[Funland] Thời khốn khó...

LuckyCar

Xe container
Đọc một lèo hết 27 trang, thấy lại hết những hình ảnh ngày xưa, bỗng dưng thèm tóp mỡ với gà rù quá. Cái vụ viết bút ta với lọ mực, thì đến tận năm 90 em vẫn dùng, dù lúc này bút máy đã khá thịnh hành.

Chỉnh sửa cuối:

turion

Xe buýt
Nhớ hồi còn bé,cháu toàn phải dậy sớm vác theo hòn gạch mỗi khi đi mua thịt,nhưng đc cái rất vui,có bữa đến đấy ngủ luôn.Mua gạo thì toàn gạo hôi,mọt.Một thời phải ăn bo bo,một vài ngày đầu do lạ miệng,chén thích lắm.Nhưng đc vài hôm cứ nghĩ đến bo bo là sợ,sợ cũng phải ăn.ko ăn thì đói,ko đi học đc.Giờ nghĩ lại những ngày đó cảm giác rất lạ,nói thật cháu vẫn thích những ngày đó hơn bgìơ

Patriots

Xe lăn
Ngày đó cháu vào lớp một, sau lớp vỡ lòng, giờ vẫn nhớ bài thơ lớp 1 ơi lớp một, ở trường đào giao thông hào và hầm cá nhân khắp nơi.

NIEM_KHUC_CUOI

Xe hơi

xxx thời khốn khó.

mayxanh_hp

Xe tăng
Ngày đó cháu vào lớp một, sau lớp vỡ lòng, giờ vẫn nhớ bài thơ lớp 1 ơi lớp một, ở trường đào giao thông hào và hầm cá nhân khắp nơi.
Lớp một ơi lớp một
Đón em vào năm trước
Nay giờ phút chia tay
Gửi lời chào tiến bước

Cụ làm em nhớ lớp 1 của em quá. Em tốt nghiệp lớp 1 được 31 năm rồi cụ ạ. Lên lớp 2, trường thiếu lớp nên lớp em phải học ở một ngôi nhà hoang ngoài cánh đồng cách trường một đoạn. Báo hại hầu như tuần nào cả lớp cũng phải khênh một cái bàn ra mương rửa *** vì bọn trẻ chăn trâu tranh thủ vào lớp ị. Nỗi kinh hoàng của bọn em.

MR KEO

Xe hơi
Spam cho lắm vào rồi bị xì lốp,hoho.Em cám ơn Mod !

musiclife

Xe tăng
Lệnh tổng động viên năm 79 của chủ tịch nước Tôn Đức Thắng, trước cừa nhà nào cũng đào hầm trú ẩn, trong nhà thì đào thông nhau như giao thông hào, chiến tranh đến cận kề nhưng những con người VN vẫn điềm tĩnh đón nhận như bao nhiêu năm qua. Cuộc sống ngày càng khốn khó, đói vàng mắt vì chỉ có bobo ăn trừ cơm. Nhưng ai cũng có niềm tin về một ngày chiến thắng, hòa bình cho dân tộc VN

humxam75

Xe điện
Lệnh tổng động viên năm 79 của chủ tịch nước Tôn Đức Thắng, trước cừa nhà nào cũng đào hầm trú ẩn, trong nhà thì đào thông nhau như giao thông hào, chiến tranh đến cận kề nhưng những con người VN vẫn điềm tĩnh đón nhận như bao nhiêu năm qua. Cuộc sống ngày càng khốn khó, đói vàng mắt vì chỉ có bobo ăn trừ cơm. Nhưng ai cũng có niềm tin về một ngày chiến thắng, hòa bình cho dân tộc VN
Chỗ em ở thì ko có hầm trú lẫn đục thông nhà sang nhau. Em ở Hà đông

hellboy89

Xe hơi
lúc nào mới quay lại đc ngày xưa? bh thấy con người sống với con người vì đồng tiền nhiều quá
Cụ đừng mong ợ. Cháu dự là giờ đánh tàu thì dân mình lại khổ như vậy thôi. Các cụ nhà nước cứ không đánh mà đuổi được tàu là cháu thích nhất ợ :D

Altec604

Xe máy
Thời bao cấp còn đi mài cái lon bia để đựng muối vừng lạc, xóc xóc để những mảnh lạc to nổi lên trên để chén gọi là : xóc lọ khan =))
THời đó làm j có bia lon, chỉ có ống bơ sữa bò thôi cụ

