[Funland] Thời lạm phát, không để lại tài sản là tước mất cơ hội của con cái ??

toyennha

Xe lăn
cụ nhầm. tôi đã từng trải qua cảnh ( bố mẹ có thì con cái sẽ vững vàng ..còn bố mẹ kg có con cái cực kỳ vất vả ) nếu mình có 1 chút gì để cho con thì đó sẽ là 1 nền tảng vững vàng hơn cho con mình đỡ vất vả về sau ( tất nhiên mình phải dậy con biết tự đứng vững trên đôi chân của chính mình chứ kg lên ỷ lại )
học hành tử tế ư ? nói thế nào là học hành tử tế nhỉ ? tôi quyết định bỏ học năm lớp 11 đó và đó là 1 quyết định đến giờ tôi cho là rất đúng đắn . ( mặc dù tôi kg khuyến khích con tôi làm theo tôi. tôi sẽ cho phép con tự quyết định )
Hêhhee cụ cũng liều ăn nhiều. Lúc 18 em cũng điên như cụ. Đang học cao đẳng hàng ko bảo ngang chỉ vì 1 câu của ông giáo. “ hiện giờ đang có dịch sat. Nghàng hàng ko đang giảm biên chế nên anh chị lo tập trung ăn học” vậy là em bỏ ngang vui chơi rồi lại vào Trường mở học vừa học vừa làm. Đến khi làm được tiền và nhà có chút trục trặc em lại lo làm việc bỏ học. Giờ gặp lại bạn bè đứa nào cũng nói hồi đó em lo học giờ đã là ông này , em lại nó mị.a hồi đó lo học giờ thời gian đâu tào cào bàn phím

Sáng mới đọc bài này mà suy ngẫm, có nhiều ý kiến trái chiều khác nhau. Thời buổi lạm phát tài sản và đất đai nhà cửa tăng phi mã hàng năm nhiều hơn cả công sức lao động của đa số mọi người, các cụ nghĩ sao khi giới trẻ bây giờ có được phép trông mong vào tài sản của phụ huynh không. Em lo giới trẻ Việt sẽ giống như giới trẻ Hongkong khi đa số 99.99% không thể mua được nhà nếu chỉ dựa vào sức lao động chính mình mà không có phụ trợ từ gia đình. Mời các cụ cho ý kiến.
Làm gì có lạm phát cụ bị phạt 7 củ bây giờ. Còn có tiền thì để cho con cái, chứ đi cho từ thiện làm gì. Còn mấy ô bảo không để cho con cái là do không có tiền thôi.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Bỏ cái tư duy tất cả vì con cái đi. Để nó lớn bằng đôi chân mình. Quan trọng lo cho nó ăn học tử tế thì tài sản để lại nhiều hay ít không còn quan trọng là bao. Có thì tốt không có nó vẫn tự tin bước ra đời kiếm cơm
Biết cộng trừ nhân chia là đủ kiếm tiền tỷ rồi.

vuongcongtu

Xe máy
Bác lấy thông tin đâu ra mà kêu đa số (trên 50%) giới trẻ Việt nam trả hết nhà cửa trong vòng 5, 7 năm. Đây là em nói nhà trong thành phố nhé. Ví dụ 1 căn bèo bèo gò vấp cũng trên 3 tỷ. lãi suất+góp hàng tháng không thôi là trên 20 triệu mà là cho trả trong 20 năm cỡ 8%/năm. không lẽ trên 50% người dân đi làm kiếm trên 20, 30 triệu( chưa tính ăn uống, tiêu xài nhé)? Vậy tính ra thu nhập đa số người việt là trên $1000/tháng.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Trước 30 tuổi:

1. Bố mẹ cho thừa kế 10 tỷ.
2. Tự mình làm ra 10 tỷ.
3. Lấy chồng có thừa kế 10 tỷ.
4. Chồng tự làm ra > 20 tỷ.

(1) và (3) đã có.
(2) và (4) thực hiện được 1/2.

