Thời điểm này mua Trái phiếu có an toàn không?

tranchibang

Xe tải
Cụ lưu ý là thông thường các NĐT lẻ chỉ mua được qua các CTCK (đại lý), và TSBĐ cũng như BLNH là cho bên đại lý chứ ko phải cho cụ.

misdac

Xe hơi
Em thấy hơn cổ phiếu

tvu732

Xe buýt
xóa vì em đã xong việc :)

Chỉnh sửa cuối:

Pv Châu Vũ

Xe đạp
Kính các cụ, dạo này em thấy một số bên ngân hàng như Tech, VPS... gọi điện mời chào mua trái phiếu, lãi suất cao hơn hẳn so với ngân hàng, cụ thể dưới 1 tháng ls tầm 3.x%, 3 tháng ls 7.x%, 6 tháng thì trên 8.x. em ko biết có rủi ro gì ko mà sao ls cao vậy ạ? Có cụ nào biết chỉ em với, có nên gửi ko ạ?

hatchback

Xe buýt
Trái phiếu thì MUA chứ sao lại GỬI hở cụ thớt?

thuyquynh3883

Xe hơi
Kính các cụ, dạo này em thấy một số bên ngân hàng như Tech, VPS... gọi điện mời chào mua trái phiếu, lãi suất cao hơn hẳn so với ngân hàng, cụ thể dưới 1 tháng ls tầm 3.x%, 3 tháng ls 7.x%, 6 tháng thì trên 8.x. em ko biết có rủi ro gì ko mà sao ls cao vậy ạ? Có cụ nào biết chỉ em với, có nên gửi ko ạ?
Trái phiếu này cụ phải đọc kỹ nhé. Hiện nay các ngân hàng chào bán trái phiếu lãi suất cao đa phần là trái phiếu cty ủy quyền cho ngân hàng phát hành thôi. Mà các trái phiếu này đa phần là trái phiếu của các Cty BĐS.

BĐS mà đóng băng thì cụ xác định là cầm giấy lộn nhé

Ba_gia_ham_vui

Xe tăng
Trái phiếu này cụ phải đọc kỹ nhé. Hiện nay các ngân hàng chào bán trái phiếu lãi suất cao đa phần là trái phiếu cty ủy quyền cho ngân hàng phát hành thôi. Mà các trái phiếu này đa phần là trái phiếu của các Cty BĐS.

BĐS mà đóng băng thì cụ xác định là cầm giấy lộn nhé
Em làm bên bank đây cụ, cụ nói trái phiếu ngân hàng là của các công ty BĐS là sai nhé, thường trái phiếu sẽ do chính cty thành viên hoặc Công ty cổ đông góp vốn chính của Ngân hàng phát hành, ví dụ Agribank sẽ có Cty chứng khoán Agribank, TpBank thì có cổ đông chính là Tập đoàn Vàng bạc đá quý Doji, HdBank thì phát hành trái phiếu của Cty mẹ là Tập đoàn Sovico Holdings.

Pv Châu Vũ

Xe đạp
Em làm bên bank đây cụ, cụ nói trái phiếu ngân hàng là của các công ty BĐS là sai nhé, thường trái phiếu sẽ do chính cty thành viên hoặc Công ty cổ đông góp vốn chính của Ngân hàng phát hành, ví dụ Agribank sẽ có Cty chứng khoán Agribank, TpBank thì có cổ đông chính là Tập đoàn Vàng bạc đá quý Doji, HdBank thì phát hành trái phiếu của Cty mẹ là Tập đoàn Sovico Holdings.
Vâng, cảm ơn cụ, vậy về độ rủi ro thì thế nào ạ? Em thấy lãi suất thì hấp dẫn quá mà lại lo...

PonyTran

[Tịch thu bằng lái]
Em là bên mảng Trái phiếu doanh nghiệp được 4 năm rồi, cụ cần thông tin gì cứ inbox em.

Ba_gia_ham_vui

Xe tăng
Vâng, cảm ơn cụ, vậy về độ rủi ro thì thế nào ạ? Em thấy lãi suất thì hấp dẫn quá mà lại lo...
Độ rủi ro thì như gửi sổ tiết kiệm ngân hàng thôi cụ, Ngân hàng còn tồn tại và phát triển thì Cổ đông sáng lập cũng thế, trái phiếu vẫn nguyên giá trị, lãi suất cam kết thì có hợp đồng quy định. Chính xác thì đây là cách lách lãi suất huy động của Ngân hàng do nhà nước đang áp lãi suất trần đối với tiền gửi tiết kiệm (Ví dụ với khoản tiết kiệm dưới 6 tháng thì ls trần tối đa là 4,75%).

