[Funland] Thoát khỏi cái bẫy "ổn định"!

Chekmate

Xe điện
cụ chủ topic chỉ là nhảy việc từ công ty này sang công ty khác lương cao hơn thôi, cũng không có gì quá ghê ghớm cả.
tuy vậy chúc mừng cụ, mọi thứ tốt hơn chỗ cũ là ổn rồi :)

premiro

Xe máy
Vấn đề là có dám hay không

brick

Xe buýt
Em giống cụ, 0 muốn ở trong safe zone quá lâu vì sẽ chậm tiến. Em đoán cụ tách ra làm riêng. Em còn trẻ mà vốn liếng trong tay chưa có j nên bh chỉ mới nhảy chỗ nọ chỗ kia, hòng tìm chỗ lương cao.

Trc em làm nhà nước, nhảy đc ra ngoài, xong vào cty liên doanh lớn, giờ đang muốn nhảy tiếp vì công việc hiện tại vừa nhàn vừa 0 hợp lắm. Em ở tới giờ này là do sếp hứa hẹn cái ghế và đối xử tốt, cơ mà thôi, em chả tin, lại đi nộp cv tiếp. Mỗi tội em hay bị mắng đứng núi này trông núi nọ...

Vâng, em vẫn thấy đặt mình vào comfort zone mới chính là nguy hiểm. Sau này chẳng may có sự cố, muốn cắt đuôi thì đã muộn.

NGC

Xe tăng
Em thì khác cụ chủ - em thích " ổn định " và luôn cố gắng " nằm lòng" cái câu " biết đủ là đuợc "

Đôí với em , an nhiên - bình lặng là món quà vô giá của cuộc sống .

hieudie

Xe hơi
Em thì cũng dính cái bẫy ổn định 10 năm. Vợ dại nhà em máu sinh con thứ 3 thế là em phải chân trong chân ngoài, cùng với mấy anh em mở quán nho nhỏ kiếm thêm để tăng thêm ổn định.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF

dfsvn

Xe hơi
Em cũng chuẩn bị từ bỏ cty đã 10 năm gắn bó.
Một suy nghĩ duy nhất.
Thay đổi ở tuổi 35 còn kịp.
40 tuổi thì đã quá trễ.

xecon

Xe điện
Bay nhãy nhiều rồi giờ thích ổn định đến về hưu là đẹp:D

gacan

Xe buýt
Cũng gần 2 năm em thoát khỏi cái bẫy "ổn định", khi mà em đương "ổn định" được ngót nghét gần chục niên ở một tập đoàn thuộc hàng lớn nhất xứ Đông Lào, công việc không rủi ro, lương lậu và thu nhập tốt (thậm chí cao hơn cả line manager thời đấy).

Sau 2 năm, em được làm rất rất rất nhiều điều mình muốn, ấp ủ từ lâu, được trưởng thành gấp bội, (thu nhập tăng ngót nghét 96,69%).

Rảnh rang, em tặng các cụ các mợ câu chuyện để có thêm động lực "thay-đổi".

Câu chuyện về con khỉ muốn biến-thành-người.
-
Nó biết là muốn biến thành người phải chặt bỏ cái đuôi, nhưng trước khi “tự cắt”, có 3 điều khiến con khỉ băn khoăn:

1. Lúc chặt đuôi có đau lắm không? (Thay đổi sẽ có đau-khổ-nhất-định)

2. Sau khi chặt đuôi thì cơ thể có còn giữ được sự linh hoạt nữa không? (Thay đổi cần có sự mạo-hiểm-nhất-định)

3. Sống lâu như vậy rồi, trước giờ luôn gắn liền với nó, đã mang theo nhiều năm như vậy rồi, không nhẫn tâm vứt bỏ nó. (Thay đổi sẽ có một số khó chịu về mặt tình cảm)

Chính vì những lý do này mà con khỉ không vượt qua được; và đến nay con khỉ vẫn chưa biến thành người.
-
Muốn thành tựu bất cứ việc gì đều cần phải buông bỏ đi một số thứ. Không nỡ bỏ đi những gì bạn đang sở hữu thì sẽ không có được cái tốt hơn.

Thay đổi, có lẽ sẽ đau khổ một thời gian, thế nhưng không có đau khổ đó, thì có thể sẽ đau khổ cả-một-đời!
Câu chuyện rất hay, nhưng cuộc sống vẫn phải có khỉ và người. E nghĩ quan trọng phải đủ tầm trong thời điểm nào đó thì thay đổi mới hợp lý.

checkpoint79

Xe máy
Làm DNNN giai đoạn này thằng khỉ nào mà chả muốn chặt đuôi. Chỉ có điều 10 con khỉ chặt đuôi thì đc mấy con tiến hoá và mấy con tàn phế? Xác định tàn phế luôn thì mới dám chặt đuôi chứ cứ so đo hơn kém thì còn lâu mới dám tự chặt đuôi
Cụ này phán chuẩn ạ! chỉ khi cùng đường mới dám liều xanh chín hoặc có tí tích luỹ để nhỡ cụt đuôi thì không ảnh hưởng đến gia đình chứ đem mọi thứ lên bàn cân thì thực sự phải so đo nhiều lắm!

--Lamborghini--

Xe lăn
Nói chung là khó.
Thế xã hội mới phân hóa giầu nghèo, thậm trí giầu còn có phân cấp nữa.
Thôi thì cứ hài lòng với mình đang có vậy.