[Funland] Thời lạm phát, không để lại tài sản là tước mất cơ hội của con cái ??

L.C.D

Xe container
Nhiều cụ xấu tính phết, gato vặn vẹo cháu Jochi về những con số cháu í nêu ra. Người có vài chục tỉ bây giờ ko hiếm, và có điều kiện như thế ko để cho con thì cho ai hả các cụ thông thái.

alceste

Xe điện
Bác lấy thông tin đâu ra mà kêu đa số (trên 50%) giới trẻ Việt nam trả hết nhà cửa trong vòng 5, 7 năm. Đây là em nói nhà trong thành phố nhé. Ví dụ 1 căn bèo bèo gò vấp cũng trên 3 tỷ. lãi suất+góp hàng tháng không thôi là trên 20 triệu mà là cho trả trong 20 năm cỡ 8%/năm. không lẽ trên 50% người dân đi làm kiếm trên 20, 30 triệu( chưa tính ăn uống, tiêu xài nhé)? Vậy tính ra thu nhập đa số người việt là trên $1000/tháng.
Theo em cu phải lấy giá một căn hộ trung bình so với thu nhập trung bình của một đôi vợ chồng trẻ.
Nếu so như vậy thì sẽ thấy người trẻ mua được nhà không hề dễ, nhưng cũng không phải là quá căng như một số nơi trên thế giới (ví dụ Hong Kong).
Thế thì lại phải lấy thu nhập trung bình ở thành phố, và giá nhà ở thành phố. Còn hiện nay mọi người đang lấy thu nhập trung bình toàn quốc và lý giải nhà ở Hà Nội. Thậm chí Bạn chủ top còn lấy giá nhà là 3.000.000.000, gia đây không đại diện cho giá nhà của vợ chồng trẻ. Ngoài ra nên so sánh với thời gian chi trả trung bình trên thế giới.
Chỉ có điều tương đối chắc chắn là phải từ khoảng 2004 2006 Việt Nam mới bắt đầu có chính sách cho vay nhà trả góp, và những người họ mua nhà từ thời gian đấy thì gần như bây giờ đều đã trả hết nợ thậm chí mua được cái nhà thứ hai cái nhà thứ ba rồi. Nên cái thực tế nói là phải trả 20 năm mới hết nợ nhà, ở Việt Nam nếu nói không có thì có thể không khai quát hết nhưng nếu có chắc chỉ khoảng 0,5 đến 1 %.
Các bác cứ nhìn khách quan những người xung quanh mình, có ai vay trả nhà đến 15 năm mà chưa hết nợ chưa?
Vì không có số liệu chính xác nhưng trong thực tế gặp rất nhiều người của tôi thì chưa có bất cứ một ai là đến giai đoạn này vay mua nhà thời gian đấy mà chưa trả hết nợ.
Còn số vay 10 năm nhưng trả hết trong năm năm thì là rất nhiều. Còn mua thêm thì cũng ko phải là ko có.
Mà cái em ko đồng tình với cụ nhất là cái tít. - Thời lạm phát thì phải để lại tài sản (bắt buộc??) - Thế thời giảm phát thì phải tiêu bớt đi à?

Chỉnh sửa cuối:

depzaicanada

Xe tải
Các cụ ngày xưa có câu: "Đời cua cua máy, đời cáy cáy đào" mà. Tạo nền tảng và định hướng quan trọng hơn!
Các cụ nói thế nhưng các cụ vẫn cả đời lo cho con cái, hết cho nhà cửa rồi lại trông cháu.
Và bây giờ chúng ta bảo là không chiều con cái nhưng thực tế chúng ta vẫn không ngừng lo cho tương lai chúng nó, cả về vật chất và học hành

Langthang_Mercedes

Xe container
Nhiều cụ xấu tính phết, gato vặn vẹo cháu Jochi về những con số cháu í nêu ra. Người có vài chục tỉ bây giờ ko hiếm, và có điều kiện như thế ko để cho con thì cho ai hả các cụ thông thái.
Đương nhiên là để lại cho con tất cả, còn quảng đại như Bill Gate hay trùm chứng khoán Bốc Phét thì không làm được.

Cái cần nói là cho bằng cách nào? Khi nào thì chưa thấy đề cập/bàn bạc nhiều.

Như em là em phải tiêu pha cho đời em đã, xong mới tới chúng nó.

