[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

comiki

Xe lăn
Thế nên thời này mới có cái câu " Chó ăn vụng bột" =)) Đúng là ngu như chó nên ăn vụng bột xong nằm cả ngày để loay hoay làm cho bột dính cứng trong mồm ra =))
Em nhớ có cái món bột dinh dưỡng, ăn thơm ngon lắm, khi quấy lên để nguội thì nó bề mặt co thành lớp màng nâu nhạt ăn rất ngon, còn ăn vụng bột mà nhỡ mở mồm nói là nó phì bột ra khắp mặt mũi.
Lão trên liên tưởng vớ vẩn, câu đấy dân gian từ lâu rồi, bột kia nó ko dính =)) =)) =))

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Em chưa hiểu ý cụ. Bởi hệ 10 năm ngoài Bắc ( + 1 năm vỡ lòng) thì các cụ sinh năm 1874 là lứa chót. Lứa các cụ sinh 1975 là bắt đầu học chương trình 12 năm thống nhất toàn quốc. Lúc đó gọi là chương trình "Cải cách giáo dục" thì phải.
Từ trước giải phóng đến 1980 thì bắc 10 Nam 12
Đến 1981 thì Bắc Nam chung 11 năm
Đến 1992 thì hồi đó lớp 8 cụ nào học giỏi thi được cấp 3 thì lên lớp 10, thi trượt học lớp 9. Thế hệ lớp 9 sinh năm 1975 này là nỗi buồn của cả hệ thống giáo dục, hồi đó các trường đại học gọi khoá này là khoá mở toang.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
75 bọn em chia làm 2 lứa, đứa nào học giỏi thi vượt rào ko phải học lớp 9 nên chỉ học 11 năm (ko tính vỡ lòng), số còn lại khởi đầu cho hệ 12 năm.
Em gái em cũng năm này, đỗ 3 trường, nên chọn đh ngoại ngữ...
Thế nên em nhớ năm tiếp theo là rất dễ đỗ vì dân 76 chưa được thi, dân 75 ai còn thì mới thi, nên năm đó là năm thú vị...

comiki

Xe lăn
Ơ, nói về chủ đề này hay phết. Hong ấy hôm nào NC mượn xe đạp dong mợ vừa đi ngắm phố phường, vừa hoài niệm tuổi thơ nhể. :D
Cụ kiếm cái xe nào gác baga chắc chắc chút nhé :D

Yelnut

Xe tăng
Em chưa hiểu ý cụ. Bởi hệ 10 năm ngoài Bắc ( + 1 năm vỡ lòng) thì các cụ sinh năm 1874 là lứa chót. Lứa các cụ sinh 1975 là bắt đầu học chương trình 12 năm thống nhất toàn quốc. Lúc đó gọi là chương trình "Cải cách giáo dục" thì phải.
Nghĩa là cụ ấy học xong rồi, tốt nghiệp cấp 3 xong rồi thì bắt đầu chương trình cải cách.

vitngoc

Xe điện
Nhớ mấy năm khó ăn cơm độn sắn.
Các cụ ngược sông lên nguồn lấy tre, vầu, măng nứa...
Hàng xóm sống tình cảm dù mỗi người một quê.:((

dnnv

Xe buýt
Thời đi xem film "Ích xì 30 phá lưới" và film "Ngày Lễ Thánh" ;)
Chỉ có tiểu thuyết X30 phá lưới là truyện phản gián đầu tiên lứa e được đọc, chứ chưa bao giờ được chuyển thành phim cụ nhé!
Không nhớ nổi cốt truyện như nào, nhớ mỗi đoạn cái cầu thang đi xuống căn hầm bí mật có 13 bậc.

Vulcan V70

Xe trâu
Nghĩa là cụ ấy học xong rồi, tốt nghiệp cấp 3 xong rồi thì bắt đầu chương trình cải cách.
À, ra thế. Đúng là lứa các cụ sinh 1975 vào lớp 1 năm 1981 , cũng là năm cụ Leanh65 tốt nghiệp Cấp 3.
Em già rồi nên đầu óc bắt đầu trì trệ, chậm hiểu. Cảm ơn Cụ nhé

