Thời hạn nộp thuế trước bạ

sunriver

Xe tải
Các bác cho em hỏi bao nhiêu ngày thì hết thời hạn nộp thuế trước bạ. Nếu quá hạn thì có bị phạt ko, nếu bị phạt thì bao nhiêu tiền ạ? Cảm ơn các bác.(b)

SpecX7426

Xe tăng
Các bác cho em hỏi bao nhiêu ngày thì hết thời hạn nộp thuế trước bạ. Nếu quá hạn thì có bị phạt ko, nếu bị phạt thì bao nhiêu tiền ạ? Cảm ơn các bác.(b)
Theo E được biết thì trong vòng 30 ngày kể từ ngày mua xe bác phải nộp Lệ phí trước bạ (chúng ta hay nói là Thuế trước bạ nhưng chuẩn thì phải gọi là Lệ phí trước bạ). Nếu quá hạn sẽ bị phạt. Nếu bị phạt thì phạt .... bao nhiêu E cũng ko rõ! hihihi :P

wrthanh

Xe hơi
mình cũng đang quan tâm vấn đề này
Không biết mức phạt là bao nhiêu nhỉ

vietnam123

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Theo E được biết thì trong vòng 30 ngày kể từ ngày mua xe bác phải nộp Lệ phí trước bạ (chúng ta hay nói là Thuế trước bạ nhưng chuẩn thì phải gọi là Lệ phí trước bạ). Nếu quá hạn sẽ bị phạt. Nếu bị phạt thì phạt .... bao nhiêu E cũng ko rõ! hihihi :P
Có quy định cụ tỷ ở chỗ nào ko bác?

Nếu em mua xe, hết tiền đóng trước bạ nên để nhà đợi có đủ tiền đóng thì sao? :21:

Cơ quan thuế ăn thịt em chắc.

Hơ hơ, em tìm thấy rồi:

http://www.hcmtax.gov.vn/huongdan.aspx?itemid=302

Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày làm giấy tờ chuyển giao hợp pháp giữa hai bên hoặc ngày nhận được xác nhận “hồ sơ hợp pháp” của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, chủ tài sản phải làm thủ tục kê khai nộp LPTB.

Chỉnh sửa cuối:

lucas

Xe đạp
các cụ cho em hỏi nhờ 1 chút. e đang làm thủ tục vay ngân hàng để mua xe. Có ý định nhờ hãng làm hết thủ tục đăng ký đăng kiểm này nọ cho em trong tháng này. Đùng 1 cái thuế trước bạ giảm 5%, nhưng em lại cần xe ngay, không muốn đợi đến qua tháng 5. Không biết có thể đăng ký xe ngay trước rồi đợi qua tháng 5 (trong hạn 30 ngày) mới nộp TTB được không ạ?

vietnam123

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Còn có 12 ngày nữa, cụ làm gì mà vội thế.

1. Lấy tiền được giảm lệ phí trước bạ, thuê 1 cái đi khi cần.
2. Chạy được cái biển tạm do CA cấp (thời hạn 7 ngày, di chuyển theo khu vực ghi trong giấy)
3. Cứ thế mà chạy không biển. CA bắt lại thì chia tý lộc cho anh em.

lucas

Xe đạp
Còn có 12 ngày nữa, cụ làm gì mà vội thế.

1. Lấy tiền được giảm lệ phí trước bạ, thuê 1 cái đi khi cần.
2. Chạy được cái biển tạm do CA cấp (thời hạn 7 ngày, di chuyển theo khu vực ghi trong giấy)
3. Cứ thế mà chạy không biển. CA bắt lại thì chia tý lộc cho anh em.
cụ cho em hỏi tí chút nữa. xe nhập sau 1/5 khi đăng ký sau 1/5 vẫn được tính TTB 5% chứ ạ?

nem-rán

Xe hơi
lucas; nói:
cụ cho em hỏi tí chút nữa. xe nhập sau 1/5 khi đăng ký sau 1/5 vẫn được tính TTB 5% chứ ạ?
Mọi người đang quan tâm đến vế ngược lại câu hỏi của bác cơ.

nem-rán

Xe hơi
Em đã hỏi trực tiếp bộ phận trước bạ và thu khác ở chỗ em rồi, họ nói tính giảm lệ phí trước bạ đối với các xe kê khai nộp thuế từ 1/5 chứ không phải là thời điểm mua bán.

cas

Xe buýt
Thường ở lầu Xanh trên đường hay tắc dễ ngập
Em đã hỏi trực tiếp bộ phận trước bạ và thu khác ở chỗ em rồi, họ nói tính giảm lệ phí trước bạ đối với các xe kê khai nộp thuế từ 1/5 chứ không phải là thời điểm mua bán.
chuẩn rồi, nhà cháu đỡ lo...cám ơn bác!

lucas

Xe đạp
thế thì có nhập trước & xuất hóa đơn trước 1/5 cũng không vấn đề gì, miễn sau kế khai nộp thuế sau 1/5 là ok đúng không bác? thế thì may cho em quá...em cố đợi thêm 12 ngày nữa...đợi và đợi.:6:

"Lời nói gió bay" - các cụ ngày xưa nói cấm có sai.

Em chỉ tin khi có "tang chứng, vật chứng = công văn, giấy tờ" chứ em đếch tin mấy ông trả lời cho có chuyện.

Thằng bạn em làm bên đấy lại nói "mày cứ lấy hóa đơn sau 1/5 cho chắc" .

Chẳng biết tin thằng nào! Thôi thì cứ đợi cho chắc.

vietnam123

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Các bác phân biệt rõ thuế và phí nhé.

Em không nhớ chính xác văn bản. Nhưng theo kiến thức nhặt được của em thì nó là 2 cái khác hẳn nhau nhé.

Phí trước bạ = nộp tại thời điểm phát sinh, tức khi bác đăng ký. Nó giống như khoản tiền bác trả để được đăng ký xe. Giống như kiểu gửi xe thì trả tiền cho ông bảo vệ. Còn bác không đăng ký, không gửi xe thì chả ai bắt được bác cả. Chỉ có điều xe bác không được phép lưu hành trên đường thôi.

Thuế nhập khẩu (chẳng hạn) = nộp trong vòng 30 ngày kể từ khi có tờ khai hải quan. Cái này là nghĩa vụ. Bác không nộp là bị phạt nặng.

Tóm lại, các bác cứ yên tâm mà đợi đi. Hôm nay còn 11 ngày nữa thôi.

Ra đường thấy khối bác không đeo biển, trong đó có em :21:

CamVuong

Xe tải
Website
shopso.vn
Em mua con Mazda 323 190tr từ tháng 10 năm 2008.đến giờ vẫn chưa làm biển.hihi
lâu nay vẫn để thế chạy hết cả lưu hành rồi.
Giờ nghe tin său 1/5 giảm trước bạ em mừng lắm.vì theo khung giá nó tính con này 195tr
mà 10%tb=19.5tr là em đủ chết rồi.giờ giảm còn 5%
tức là em chỉ phải nộp có 10tr,vậy là đời em gặp may phải không ạ.hôm nay là 24/4/2009
còn 6 ngày nữa cố găng lên
ha ha ha
em tình vậy có đúng không các bác chỉ bảo em với

vietnam123

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Có vẻ chuẩn.

Nhưng phải chờ 4/5 cụ ạ. Xem lịch nhé.