Thảo luận Thổi gioăng mặt máy

ham0c

Xe hơi
Cụ cho e hỏi chút. E thay mặt máy mới. Thay gioăng mới, mài lốc máy. Mà sao vẫn bị thổi gioăng.
Thổi gioăng là do động cơ bị quá nhiệt. Nguyên nhân quá nhiệt thì có nhiều, ví dụ: thiếu nước làm mát do bị dò nước; vách động cơ đóng cặn, dẫn đến làm mát kém; két làm mát không tốt, ... Tóm lại, Cụ phải mang ra gara để người ta kiểm tra thì mới kết luận được ạ.

step321

Xe tăng
E bị thổi gioăng 1 lần thấy gara phay cả mặt bên dưới. Sau ra gara khác cụ chủ bảo ko cần. Vì mặt máy thân dưới xe dày lắm, nên ko vênh dc. Nh đúng là sưả xong đi vẫn chán. Thể tích buồng đốt thay đổi, xe hoạt động ko như trước, máy rung, hay bỏ máy. Bị thổi doăng xong nên làm con máy bãi chạy sướng hơn. Đồ e46, e60 giờ rẻ hơn trước nhiều rồi.

duytanx84xx

Xe tải
E bị thổi gioăng 1 lần thấy gara phay cả mặt bên dưới. Sau ra gara khác cụ chủ bảo ko cần. Vì mặt máy thân dưới xe dày lắm, nên ko vênh dc. Nh đúng là sưả xong đi vẫn chán. Thể tích buồng đốt thay đổi, xe hoạt động ko như trước, máy rung, hay bỏ máy. Bị thổi doăng xong nên làm con máy bãi chạy sướng hơn. Đồ e46, e60 giờ rẻ hơn trước nhiều rồi.
cụ cần đồ bãi alo em ạ,nhà em có cả đống đồ cho xe e46 của bác 0965554401

văn Mười

Xe tải
Xe
Các cụ nhà mình ai có dụng cụ kiểm tra rò khí buồng đốt này không? Nếu muốn biết chắc chắn có bị thổi gioăng hay không thì nên dùng cái này test trước, thay vì bỏ ra mấy chục triệu bổ máy, có khi lại chả phải tại bị thổi gioăng! Đừng có nghe các gara phán thần phán thánh mà mất tiền oan...

Mở bình nước phụ ra, cắm cái xi-lanh này (có sẵn ít dung dịch test) vào rồi bóp bóng, nếu có khí CO2 trong hệ thống nước làm mát thì nó sẽ làm dung dịch trong xi-lanh chuyển sang màu nâu. Khi đó thì chắc chắn 100% là bị thổi gioăng.

Cụ nào có thì cho em mượn!
Nếu không cụ nào có thì em ỏrder về xong cụ nào lăn tăn về vụ bị thổi gioăng thì em cho mượn để tést!

Xe Em Ford Everest bị nóng máy khi lên dốc, mở lắp két nước có hơi phụt ra... đã vào hãng kiểm tra nhưng không tìm ra bệnh, như vậy có kiểm tra được bằng dụng cụ của cụ không ạ ? Em cảm ơn

symatiznb

Xe máy
Cụ cho e hỏi chút. E thay mặt máy mới. Thay gioăng mới, mài lốc máy. Mà sao vẫn bị thổi gioăng.
Cụ ơi nên nhớ là bị thổi gioăng là hậu quả do máy quá nóng. Cụ phải tìm nguyên nhân khiến máy nóng đến mức thổi gioăng mà sửa chứ. Chứ cứ thay gioăng thay mặt đi máy nóng lại bị thôi

kiacd5newborn

Xe tải
Các cụ cho E hỏi hôm rồi E đi tam đảo bị bục cút nước đoạn nối két nc và máy lúc đó mắt tắt luôn thì có khả năng bị thổi gioăng không ah

langthang89

Xe máy
Các cụ nhà mình ai có dụng cụ kiểm tra rò khí buồng đốt này không? Nếu muốn biết chắc chắn có bị thổi gioăng hay không thì nên dùng cái này test trước, thay vì bỏ ra mấy chục triệu bổ máy, có khi lại chả phải tại bị thổi gioăng! Đừng có nghe các gara phán thần phán thánh mà mất tiền oan...