Em nhớ nhất là cái rét thời bao cấp, chắc vì đói và thiếu thốn quần áo. Mặc dù nước ta không phải là nước xứ lạnh, nhưng cái lạnh, nhưng mỗi lần gió mùa đông bắc là cả nước cứu run cầm cập.
Em công nhận ngày ấy cảm thấy rét thật
Ăn thì đói, mặc không đủ ấm, chân thì đi dép chứ mấy người có giày. Đã thế nhà trống tuềnh toàng, cửa thì không kín, ngồi trong nhà gió lùa rét căm căm

onano69

Xe container
Cái loa treo chỗ nào bác nhỉ? Mặt sau của tấm phông thường có 1 lớp vải sẫm màu nữa.
Không có phim nào tựa là " X30 phá lưới " bác nhé ( có tiểu thuyết thôi)
Phim "Ngày Lễ Thánh" có nhiều cảnh quay ở vùng biển Xuân Thủy, Hải Hậu Nam Định ( Giáo xứ Sa Châu) khi viết tiểu thuyết " Bão Biển," thì cụ Chu Văn cũng về vùng biển Nam Định 3 cùng với bà con để viết. Có lần em về Giáo xứ Sa Châu ( có làng làm mắm cá ngon nổi tiếng) vẫn được các cụ cao tuổi kể về ông Chu Văn.
Thì film Ván bài lật ngửa đó ;)
Loa thường buộc ở 1 cái cọc khác cùng cột chung vào cái cọc phông cho dễ xoay ;) lúc chưa chiếu thì chổng vào làng hoặc chổng ra đường để loa loa =))

Ôn nghèo kể khổ về thời bao cấp quá nhiều rồi
Giờ cụ/mợ nào thấy thời bao cấp có gì vui thì chia sẻ nhé :)

Thời bao cấp có nhiều dịp trẻ em háo hức và chờ đợi: Tết Nguyên đán; Giết sâu bọ 5.5; Tết độc lập 2-9; Tết Trung thu. Trong đó Tết Nguyên đán và Tết Trung thu được mong chờ hơn cả

Được chờ đợi bởi những ngày Tết đó không chỉ được ăn ngon mà còn ăn no, ăn những món mà cả năm mới được ăn môt lần.
Tết Trung thu được rước đèn, phá cỗ trông Giăng
Tết Nguyên đán có quần áo mới, có tiền mừng tuổi, được đốt pháo, được đi chơi và chẳng may có làm sai điều gì cũng không bị mắng

Hooks

Xe tăng
Chuyện vui nhiều mà Chã.

20/11 này, cả lớp kéo nhau đến nhà cô biếu cân cam. Xong chén hết cả cam, cả chuối, cả bánh kẹo nhà cô rồi đi về. Báo hại cô phải dọn. =))

Leanh65

Xe container
Cái loa treo chỗ nào bác nhỉ? Mặt sau của tấm phông thường có 1 lớp vải sẫm màu nữa.
Không có phim nào tựa là " X30 phá lưới " bác nhé ( có tiểu thuyết thôi)
Phim "Ngày Lễ Thánh" có nhiều cảnh quay ở vùng biển Xuân Thủy, Hải Hậu Nam Định ( Giáo xứ Sa Châu) khi viết tiểu thuyết " Bão Biển," thì cụ Chu Văn cũng về vùng biển Nam Định 3 cùng với bà con để viết. Có lần em về Giáo xứ Sa Châu ( có làng làm mắm cá ngon nổi tiếng) vẫn được các cụ cao tuổi kể về ông Chu Văn.
Màn thế này chắc chưa chiếu, không thì tn cứ ở ngoài nhìn vào thôi. Người lớn 1 hào, trẻ em 5 xu mà bọn em trèo tường mí cả vượt sông trốn vé suốt, vui như hội. Hôm nào làm gắt không có tiền đành đứng ngoài cổng nghe chờ tháo khoán.😅

Yelnut

Xe tăng
À, ra thế. Đúng là lứa các cụ sinh 1975 vào lớp 1 năm 1981 , cũng là năm cụ Leanh65 tốt nghiệp Cấp 3.
Em già rồi nên đầu óc bắt đầu trì trệ, chậm hiểu. Cảm ơn Cụ nhé
Cụ ấy viết thế thì cũng dễ hiểu lầm mà. Em ở khoảng giữa giữa, có tiếng là cải cách nhưng vẫn còn là chương trình cũ chỉ khác nhau cái tên gọi thôi.