• Vodka
Reactions: BKG

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Em éo tranh luận với mấy vị hay lói đạo ný và ný tưởng đâu, đần người ra. Dưng nói được mà làm được thì hay quá. Cụ tự vấn xem có dám chia 1/2 cái nhà đang ở cho vào quỹ đại đoàn abc gì gì đó vì ný tưởng ko ? Còn khẩu hiệu, em hô nhiều dồi dưng méo tin đâu :))
Đấy có phẩy khẩu hiệu đ.éo đâu? đấy là thực tế. Vậy ngày xưa, khi hàng triệu bà mẹ tiễn con dứt ruột đẻ ra, nuôi lớn khôn lên đường, dù xác định là rất có thể con sẽ không trở về - họ vì lí tưởng gì? Dân Mỹ, Âu, Nhật, Hàn è cổ nộp thuế, họ vì lý tưởng gì? khẩu hiệu gì? Hay do họ ngu dốt không biết đấu tranh?
Đó là bổn phận của 1 công dân với đất nước của mình! Cụ trẻ ạ!

Chỉnh sửa cuối:

wave-tau

Xe container
Jochi giờ đổi phong cách còm rồi mợ, ko muốn nói thật hay ko cơ mà biến hóa khôn lường. :))
Đọc vài trang em ý còm mới hiểu được hết "ý". :D

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Jochi giờ đổi phong cách còm rồi mợ, ko muốn nói thật hay ko cơ mà biến hóa khôn lường. :))
Đọc vài trang em ý còm mới hiểu được hết "ý". :D
Cháu cũng gọi là có chút trưởng thành mà bác. Không còn là cô bé sinh viên ngu ngơ mấy năm trước.

wave-tau

Xe container
Cháu cũng gọi là có chút trưởng thành mà bác. Không còn là cô bé sinh viên ngu ngơ mấy năm trước.
Chúc mừng cháu, mà cùng lắm gọi là chú thôi chứ vợ chú cũng 9x mà, nghe gọi "bác" chú thấy mình... bất lực ghê. :))

alceste

Xe điện
Em nhin những người xung quanh em bác ạ. Bác cứ ra ngân hàng là rõ nhất, ngân hàng chỉ cho vay mua nhà từ 2005 trở lại đây. Nên cái đối tượng mua nhà 20 chưa trả hết đến h ở VN nói thẳng luôn là gần như ko có.
Mà cái người định mua nhà 3 tỉ thì tất nhiên 2 vợ chồng lương bét ra cũng phải trên 40M mới mua. Chứ nếu ko người ta mua nhà 2 tỉ - 1 tỉ, thậm chí 800M tùy điều kiện thu nhập. Bác đang lấy giá nhà của nhóm 20% cuối cùng và lấy thu nhập trung bình toàn dân để tính, cào bằng từ Mù Căng Chải đến U Minh Thượng U Minh Hạ thì là ko đúng rồi.
Ko phản đối việc bố mẹ để cho con cái thì tốt, nhưng ko phải là cái duy nhất để con cái có thể phát triển, nếu ko có con cái ko thể phát triển. Việc con cái như thế nào trong tương lai, ngoài của cải của bố mẹ, còn là học vấn, còn là cách giáo dục, còn là ý chí phấn đấu hay thậm chí là tham vọng của từng người nữa.
Giới trẻ Hồng Kongo thực ra ko phải như bác nghĩ đâu. Cái hội đi làm rồi thì vẫn chăm chỉ cày lắm, và nói chung cũng vẫn happy. HK vẫn có nhiều lợi thế nhưng ko được như xưa, lại bị cạnh tranh mạnh vơi các trung tâm tài chính, kinh tế, dịch vụ HH mới mọc lên, trong khi ko gian để phát triển thì hết rồi. Còn các cháu "ô dù" thì giống như ở Myanmar, phần lớn là các cháu học sinh sinh viên chưa ra trường, chưa trải nghiệm, chưa có gì để mất, vừa là 1 sự kiện để thay đổi cuộc sống vốn bình lặng của các cháu.
Bác lấy thông tin đâu ra mà kêu đa số (trên 50%) giới trẻ Việt nam trả hết nhà cửa trong vòng 5, 7 năm. Đây là em nói nhà trong thành phố nhé. Ví dụ 1 căn bèo bèo gò vấp cũng trên 3 tỷ. lãi suất+góp hàng tháng không thôi là trên 20 triệu mà là cho trả trong 20 năm cỡ 8%/năm. không lẽ trên 50% người dân đi làm kiếm trên 20, 30 triệu( chưa tính ăn uống, tiêu xài nhé)? Vậy tính ra thu nhập đa số người việt là trên $1000/tháng.