Mở bình nước phụ ra, cắm cái xi-lanh này (có sẵn ít dung dịch test) vào rồi bóp bóng, nếu có khí CO2 trong hệ thống nước làm mát thì nó sẽ làm dung dịch trong xi-lanh chuyển sang màu nâu. Khi đó thì chắc chắn 100% là bị thổi gioăng.

Cụ nào có thì cho em mượn!
Nếu không cụ nào có thì em ỏrder về xong cụ nào lăn tăn về vụ bị thổi gioăng thì em cho mượn để tést!

Món này đâu bán các cụ nhỉ

Quạt làm mát chạy yếu, rò rỉ nước ở các cút và ống nước, chân bơm nước, két nước, hỏng van hằng nhiệt, hỏng nắp két và bình nước phụ, cánh bơm nước mòn, là các nguyên nhân gây nên thiếu nước làm mát. Chứ chưa gì đã phán là thổi gioăng. Theo em thì có thể do thợ tháo mặt máy ra làm đứt ốc mặt máy nên mới phán rút chân ren, mà mới hao nước làm mát thì làm gì đến mức độ bị thổi gioăng mà rút chân ren ốc mặt đc. Tháng nay em làm 3 con thổi gioăng đến mức co mặt máy nên hóng mấy câu. Các cụ chém thì nhẹ nhẹ tay chút.
E chào bác! E thấy bác là người rất am hiểu e có con xe cỏ Spack Van. Xe e bị sôi nước và cho vào Gara thợ bảo bị thổi gioăng. E thì ko am hiểu xe chỉ biết đi vì e là nữ! E hỏi bác tí thổi gioăng có phải là xe bị bổ máy ko ạ? Và sau khi thay gioăng thì liệu đi có ổn ko hay phải bán ạ? E chỉ mong đi ổn ko sao là tốt ạ! Vì e là nữ e sợ xe hỏng giữa đường lắm mà e cũng chỉ đủ khả năng dùng loại này vì kinh tế chỉ có vậy! E rất mong sự phản hồi từ các bác có kinh nghiệm ạ! E xin cảm ơn!

nguyenx

Xe điện
Động cơ hết hoặc thiếu nc mát dẫn đến thổi gioăng,quá nhiệt đúng là khoai.Thay đủ thứ xong mới đi mò ng nhân,cháu mới gặp con động cơ mới mà làm hết xong nổ tìm mãi mới ra két nc nóng nó hở.

senhong

Xe tăng
E chào bác! E thấy bác là người rất am hiểu e có con xe cỏ Spack Van. Xe e bị sôi nước và cho vào Gara thợ bảo bị thổi gioăng. E thì ko am hiểu xe chỉ biết đi vì e là nữ! E hỏi bác tí thổi gioăng có phải là xe bị bổ máy ko ạ? Và sau khi thay gioăng thì liệu đi có ổn ko hay phải bán ạ? E chỉ mong đi ổn ko sao là tốt ạ! Vì e là nữ e sợ xe hỏng giữa đường lắm mà e cũng chỉ đủ khả năng dùng loại này vì kinh tế chỉ có vậy! E rất mong sự phản hồi từ các bác có kinh nghiệm ạ! E xin cảm ơn!
Nước sôi thì rất nhiều nguyên nhân( có những nguyên nhân như cụ “Dũng Thực “ nói)
Tạm chốt là xe mợ bị thổi doăng : thổi doăng nhẹ( chớm thổi đã phát hiện) thì chỉ thay doăng là xong( chỉ tháo mặt máy) mất một ngày .( nhưng xe mợ chắc là bị lâu rồi vì con gái lái chắc ko để ý)
- Thổi nặng hơn thì phải mài lại mặt máy, nặng nữa thì mài lại cả thân máy . Cái này làm lâu ,mặt máy chắc hết hai ngày ,còn mài cả thân chăc hết cả tuần.
- Quan trọng là thợ phải biết được nguyên nhân làm sao bị thổi doăng thì sử lý mới triệt để được( thay doăng mặt máy coi như là đã bổ máy)