Leanh65

Xe container
Không cụ. Bọn em học đều hệ 10 năm, nhưng bọn tốt nghiệp năm 80 bằng nó ghi Bằng tốt nghiệp clll và không có điểm các môn thi. Lứa 81 bọn em nó bắt đầu ghi Bằng tốt nghiệp ptth và có điểm 4 môn thi cùng xếp loại học lực, lao động, đạo đức vv. Kiểu như bắt đầu cải cách thì cũng cắt ngọn cc cho ông tốt nghiệp cùng năm, dù vẫn học 10 năm.

Chỉnh sửa cuối:

binhsu7273

Xe cút kít
Em cũng ngó phát xem các cụ rên rỉ về chuyện ngày xưa, nhân tiện kể chuyện, em có mấy ông bạn, toàn chửi đất nước ngày xưa thế này thế nọ, giờ thế nọ thế chai, bia được vài lon thì chửi bọn thuế ăn nhiều, thuê kế toán quen chế hồ sơ thế mà nó vẫn bắt nộp, chửi bọn quản lý thị trường ăn bẩn đến cả tý xíu hàng lậu từ LS về nó cũng bắt, khoe vừa chạy được mối ngon, có tờ A4 rồi sợ bố con thằng nào mà không làm, mình không làm thì thằng khác cũng làm, có ngu mới không làm, vân vân mây mây, ngồi lắng nghe một hồi thấy toàn những ông ích kỷ khốn nạn, bản thân làm toàn việc thất đức, lúc say mất kiểm soát mới kể những việc đấy ra, hoàn toàn trái ngược với những gì họ lúc tỉnh táo vẫn kể lể và thể hiện.
:)) :)) :)) Giống cái vụ đòi Ls tiết kiệm về 0% do NN áp đặt, dưng Kinh Doanh vứi Sản Xuất lại đòi phải là Kinh Tế Thị Trường. =))=))=))

namvqh

Xe buýt
Ôn nghèo kể khổ về thời bao cấp quá nhiều rồi
Giờ cụ/mợ nào thấy thời bao cấp có gì vui thì chia sẻ nhé :)

Thời bao cấp có nhiều dịp trẻ em háo hức và chờ đợi: Tết Nguyên đán; Giết sâu bọ 5.5; Tết độc lập 2-9; Tết Trung thu. Trong đó Tết Nguyên đán và Tết Trung thu được mong chờ hơn cả

Được chờ đợi bởi những ngày Tết đó không chỉ được ăn ngon mà còn ăn no, ăn những món mà cả năm mới được ăn môt lần.
Tết Trung thu được rước đèn, phá cỗ trông Giăng
Tết Nguyên đán có quần áo mới, có tiền mừng tuổi, được đốt pháo, được đi chơi và chẳng may có làm sai điều gì cũng không bị mắng
Em thì lại chả thấy thời bao cấp khổ vì lúc ấy thông tin thiếu thốn, đất nước đóng cửa nên có biết sướng là như thế nào đâu? Ngay như trong nước mình thôi, giữa các tỉnh, thành phố với nhau, giữa miền xuôi với miền ngược, (chưa nói đến miền Bắc - miền Nam) cũng lạ lẫm rồi.

Dĩ nhiên là bây giờ nhìn lại thì thời bao cấp quá là khổ về đời sống vật chất. Đầu óc lúc nào cũng quay cuồng cho những nhu cầu thấp nhất trong cái tháp Maslow. Nhưng bù lại là môi trường sống trong lành, được thoải mái mơ mộng không giới hạn, công việc không quá gấp gáp, áp lực như bây giờ, khó khăn gì thì nhà nước và Liên Xô lo được tất.

Cái vui của trẻ con trong thời bao cấp nhiều lắm ạ, và với em thì tập trung trong suốt 3 tháng hè. Thời bao cấp thì tỷ lệ trẻ con rất cao, bạn bè hơi bị sẵn. Chả bù con bé thứ 2 nhà em (sinh năm 2002) không hề có bạn là hàng xóm!

Những chuyện mà em không thích thời bao cấp là tính thọc mạch rất lộ liễu, lợi dụng mỹ từ "tập thể", tính ỷ lại và khôn vặt. Ở một góc nhìn khác thì thời bao cấp đa số mọi người sống hồn nhiên, tệ nạn xã hội và mê tín dị đoan không phức tạp như bây giờ, người có chức quyền nói chung sống giản dị và việc chăm lo cho người dưới quyền như là lẽ sống.

• Vodka
Reactions: XPQ