa em cũng bị, từ khi sáng nào cũng 1 tiếng thể dục, giờ cả lưng cả cổ chả đau gì hết á,