Trước 30 tuổi:

2. Tự mình làm ra 10 tỷ.
5. Bỏ tật nói phét

(1) và (3) đã có.
(5). Chưa thực hiện được
Em cũng giống mợ. Em hoàn thành 4 mục trừ mục 5 đang cố gắng

• Vodka
Reactions: UFA

vuongcongtu

Xe máy
Thế các cụ 7x tự hỏi bố mẹ cho đc cái gì mà giờ mặt cụ nào cũng vênh lên vậy? Còn phần lớn những ông đc chu cấp tận răng, nhà cao cửa rộng nhưng đầu lại cúi.
Thời cụ lúc đó khác, giá đất đai còn rẻ như bèo. Mẹ em giờ hơn 60 tuổi, bà già kể hồi cụ hơn 20 tuổi nhờ có ngoại ngữ mà được làm cho công ty dầu khí. Mẹ em nói hồi đó lương vài tháng của mẹ em mấy chỉ vàng là đủ mua căn nhà rồi. Giờ thì bác cứ nhìn giá đất và lương đi làm đi thì bác sẽ hiểu lớp trẻ giờ khổ như thế nào.

Dangminhquan

Xe điện
Cụ nhầm, giới trẻ Việt Nam đang mua nhà dễ dàng hơn bao giờ hết vì lương cao thu nhập cao, các chính sách cho vay của ngân hàng dễ dàng. Giới trẻ Việt Nam thường chỉ khoảng năm đến bẩy năm là đã trả hết tiền nhà. Các nước khác không dưới 20 năm Bác nha.
Bác cứ nhìn là thấy, thậm chí các bạn ở tỉnh lẻ tự lập nghiệp lên bố mẹ làm nông thì cơ hội thành công lại nhiều hơn các bạn ở Hà Nội đang ở nhà của bố mẹ, bởi vì động lực phấn đấu ít hơn và rất nhiều người, không phải tất cả những người Hà Nội nhưng có rất nhiều người thiếu ý chí phấn đấu.
Còn nếu nói về tử vi thì khi cùng phụ mẫu quá tốt thì các cung khác sẽ bị kémVì con người chỉ có từng đấy sao xấu và sau tốt, nếu nằm hết ở chỗ phụ mẫu thì những chỗ khác toàn sao xấu.
Cụ lại mồm điêu,giờ em thấy mua nhà đa số gia đình hỗ trợ.Đến đời con em thì em thấy khó lắm nếu cứ tăng kiểu lên mây như này.

QAZ

Xe container
Các cụ ngày xưa có câu: "Đời cua cua máy, đời cáy cáy đào" mà. Tạo nền tảng và định hướng quan trọng hơn!
Tôi mới thắp hương muỗi hỏi lại các cụ ngày xưa, các cụ bẩu: Chúng mài quote thiếu, nguyên văn là:

"Đời cua cua máy, đời cáy cáy đào của cua ! "

vuongcongtu

Xe máy
Thu nhập nó lại sẽ cao hơn, nên đời nào cũng sẽ ổn thôi cụ ak. Mà giờ ít con nên thừa kế sẽ tăng hơn
Thu nhập có được như dân hồng kong $3000-$4000 tháng ko? mà toàn khó khăn mua nhà triệu $. Ý em là giá đất đai tăng còn nhanh hơn đi làm nhiều.

UnitedKondoms

Xe điện
Trước 30 tuổi:

2. Tự mình làm ra 10 tỷ.

(1) và (3) đã có.
Đệt, Foc bây cứ đi tìm đâu làm gì, vào OF quơ 1 nhát có ngay triệu phú mỹ kim

Tuấn_132

Xe tải
Cha mẹ có tài sản thì con cái sau này đỡ vất vả là điều chắc chắn. Nhưng chúng ta phải giáo dục sao cho con cái biết sử dụng tài sản đó hợp lý chứ không chả mấy tài sản đội nón ra đi. Rồi chúng ta cũng phải tự lo được khi về già, không để con cái phải vất vả vì cha mẹ già, chúng còn cuộc sống của chúng nữa.

lovewheels

Xe buýt
các bác 7x được thừa hưởng một cơ hội trời cho là mở cửa, đổi mới, thay đổi tư duy. Thế nên cơ hội nhiều, tiền kiếm dễ. Đến khi xã hội ổn định, luật phát chặt chẽ (ngày càng như vậy) thì không có nền tảng tốt là khó phát triển. Con vua lại làm vua, câu này không bao giờ sai. Trẻ con được thừa kế cái nhà cuộc sống nhẹ nhàng lắm, đi làm đủ nuôi mồm thì bon chen giảm đi đáng kể.