hatchback

Xe buýt
Dạ, giống như gửi tiết kiệm đó cụ, ls họ mời cao hơn ls minhd gửi ngân hàng ah.
Trái là nợ, phiếu thì là ... phiếu, là mảnh giấy chứng nhận, ở đây là chứng nhận nợ.
Có nhiều loại trái phiếu, bảo đảm nhất là trái phiếu chính phủ, xưa hay gọi là công trái, được chính phủ phát hành bảo đảm, nghiã là chính phủ nước phát hành còn thì cụ cứ yên tâm là không bị giật nợ. Dưng mà cái này lãi suất không cao, CP mình cũng đã có lúc phát hành trái phiếu tận bên Mỹ, tin tham khảo đây:
Thực hiện Nghị quyết số 66/NQ-CP ngày 16 tháng 10 năm 2014 của Chính phủ, vào lúc 1 giờ chiều giờ San Francisco (Mỹ) ngày 6/11/2014 (tức 4 giờ sáng ngày 7/11/2014 giờ Việt Nam) Bộ Tài chính đã phát hành thành công trái phiếu Chính phủ kỳ hạn 10 năm ra thị trường vốn quốc tế với tổng khối lượng 1 tỷ Đô la Mỹ theo hình thức 144A/Quy chế S. Đợt chào bán trái phiếu lần này diễn ra đồng thời với giao dịch hoán đổi hai trái phiếu Chính phủ đã phát hành ra thị trường vốn quốc tế trước đó với đến hạn thanh toán vào năm 2016 và 2020.
Với điều kiện thị trường vốn quốc tế diễn biến thuận lợi và nhu cầu nắm giữ trái phiếu Chính phủ Việt Nam của các nhà đầu tư quốc tế đạt mức kỷ lục so với khối lượng phát hành, trái phiếu quốc tế của Chính phủ đạt mức lãi suất cố định 4,8%/năm, thấp hơn mức dự kiến là 5,125%/năm, đây là mức lãi suất thấp nhất trong các đợt phát hành từ trước đến nay (lần lượt là 6,875%/năm và 6,755/năm đối với trái phiếu phát hành năm 2005 và 2010).

Trong nước thì hiện nay phổ biến có trái phiếu ngân hàng và TP doanh nghiệp, trong đó TP Ngân hàng được coi là an toàn hơn doanh nghiệp, bù lại lãi suất cũng thấp hơn, ngân hàng càng uy tín thì lãi suất càng thấp. Tin tham khảo đây:
Trái phiếu ngân hàng là gì? Trái phiếu ngân hàng là trái phiếu do ngân hàng phát hành giúp ngân hàng có thể huy động vốn trong thời gian ngắn (so với việc huy động từ người dân qua hình thức gửi tiết kiệm) với mức lãi suất được xác định trước. Trái phiếu ngân hàng đem lại cơ hội đầu tư an toàn như gửi tiết kiệm nhưng lãi suất cao hơn.
Nói chung cứ trái phiếu của tứ đại ngân hàng là VCB, BIDV, Agri và Vietinbank thì cũng rất yên tâm, do họ quá lớn. Tuy nhiên các ngân hàng nhỏ cũng ổn, do mặc định là Ngân hàng không thể chết được vì NH mà chết là rối loạn hệ thống.
Trái phiếu doanh nghiệp thì giả tỷ như anh VIN, anh đầu tư thiếu tiền thay vì đi vay thì anh phát hành trái phiếu, tin tham khảo đây:
Theo thống kế của Zing.vn, trong chưa đầy một tháng từ 11/11 đến ngày 10/12, VinFast đã thông báo phát hành 69 lô trái phiếu riêng lẻ, tổng mệnh giá phát hành là 9.025 tỷ đồng.
Trong đó bao gồm 5 lô trái phiếu với giá trị 475 tỷ đồng, 6 lô có giá trị 190 tỷ đồng và còn lại là các lô có giá trị 95 tỷ đồng. Toàn bộ số trái phiếu này được phát hành bằng Đồng Việt Nam, không chuyển đổi, không kèm chứng quyền, được bảo lãnh thanh toán nhưng không có tài sản đảm bảo.
Các lô trái phiếu đều có kỳ hạn 36 tháng, đáo hạn vào năm 2022 với lãi suất năm đầu tiên tối đa là 10%/năm. Các năm tiếp theo lãi suất được thả nổi theo thị trường và xác định bằng tối đa 4%/năm cộng với lãi suất tham chiếu.
Trong đó, lãi suất tham chiếu là trung bình cộng của các mức lãi suất tiền gửi tiết kiệm cá nhân (trả lãi sau) kỳ hạn 12 tháng do BIDV, Vietcombank, Vietinbank và Techcombank công bố.