Altec604

Xe máy
Truyền hình thời ấy là 1 điều xa xỉ. Cả xóm em ngót ngét gần 50 hộ mà chỉ có mỗi 1 cái tivi. Chương trình thì chỉ bắt đầu từ 6h tối đến 9h là hết (em nhớ là vậy). Ngoài tiết mục "những bông hoa nhỏ" thì bọn trẻ tụi em ngày xưa rất mê phim. Điển hình như phim "chú ngựa Góc mi nóc,3 chàng ngự lâm pháo thủ, trên từng cây số, hồ sơ thần chết và hót nhất là bộ phim của Tiệp Khắc Maika cô bé từ trên trời rơi xuống". Hôm nào chiếu phim là bọn nhóc chúng em rất nôn nao. Sau bữa cơm chiếu là cố học bài thật nhanh để ba mẹ cho qua nhà hàng xóm xem phim. Mà khổ với cái thời ấy các bác ạ. Nhiều lúc phim đang xem hay bỗng dưng "cúp điện" thế là bọn nhóc chúng em như ong vỡ tổ, nháo nhác chạy tìm những khu vực khác có điện mà phải có cả tivi để xin xem nhờ. Mà thường những cuộc xem nhờ như thế luôn kết thúc bằng 1 trận đòn vì tội vô kỷ luật, không xin phép người lớn, về nhà trễ v.v...Còn phim chiếu rạp thì lại càng cao cấp hơn. Em không nhớ rõ đó là năm nào, ông anh của em là bộ đội chiến trường K về phép ghé qua nhà em chơi. Không bỏ lỡ cơ hội, em nài nỉ anh dẫn em đi xem phim chiếu rạp. Thế là 2 anh em ra rạp chiếu phim đứng xếp hàng chờ mua vé. Rất sốt ruột vì phải đứng xếp hàng cách xa điểm bán vé gần cây số và phải chờ đợi gần cả giờ đồng hồ thì rạp mới bán vé. Dòng người cứ nhích gần đến điểm bán vé .cuối cùng thì 2 anh em cũng đến được quầy vé và cô bán vé đưa ra cái bảng "hết vé" các bác thấy có khổ không. Mặt mình buồn như mất sổ gạo. may thay ông anh năn nỉ và hình như có dúi tiền cho cô soát vé nên cô ấy cho 2 anh em vào xem suất ấy. Bộ phim hôm ấy mình được xem là phim "người cá" :D
Em còn nhớ bộ phim dài nhiều tập của Hung ga ri Trên từng cây số có 2 chú Dialop và Bômpop, một chú cao gầy, còn chú kia thì béo ị. Hồi đó sao mà thấy li kỳ, hấp dẫn thế, xem cứ há hốc cả mồm. Khoảng năng 78, ông nội có vào Nam khênh được quả Tivi Zenit của Mỹ về, mở cho cả phố xem, ngồi đầy nhà. Cứ khoảng 10h là hết chương trình, trước khi đi ngủ, Bà nội em cứ phải cầm gậy đi khua từng góc tủ, gầm bàn vì thỉnh thoảng có chú ngủ quên không về.

Altec604

Xe máy
các cụ quên một món bột mỳ ah/ cái bột mỳ với em thực sự khủng khiếp chả biết ăn nó kiểu gì bố mẹ em toàn hấp bột mỳ trong nồi cơm gọi là món nắp hầm, ăn thì nghẹn nó cứ dính quyện vào hai hàm răng há mồm còn khó nuốt thì không trôi
Bánh bột bỳ hồi đó gọi là nắp hầm vì nặn ra gần giống cái nắp hầm Tăng C. Ko có bột nở, cứng nhắc, nhà em hay chấm với nước cà chua trưng với muối. Nghĩ lại mà toát mồ hôi với cái thời khốn khó ấy

vietran

Xe ba gác
THời đó làm j có bia lon, chỉ có ống bơ sữa bò thôi cụ
lon 333 đầy thím nhé. Có thể ở quê không có chứ HN bán đầy ở gần chỗ Quốc Tử Giám. Họ bán loại đã mài sẵn. Còn mấy loại lon gì nữa chứ k chỉ 333 nhưng lâu quá k nhớ. À lon coca cũng ối nhé. Thằng cu lớp dưới ông nội nó làm gì to vật vưỡng, cứ CN nó ra ông nó ở Ba Đình, bố nó đi xe tư bẩn rồi chứ k như cụ Giáo vẫn đi Volga, mỗi lần tiếp tế là cả thùng coca cola, trấn được của nó 1 lon uống thì phải sướng tê lên tận óc :)), mì tôm cả thùng toàn loại của Indo xé cái vỏ bóng kính cũng tiếc vì đẹp quá :))

VCHDHN

Xe container
Cái thời này nhiều kỉ niệm thật. Nó thuộc về kí ức chẳng thể quên. Thiếu thốn đủ kiểu nhưng vui và tình nghĩa.

thằng nhà quê

Xe điện
Bây giờ nhậu với mấy thằng bạn già hay ôn nghèo kể khổ
Ngày xưa, hồi đó, . . . .

vodafone.nguyen

Xe hơi
nhớ thời xưa đc cho 1 ống sữa ông thọ thèm quá đục trộm ăn

vodafone.nguyen

Xe hơi
quá khổ, kẹo còn ph đợi đến tến mới được ăn ấy

anhkien2006

Xe tải
Thời đó khổ thiệt. Cháu thuộc thế hệ mãi sau này rồi thỳ biết đâu cái sự khổ sở đó của các cụ