Thế các cụ 7x tự hỏi bố mẹ cho đc cái gì mà giờ mặt cụ nào cũng vênh lên vậy? Còn phần lớn những ông đc chu cấp tận răng, nhà cao cửa rộng nhưng đầu lại cúi.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Sáng mới đọc bài này mà suy ngẫm, có nhiều ý kiến trái chiều khác nhau. Thời buổi lạm phát tài sản và đất đai nhà cửa tăng phi mã hàng năm nhiều hơn cả công sức lao động của đa số mọi người, các cụ nghĩ sao khi giới trẻ bây giờ có được phép trông mong vào tài sản của phụ huynh không. Em lo giới trẻ Việt sẽ giống như giới trẻ Hongkong khi đa số 99.99% không thể mua được nhà nếu chỉ dựa vào sức lao động chính mình mà không có phụ trợ từ gia đình. Mời các cụ cho ý kiến.
Đất nước diện tích 331.212 km² mà cụ cứ lo thiếu đất ở nhỉ. Hongkong nó bé tí tẹo không so sánh được. Còn đất lần này sốt do sóng thoi cụ.

dpbd90

Xe tải
Nước mình không giống Hong Kong được đâu ?

Tốt đẹp thì sẽ giống Nhật :)), dân trăm củ và ai muốn ở trung tâm thì hãy giàu còn không ra ngoại ô đi metro

Mũi tên bạc

Xe container
Bỏ cái tư duy tất cả vì con cái đi. Để nó lớn bằng đôi chân mình. Quan trọng lo cho nó ăn học tử tế thì tài sản để lại nhiều hay ít không còn quan trọng là bao. Có thì tốt không có nó vẫn tự tin bước ra đời kiếm cơm
Quan điểm của cụ cũng hay. Billgate nói chỉ thừa kế cho các con của mình khoảng 200tr usd trong khoảng hơn 100 tỷ usd tài sản. Kể cả bên họ nhà Hilton cũng vậy họ thừa kế tài sản lại cho con cái rất ít. Nhưng ở ta thì khi bố mẹ có tài sản lớn mà cho đi gần hết như trời Tây thì chắc chắn mâu thuẫn với con cái và số trường hợp không mâu thuẫn rất ít!

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Thật ra phần đa ai cũng nghĩ nên để lại di sản cho con cháu, chết thì cũng về với cát bụi, người còn sống mới là quan trọng.
Di sản ở đây cả kiến thức, nhân cách, và tất nhiên có cả tài sản.
Xuất phát điểm thấp hơn thì càng phải cố gắng, xuất phát điểm cao hơn thì phải làm sao giữ đc gia sản của gia đình và dòng tộc.
Mình có tiền, sống tốt mới lo cho người khác được.

AVANZA

Xe tăng
các bác 7x được thừa hưởng một cơ hội trời cho là mở cửa, đổi mới, thay đổi tư duy. Thế nên cơ hội nhiều, tiền kiếm dễ. Đến khi xã hội ổn định, luật phát chặt chẽ (ngày càng như vậy) thì không có nền tảng tốt là khó phát triển. Con vua lại làm vua, câu này không bao giờ sai. Trẻ con được thừa kế cái nhà cuộc sống nhẹ nhàng lắm, đi làm đủ nuôi mồm thì bon chen giảm đi đáng kể.
E sợ bọn trẻ sau này, chỉ đi làm để nuôi mồm thì lại không có động lực phát triển, không bon chen thì đời con nó lại khó, đến con của con nó lại phải vượt khó vươn lên...một cái vòng luẩn quẩn.