Rõ ràng lãi suất ngon ăn vì năm đầu 10%, các năm sau là bằng lãi suất gửi tiết kiệm + 4%, ngang ngửa với lãi vay ngân hàng, hơn hẳn gửi tiết kiệm 4%.
Tuy nhiên cần lưu ý dòng chữ tô đậm ở trên.
Ngoài ra cụ cần lưu ý là chỉ được nhận lại tiền sau đúng kỳ hạn của TP, cụ không thể rút ngang về khi cần tiền hay thấy có biến!
Thế nên mua TP doanh nghiệp thì cũng phải chọn anh to to một chút, ảnh nhỏ hay kinh doanh lĩnh vực không ổn định thì khi ảnh phá sản mình phải ngồi chờ tòa bán tài sản rồi mới được chia phần còn lại.
Vẫn là là câu chuyện liều nhiều ăn nhiều thôi.

hatchback

Xe buýt
Độ rủi ro thì như gửi sổ tiết kiệm ngân hàng thôi cụ, Ngân hàng còn tồn tại và phát triển thì Cổ đông sáng lập cũng thế, trái phiếu vẫn nguyên giá trị, lãi suất cam kết thì có hợp đồng quy định. Chính xác thì đây là cách lách lãi suất huy động của Ngân hàng do nhà nước đang áp lãi suất trần đối với tiền gửi tiết kiệm (Ví dụ với khoản tiết kiệm dưới 6 tháng thì ls trần tối đa là 4,75%).
Mợ tư vấn thế này chưa chuẩn lắm.
Nôm na nó thế này:
Tiền thu từ gửi tiết kiệm hay từ TP thì ngân hàng đều mang cho vay lại, biên lãi suất giữa 2 bên chính là chi phí điều hành + lãi của NH. Nhưng mà ông gửi tiết kiệm 1 ngày xấu trời ông cần tiền ông ra rút, chấp nhận bỏ lãi suất kỳ hạn NH phải trả ngay, thế nên phải quản lý theo dõi nhiều hơn và phải để ra 1 khoản dự phòng cho việc này, không thể mang cho vay lại cả. Tỷ như họ gửi 10 đồng mợ chỉ cho vay lại 8 đồng thôi, 2 đồng phải để chết đấy.
Còn TP thì chưa đến ngày chưa lấy được, kẹt tiền thì đi kiếm ông khác mua cho chứ NH không cần biết, quản lý đơn giản & chủ động khi mang cho vay lại nên lãi suất có thể cao hơn!

Chỉnh sửa cuối:

Xebuythn

Xe tải
Nôm na nó thế này:
Tiền thu từ gửi tiết kiệm hay từ TP thì ngân hàng đều mang cho vay lại, biên lãi suất giữa 2 bên chính là chi phí điều hành + lãi của NH. Nhưng mà ông gửi tiết kiệm 1 ngày xấu trời ông cần tiền ông ra rút, chấp nhận bỏ lãi suất kỳ hạn NH phải trả ngay, thế nên phải quản lý theo dõi nhiều hơn và phải để ra 1 khoản dự phòng cho việc này, không thể mang cho vay lại cả. Tỷ như họ gửi 10 đồng mợ chỉ cho vay lại 8 đồng thôi, 2 đồng phải để chết đấy.
Còn TP thì chưa đến ngày chưa lấy được, kẹt tiền thì đi kiếm ông khác mua cho chứ NH không cần biết, quản lý đơn giản & chủ động khi mang cho vay lại nên lãi suất có thể cao hơn!
Như cụ nói thì ai không cần sử dụng tiền trong khoảng thời gian fix thì mua trái phiếu OK hơn gửi TK?

hatchback

Xe buýt
Như cụ nói thì ai không cần sử dụng tiền trong khoảng thời gian fix thì mua trái phiếu OK hơn gửi TK?
Cháu cho là ok, TP phát hành lẻ chủ yếu nhắm vào đối tượng này, phát hành theo bó nhắm vào các tổ chức tài chính lớn.
Nhưng anh em mình mấy ai mà chắc chắn không cần tiền đột xuất, tỷ như đột nhiên thấy miếng đất quá ngon? hehe
Thế nên số người gửi TK vẫn nhiều.

Ba_gia_ham_vui

Xe tăng
Nôm na nó thế này:
Vâng cụ tư vấn thế chuẩn hơn thật :D

Xebuythn

Xe tải
v
Cháu cho là ok, TP phát hành lẻ chủ yếu nhắm vào đối tượng này, phát hành theo bó nhắm vào các tổ chức tài chính lớn.
Nhưng anh em mình mấy ai mà chắc chắn không cần tiền đột xuất, tỷ như đột nhiên thấy miếng đất quá ngon? hehe
Thế nên số người gửi TK vẫn nhiều.
Vâng. thanks cụ. Đất cũng chết nhiều lắm ạ.

hatchback

Xe buýt
v
Vâng. thanks cụ. Đất cũng chết nhiều lắm ạ.
TP của doanh nghiệp thì họ cũng nhờ các định chế tài chính phát hành, nhưng thực chất đấy là họ làm dịch vụ thu phí, thế nên không phải giao dịch ở ngân hàng A là của ngân hàng A và có gì bắt đền anh A được đâu cụ nhé!
Thế nên mua TP doanh nghiệp thì phải xem chân tay, sức khỏe doanh nghiệp thật kỹ, không thì thôi đợi NH phát hành vậy.
Một số doanh nghiệp cần tiền thì lãi suất còn cao hơn TK cộng biên thông thường của ngân hàng (hiện từ dưới 3% đến hơn 4% tùy đối tượng vay), một số lớn trong đó là do NH không cho vay.