[Funland] Thoát Vị Đĩa Đệm, cách tập luyện, chữa trị

Dr Kiên

Xe máy
Cũng có thể, nếu như nhìn thấy thì có thể ấn vào đấy, day xoa các kiểu. Nói chung là ổn so với BS 108, mổ xẻo, cắt chỗ nào lồi ra. Cuối cùng là vít 2 đốt sống làm 1. Người ngay đơ, cúi lên cúi xuống đến khổ.

Chuyện thật 100%. Mổ 1 lần 108, mổ 2 lần VĐ.
Đúng vậy cụ ạ! Có điều cụ nên biết, phẫu thuật nào đi nữa cũng là sự đánh đổi. Trong trường hợp này phải cân nhắc về sự đánh đổi giữa 1 bên nếu không mổ thì sẽ có nguy cơ yếu hoặc liệt và 1 bên là mổ xong thoát liệt nhưng cột sống phải đóng cứng 1 đĩa đệm.
Là cụ thì cụ sẽ chọn phương án nào?

Dr Kiên

Xe máy
Hình ảnh chụp của em no thế này, hiện tại em kéo xà thì đã bơt nhức, khi nằm ít đau hơn , với xà em treo dc 5s x 5 lần do tay yếu em đang cố gắng lên 15s

Cụ PM e cái xquang bag lát cắt ngang, e xem r tư vấn cho

Dr Kiên

Xe máy
Cụ kg đọc kỹ rồi, rạch tầm 1cm rồi nong cụ ah..
Ống nong có thể thao tác tốt nhất là 18mm, k thì cũng fai 20mm.
Nong ở đây nên hiểu đúng như ý ban đầu cụ nói là nong tách cân cơ, chứ k fai nong da ạ

SIGNUS

Xe container
Người OF
Ống nong có thể thao tác tốt nhất là 18mm, k thì cũng fai 20mm.
Nong ở đây nên hiểu đúng như ý ban đầu cụ nói là nong tách cân cơ, chứ k fai nong da ạ
Dạ đúng cụ ah.. Tks cụ!

Dr Kiên

Xe máy
Em vào hóng kinh nghiệm các cụ,
Giờ em thấy độ tuổi bị TVĐĐ nói riêng và các bệnh cột sống ngày càng trẻ hoá,
Hãi,,,,
Ko hoàn toàn như vậy cụ ah. Gần như sau tuổi dậy thì, thường ngoài 22 tuổi là cơ thể đã ngừng phát triển và bắt đầu đi vào giai đoạn thoái hoá.
Tuy nhiên thoái hoá nhanh hay chậm còn phụ thuộc rất nhiều yếu tố, đặc biệt là thói quen sinh hoạt và tập luyện ạ

cocabum

Xe hơi
Đồng cảm với các cụ, em bị phát hiện năm ngoái, cũng đi châm cứu, vật lý trị liệu...đợ đấy đỡ đc 1 năm, em cũng chủ quan ko đeo đai và tập luyện nên t4 vừa rồi lại bị đau lại, nghỉ mất 10 ngày đi châm cứu, kéo dãn cột sống ở bv theo bảo hiểm, nhưng chỉ thấy đỡ chút ít, vẫn thấy hơi khó chịu. Giờ đi làm vẫn phải đeo đai, ngồi 1h là phải đứng dậy đi lại, leo cầu thanh lên đến t3 là hơi mỏi :(

Lệ Cẩm

Xe điện

hai rau pham

Xe buýt
Cái bệnh này Chỉ duy nhất trong trường hợp nếu ko mổ thì tèo mới phải mổ còn lại là sống chung với lũ & luyên tập các cụ nhé! Đây là lời khuyên chân thành của em!
Vì dọc 2 bên cột sống là hàng tỷ dây thần kinh chỉ cần cụ bs hôm trước cãi nhau với vợ, hôm sau lớ quớ cầm dao mổ chệch 1 phát là các cụ nằm 1 chỗ, hoặc ko được chuẩn thì đi khệnh khạng 2 hàng.....
(Lại lời khuyên của bs trong ngành & hơn 20 năm mổ gà đấy ạ)
Kính