Nước sôi thì rất nhiều nguyên nhân( có những nguyên nhân như cụ “Dũng Thực “ nói)
Tạm chốt là xe mợ bị thổi doăng : thổi doăng nhẹ( chớm thổi đã phát hiện) thì chỉ thay doăng là xong( chỉ tháo mặt máy) mất một ngày .( nhưng xe mợ chắc là bị lâu rồi vì con gái lái chắc ko để ý)
- Thổi nặng hơn thì phải mài lại mặt máy, nặng nữa thì mài lại cả thân máy . Cái này làm lâu ,mặt máy chắc hết hai ngày ,còn mài cả thân chăc hết cả tuần.
- Quan trọng là thợ phải biết được nguyên nhân làm sao bị thổi doăng thì sử lý mới triệt để được( thay doăng mặt máy coi như là đã bổ máy)
Dạ em cảm ơn bác! Buồn quá thế là xe e đã bị bổ máy! Kiểu này xe chắc suốt ngày vào Gara bác nhỉ! Theo bác sau khi sửa em nên để đi hay bán ạ? Chứ e cứ sửa vậy ko biết thợ có biết nguyên nhân làm sao bị thổi gioăng ko để mà sử lý triệt để! Mà e lại là nữ sợ hỏng xe giữa đường lắm ạ! Cảm ơn bác đã giải thích cho em!

Được gửi từ iPhone 6s - Otofun

senhong

Xe tăng
Cũng có nguyên nhân thổi doăng mặt máy khi mọi thứ trên xe đều tốt( xe mới) là xe có dung tích nhỏ ,lại trở nặng ,muốn thốc ga chạy nhanh( thường xuyên như vậy) nên bị phá doăng ( được cái lọ hỏng cái chai là như vậy)

Cũng có nguyên nhân thổi doăng mặt máy khi mọi thứ trên xe đều tốt( xe mới) là xe có dung tích nhỏ ,lại trở nặng ,muốn thốc ga chạy nhanh( thường xuyên như vậy) nên bị phá doăng ( được cái lọ hỏng cái chai là như vậy)
Dạ em cảm ơn bác nhiều lắm ạ!

Được gửi từ iPhone 6s - Otofun

LuckyCar

Xe container
Cụ ơi, cụ biết gara nào làm tốt với chi phí hợp lý cho ca này không, cụ giới thiệu cho em với, xe chevrolet cụ ạ, em cảm ơn cụ.

senhong

Xe tăng
Em ko giúp cụ được vì em bỏ xe cũ lâu lắm rồi.

atrudan

Xe đạp
Xe mình mới bị, sáng báo và phát hiện chiều cho vào gara hãng thì phải thay luôn rồi. Đúng như các cụ nói, có lẽ em ra gara yêu cầu nguyên nhân trước để triệt để.
Hiện tại hãng báo thay, chưa nói rõ nguyên nhân hao nước là gì để triệt để.
(Chi phí khá cao, các cụ biết địa chỉ làm máy, xử lý xe honda ở đâu uy tín làm tốt & giá hợp lý a)

Baonam205

Xe tải
Trường hợp nếu kiểm tra mới bị thổi nhẹ mà tháo mặt máy. tốt nhất nên hạ kiểm tra luôn xec măng, tay biên hy pitong. Kém cái nào thay. Hơi rõ mặt máy thì phay nhẹ, kiểm tra cả mặt lốc nên mài nhẹ. còn mặt máy kém quá thì thay luôn. Nếu thay như em nói thì máy mới luôn. đi lại yên tâm. Chứ tháo ra ko tìm nguyên nhân thì lại thôi.
Ps: xe đi lâu thì nên làm như e nói . Còn mới thì thay zoăng lại là ok. Nhưng trường hợp đã thổi zoăng thì hen xui lắm.

Người ta chuyên bmw bà mang siêu xe vào hỏi làm sao đủ trình độ

hungthinh86hn

Xe hơi
Cái này dựa vào tình hình thực tế tình trạng của xe , nhưng cũng ko đơn giản đâu ạh .