shiluo

Xe container
Em thì giờ lại đang giục ông bà nhà em tiêu tiền chứ đừng tiết kiệm, ông bà đã lo cho con cái nhiều rồi: Đổi xe ông thích (mặc dù tháng chắc không đi được 100km), du lịch, chăm sóc sức khỏe,..
Nhà em thì con học trường làng nên trong lớp tính ra cũng thuộc nhóm có điều kiện trong lớp, một lần con nói ra là mấy bạn trên lớp đến nhà mình chơi bảo nhà mình giàu. Em phải ngồi một buổi để nói chuyện với con, đại loại: Giờ tất cả những gì con có là bố mẹ cho, con có điều kiện hơn một số bạn trong lớp cũng chỉ là con may mắn được sinh ra trong gia đình có điều kiện hơn chứ bản thân con không hơn các bạn đó. Chỉ bao giờ con tự làm ra được và hơn những người khác thì con mới có lý do để tự hào. Với lại giờ con đang học cấp 1 ở trường làng nên tính ra cũng có điều kiện hơn các bạn khác, chứ từ cấp 2 trở đi con sẽ thấy gia đình mình cũng chỉ là tầm trung trong xã hội, nếu con so sánh điều kiện giữa các gia đình con sẽ sinh ra tính xấu là xem thường bạn nghèo hơn và hạ mình trước bạn giàu hơn. Thấy con tỏ vẻ cũng hiểu những không biết thế nào, trẻ con giờ cũng toàn so sánh với nhau.
Em thì xác định là đầu tư nền tảng cho con, sau này cái chính là con sẽ phải tự bơi. Còn vợ chồng em sẽ chi tiêu theo ý thích của mình, đến lúc hỗ trợ được đến đâu thì hỗ trợ không thì con phải chịu. Không có chuyện hi sinh đời bố củng cố đời con, vì ông bà nhà em đã phải hi sinh cho con cái nhiều rồi nên em không để con cái ông bà khổ được, như thế là phụ sự hi sinh của ông bà :D

vinnocauno

Xe tải
Cháu sống ở Nhật Bản.
Tiền cháu kiếm được chỉ đủ sống thôi, chả đáng bao nhiêu để khâm phục.
uh cháu, nhật lùn cũng là nền kinh tế thứ hai thứ ba thế giới rồi, thu nhập bên đấy gấp vài chục lần vn.
Thớt này mọi người đang bàn luận cuộc sống và kiếm tiền tại vn thôi, nơi GDP đầu người 3500$/ năm

Vũ Đức

Xe tăng
Thực tế,còn phải xét trên nhiều phương diện...chứ thế này hên xui lắm.

Tranha131076

Xe tăng
Sáng mới đọc bài này mà suy ngẫm, có nhiều ý kiến trái chiều khác nhau. Thời buổi lạm phát tài sản và đất đai nhà cửa tăng phi mã hàng năm nhiều hơn cả công sức lao động của đa số mọi người, các cụ nghĩ sao khi giới trẻ bây giờ có được phép trông mong vào tài sản của phụ huynh không. Em lo giới trẻ Việt sẽ giống như giới trẻ Hongkong khi đa số 99.99% không thể mua được nhà nếu chỉ dựa vào sức lao động chính mình mà không có phụ trợ từ gia đình. Mời các cụ cho ý kiến.
Có thể bài báo nói đúng.

Tuy nhiện để 1 người được coi là giàu theo đúng nghĩa thì người đó phải có 1 lượng tiền mặt (sẵn sàng tiêu được) hoặc có dòng tiền hàng tháng ổn đỉnh đủ lớn. Vì thế nếu bao nhiêu tiền mà đi mua hết tài sản như đất đai thì kể cả người đó nhiều tài sản giá trị lớn nhưng chất lượng sống của người đó sẽ rất thấp và kg thể coi là giàu! Chết là hết, thế nên có xiền cứ tiêu cho bản thân cho sướng, con cái chỉ cần cho chúng nó học hành tử tế, cho chúng kiến thức là được. Con cái mà cho tài sản, vật chất nhiều chỉ tổ làm hư chúng ra!

coolpix8700

Xe ngựa
Đấy có phẩy khẩu hiệu đ.éo đâu? đấy là thực tế. Vậy ngày xưa, khi hàng triệu bà mẹ tiễn con dứt ruột đẻ ra, nuôi lớn khôn lên đường, dù xác định là rất có thể con sẽ không trở về - họ vì lí tưởng gì? Dân Mỹ, Âu, Nhật, Hàn è cổ nộp thuế, họ vì lý tưởng gì? khẩu hiệu gì? Hay do họ ngu dốt không biết đấu tranh?
Bác không phải giảng đạo lý làm gì!
Em đã từng trực tiếp cầm súng đánh tầu, nghĩa trang cũ của ĐV em (trung đoàn) là cái bến xe Hà Giang bây giờ (cũ vì đã được di chuyển về cây số 18).
Nhưng về em làm kinh tế, vừa tạo công ăn việc làm cho nhiều người, vừa đóng thuế, vừa tích tiền tạo tiền đề cho lũ F1 nhà em để chúng không như em trước đây, nhìn thấy các cơ hội làm ăn (tức là mình thành công) mà đành tiếc rẻ vì không có vốn. Em làm được nên không xấu hổ với những anh em cùng ĐV đã ngã xuống, các cha cha chú (ông già em cũng là lính chống Pháp) cũng đã đổ máu để giữ đất đai cho tụi em và tụi F1, F1 của F1,...
Đó là những việc làm rất cụ thể, chứ không phải chỉ hô khẩu hiệu!