Dr Kiên

Xe máy
Cái bệnh này Chỉ duy nhất trong trường hợp nếu ko mổ thì tèo mới phải mổ còn lại là sống chung với lũ & luyên tập các cụ nhé! Đây là lời khuyên chân thành của em!
Vì dọc 2 bên cột sống là hàng tỷ dây thần kinh chỉ cần cụ bs hôm trước cãi nhau với vợ, hôm sau lớ quớ cầm dao mổ chệch 1 phát là các cụ nằm 1 chỗ, hoặc ko được chuẩn thì đi khệnh khạng 2 hàng.....
(Lại lời khuyên của bs trong ngành & hơn 20 năm mổ gà đấy ạ)
Kính
Cụ lại chủ quan rồi :)>-
Bệnh lý cột sống ít khi gây ra “tèo” như cụ bs nào đó bảo với cụ lắm.
Nó làm giảm chất lượng cuộc sống rất nhiều! Nhưng dân mình chịu khổ quen rồi nên hay kháo nhau cùng cắn răng mà chịu 8->8->8->

tintucvn

Xe tăng
Các cụ trong này có ai bị TVDD chia sẻ cho em cách chữa trị hay tập luyện như nào cho hiệu quả với, em mới đi chụp bị thoát 7mm gây chèn ép rễ thần kinh trái, toàn bộ phần chân phái sau nó đau buốt kinh khủng ko thể di chuyển được, bác sĩ bảo mổ mà em hoang mang quá nghe nói rủi ro nhiều nên em chọn phương án tập luyện, cụ nào đã bị thì chia sẻ em ít kinh nghiệm với

Cuối năm 2016, em cũng bị như cụ, lúc bắt đầu bị nằm liệt gần 2 tháng, sau đó đi lại nhẹ nhàng kiểu lết lết được, nhưng do chèn dây thần kinh nên chân trái hay tê, đau đặc biệt ngón chân trái.
Em đi châm cứu khoảng 10 tuần, mỗi tuần 1 buổi, kết hợp treo xà đơn, đi bộ nhẹ nhàng (ngày 2-3 km), đến hè em có thể đi lại bình thường, nhưng cúi xuống thì khó. Đánh răng lúc cúi xuống lấy nước hay nhổ, chỉ co được chân phải, chân trái vẫn thẳng, cúi quá là nhói đau ở hông bên trái.
Hè 2017 em về VN vào viện y học cổ truyền quân đội chỗ Kim Giang, làm dịch vụ với bác sỹ bên khoa chăm sóc đặc biệt dành cho cán bộ trung ương (cấp tướng quân đội + thứ trưởng bên ngoài mới được điều trị ở khoa này). Em làm 4 tuần liên tục gồm xông thuốc 30-45 phút, và xoa bóp 30 phút. Đến giờ em gần như khỏi hẳn. Có thể chạy nhẹ 4-5 km. Đi lại bình thường, ăn uống không cần kiêng gì cả.
Nhưng từ lúc bị bệnh thì em chủ động giảm cân, giờ khoảng 60kg / 1m68 cao. Hàng ngày chịu treo xà đơn 5 lần, mỗi lần 15 giây. Có điều kiện thì đi bộ 20-30 phút, hạn chế bê vác nặng, đột ngột, làm gì cũng nhớ hơi trùng chân, tránh lực tác động trực tiếp vào cột sống

quasin3000

Xe tăng
Khi đã phải bắt vít cố định thì không chỉ là thoát vị nữa rồi cụ ah.. Tất nhiên cũng phải tuỳ chỉ định của bs nữa :)
Chuyện là thế này, bà thông gia bị thoát vị đĩa đệm, đau, vật lý trị liệu các bê
Đúng vậy cụ ạ! Có điều cụ nên biết, phẫu thuật nào đi nữa cũng là sự đánh đổi. Trong trường hợp này phải cân nhắc về sự đánh đổi giữa 1 bên nếu không mổ thì sẽ có nguy cơ yếu hoặc liệt và 1 bên là mổ xong thoát liệt nhưng cột sống phải đóng cứng 1 đĩa đệm.
Là cụ thì cụ sẽ chọn phương án nào?
Khổ một nỗi là chỉ chệch đĩa đệm, vào 108 cắt bỏ phần lồi đĩa đệm dẫn đến xẹp đĩa đệm, xẹp đĩa đệm thì chỉ có thể thay hoặc vít. Cuối cùng chọn vít vì không dám mạo hiểm thay. Cũng may không còn áp lực lao động kiếm sống. Có phải là sai một ly đi một dặm không.