vinnocauno

Xe tải
Tài sản tầm 1bil$ cũng bình thường ở Việt Nam!
thôi xin cụ, bình thường là bình thường như nào, nói cái gì cũng phải có số liệu cụ thể.

1 triệu đô tại vn là 300 năm thu nhập, đây là con số rất rất lớn.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Có những thứ là điều bắt buộc và để làm dịu đi những cảm giác tiêu cực họ phải được xoa dịu bởi những thứ cao cả.

shiluo

Xe container
uh cháu, nhật lùn cũng là nền kinh tế thứ hai thứ ba thế giới rồi, thu nhập bên đấy gấp vài chục lần vn.
Thớt này mọi người đang bàn luận cuộc sống và kiếm tiền tại vn thôi, nơi GDP đầu người 3500$/ năm
Ở đâu kiếm được tiền tích lũy cũng đáng quý cả cụ ạ
Ở nước ngoài thu nhập trung bình bảo là cao hơn nhưng để về tích lũy không nhiều hơn Việt Nam nhiều đâu cụ, nó do nhiều yếu tố tổng hợp lại. Như trong những người bạn của em thì những người giàu nhất (tích lũy được tài sản nhiều nhất) là sống ở Việt Nam chứ không phải nước ngoài

alceste

Xe điện
thôi xin cụ, bình thường là bình thường như nào, nói cái gì cũng phải có số liệu cụ thể.

1 triệu đô tại vn là 300 năm thu nhập, đây là con số rất rất lớn.
Cụ ý viết là 1 Bil$ mà, vừa thống kê xong, ở VN có 6 người.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Bác không phải giảng đạo lý làm gì!
Em đã từng trực tiếp cầm súng đánh tầu, nghĩa trang cũ của ĐV em (trung đoàn) là cái bến xe Hà Giang bây giờ (cũ vì đã được di chuyển về cây số 18).
Nhưng về em làm kinh tế, vừa tạo công ăn việc làm cho nhiều người, vừa đóng thuế, vừa tích tiền tạo tiền đề cho lũ F1 nhà em để chúng không như em trước đây, nhìn thấy các cơ hội làm ăn (tức là mình thành công) mà đành tiếc rẻ vì không có vốn. Em làm được nên không xấu hổ với những anh em cùng ĐV đã ngã xuống, các cha cha chú (ông già em cũng là lính chống Pháp) cũng đã đổ máu để giữ đất đai cho tụi em và tụi F1, F1 của F1,...
Đó là những việc làm rất cụ thể, chứ không phải chỉ hô khẩu hiệu!
Có lẽ cụ chưa xem comment của cụ ấy?
Cụ ấy đương cho rằng: nộp thuế, dưới bất kì mục đích nào, sự nhân danh nào cũng là tước đoạt mồ hôi, công sức và máu.
Nhà cháu chỉ nhắc cụ ấy: Đó là bổn phận!

Chỉnh sửa cuối:

xe_ga

Xe tăng
Các cụ nói thế nhưng các cụ vẫn cả đời lo cho con cái, hết cho nhà cửa rồi lại trông cháu.
Và bây giờ chúng ta bảo là không chiều con cái nhưng thực tế chúng ta vẫn không ngừng lo cho tương lai chúng nó, cả về vật chất và học hành
Thực tế là khi có tiền bạc của cải lúc về già theo lẽ thường chả cho con cháu lại cho người ngoài à cụ? Việc lo cho chúng nó đến lúc trưởng thành vững vàng là trách nhiệm của cha mẹ với con cái. Tuy nhiên nếu suốt ngày cắm mặt đi kiếm thật nhiều tiền mà không để ý đến những việc định hướng về tư tưởng để con cái phát sinh tâm lý hưởng thụ dựa dẫm thì lại rất không ổn cho chúng nó về sau này. Việc nhờ ông bà trông cháu em lại rất không ủng hộ nếu ông bà không thực sự muốn vì trông trẻ con rất vất vả, với em với ông bà thì nếu ông bà thích thì chơi với cháu thôi chứ không dám nhờ ông bà trông cháu - sau này với con cái em cũng vậy.