hai rau pham

Xe buýt
E là ko có chủ quan nhé! "TÈO" ở đây ko phải là đi bán muối ạ! TÈO là chỉ cần cụ ko làm được gì khi đáp ứng ý muốn của mình mà trước khi bị TVĐĐ cụ muốn là được....
Cụ lại chủ quan rồi :)>-
Bệnh lý cột sống ít khi gây ra “tèo” như cụ bs nào đó bảo với cụ lắm.
Nó làm giảm chất lượng cuộc sống rất nhiều! Nhưng dân mình chịu khổ quen rồi nên hay kháo nhau cùng cắn răng mà chịu 8->8->8->

thanhnamdinh

Xe tăng
Cuối năm 2016, em cũng bị như cụ, lúc bắt đầu bị nằm liệt gần 2 tháng, sau đó đi lại nhẹ nhàng kiểu lết lết được, nhưng do chèn dây thần kinh nên chân trái hay tê, đau đặc biệt ngón chân trái.
Em đi châm cứu khoảng 10 tuần, mỗi tuần 1 buổi, kết hợp treo xà đơn, đi bộ nhẹ nhàng (ngày 2-3 km), đến hè em có thể đi lại bình thường, nhưng cúi xuống thì khó. Đánh răng lúc cúi xuống lấy nước hay nhổ, chỉ co được chân phải, chân trái vẫn thẳng, cúi quá là nhói đau ở hông bên trái.
Hè 2017 em về VN vào viện y học cổ truyền quân đội chỗ Kim Giang, làm dịch vụ với bác sỹ bên khoa chăm sóc đặc biệt dành cho cán bộ trung ương (cấp tướng quân đội + ********** bên ngoài mới được điều trị ở khoa này). Em làm 4 tuần liên tục gồm xông thuốc 30-45 phút, và xoa bóp 30 phút. Đến giờ em gần như khỏi hẳn. Có thể chạy nhẹ 4-5 km. Đi lại bình thường, ăn uống không cần kiêng gì cả.
Nhưng từ lúc bị bệnh thì em chủ động giảm cân, giờ khoảng 60kg / 1m68 cao. Hàng ngày chịu treo xà đơn 5 lần, mỗi lần 15 giây. Có điều kiện thì đi bộ 20-30 phút, hạn chế bê vác nặng, đột ngột, làm gì cũng nhớ hơi trùng chân, tránh lực tác động trực tiếp vào cột sống
Cảm ơn cụ đã chia sẻ, em đang cố gắng tập sau 2 tháng nữa mà ko hiệu quả em sẽ tính phương án như cụ

Panamera 4S

Xe tải
E cũng đang bị đến nay gần 3 năm,ban đầu bị đến mức k đi nổi,phải có người dìu,ngồi chỉ được 2-3 phút là phải nằm,không thì đau khủng khiếp,e cũng bị L5-S1
E thử qua nhiều cách nhưng tóm lại chỉ tập luyện khí công Hymalaya của cụ Trần Hoài Văn có nick off và uống thuốc bắc của bác trên Thanh Sơn,thuốc để hồi phục thần kinh chỗ tổn thương chèn ép(đĩa đệm sau khi được nắn đưa dần về vị trí cũ thì dây thần kinh chỗ đó như ống nước bị bẹp nên uống thuốc giống như nắn lại ông cho bình thường)
E cũng thỉnh thoảng treo xà,nghe nhiều người nói treo xà và bơi tốt e cũng cho rằng có lý ah
Cho dù có thể sinh hoạt trở lại bình thường thì nên tránh làm nặng vì một khi đã bị thoát vị tức là bao xơ bọc nhân nhầy(đĩa đệm) bị rách thì hiện tại không có cách nào để phục hồi
Còn thuốc chỉ hỗ trợ thôi ah,thuỷ châm làm nguy hiểm hơn đấy ạ,cấy chỉ,chiếu hồng ngoại không hiệu quả với thoát vị,cũng k nên đi kéo dãn cột sống vì lệch lạc thì càng nặng thêm

Panamera 4S

Xe tải
Nhiều cụ bị và có nhiều cách chữa nhưng cụ chủ nên tham khảo những người bị gần như cụ thì tức là mức độ thoát vị mấy mm chứ nhiều cụ còn thoát vị đa tầng và thoái hoá các kiểu,đấy là còn chưa nói tới các bệnh khác.Túm lại e vẫn cho rằng tập luyện đúng sức,bơi,treo xà vẫn là cách hiệu quả và rẻ nhất

Panamera 4S

Xe tải
Cụ chủ lên youtube tìm bài tập chữa thoát vị khí công Hymalaya của cụ Trần Hoài Văn,e trước cũng tập và trong lớp của cụ Văn cũng đã có trường hợp thoát vị nặng vó người đưa đến sau kiên trì tập giờ còn chơi được thể thao

kdt

Xe tải
Cụ thử Lang Nam Anh ở đầu Lê Trọng Tấn xem. Nếu ko đỡ thì hãy mổ.
Nói chung có bệnh thì vái tứ phương