[Funland] Thời niên thiếu ai đã từng mê cá chọi và... chọi cá

dnnv

Xe buýt
Những con cá chọi khi bị thua thì màu sắc sẽ nhợt nhạt và quan trọng nhất là nó bị mất tính hiếu thắng vĩnh viễn. Những con cá chọi đã bị thua thì dù nuôi ủ sau 1 thời gian nó cũng chỉ tạm quên đi thất bại thôi. Vào trận 1 lúc là sẽ nhơt nhạt thua bỏ chạy, không còn độ lỳ nữa.
Nhưng con cá chọi đã bị thua gọi là cá bị vỡ, nuôi chơi thôi chứ ko chọi đc nữa.
Để tránh bị vỡ cá, dân chơi chuyên không cho đấu bừa bãi, chỉ cho luyện tính hiếu chiến qua gương hoặc lọ để gần nhau. Chỉ cho chọi chính thức khi cá đủ tuổi và đạt phong độ, ghép chọi với đối thủ bằng cân bằng lạng...

Công phu và cầu kỳ lắm...:|
Ngày bé khó khăn, đến mua con cá chọi thôi mà cũng phải xin với dành dụm nên con cá dù thua cũng cố om cho khỏi phí. Giờ nếu chơi cũng không còn được 1 phần như xưa vì giờ có thể mua được hàng chục, trăm con 1 lúc. Nó không còn cảm giác như hồi thiếu thốn nữa.

• Vodka
Reactions: Kuu

Noname_2015

Xe tăng
Những con cá chọi khi bị thua thì màu sắc sẽ nhợt nhạt và quan trọng nhất là nó bị mất tính hiếu thắng vĩnh viễn. Những con cá chọi đã bị thua thì dù nuôi ủ sau 1 thời gian nó cũng chỉ tạm quên đi thất bại thôi. Vào trận 1 lúc là sẽ nhơt nhạt thua bỏ chạy, không còn độ lỳ nữa.
Nhưng con cá chọi đã bị thua gọi là cá bị vỡ, nuôi chơi thôi chứ ko chọi đc nữa.
Để tránh bị vỡ cá, dân chơi chuyên không cho đấu bừa bãi, chỉ cho luyện tính hiếu chiến qua gương hoặc lọ để gần nhau. Chỉ cho chọi chính thức khi cá đủ tuổi và đạt phong độ, ghép chọi với đối thủ bằng cân bằng lạng...

Công phu và cầu kỳ lắm...:|
Những con bị thua thế thì cần cho lọ vào chỗ tối, hoặc giấy bọc kín quanh lọ cho nó tối, gọi là om chọi :D

Những chú chọi mà khi 1 mình trong lọ thì máu, giương vây xù ve lên khi có vật lại gần, nhưng thả con khác vào thì lại ko muốn oánh nhau thì được gọi là "máu lọ".

Xưa còn hay dùng tý nhựa đường gắn đầu que, thả vào lọ cá để luyện cho chọi nó máu.

GIờ này cá cờ có lẽ nó hiền hay sao chứ, trẻ con chả dám thả cá chọi lẫn cá cờ, cá cờ nó bụp chết cá chọi trong nốt nhạc, nếu như cá chọi cà khịa.

Bác chủ xưa có đánh chọi lột bao giờ chưa?

Kuu

Xe lăn
Ngày bé khó khăn, đến mua con cá chọi thôi mà cũng phải xin với dành dụm nên con cá dù thua cũng cố om cho khỏi phí. Giờ nếu chơi cũng không còn được 1 phần như xưa vì giờ có thể mua được hàng chục, trăm con 1 lúc. Nó không còn cảm giác như hồi thiếu thốn nữa.
Đièu cơ bản nữa là bây giờ có quá nhiều thứ để quan tâm, có quá nhiều thứ để chơi chứ không như hồi xưa chỉ có vài trò truyền thống...

Cơ mà thời nào cũng vậy, nếu có thời gian rảnh tự tay mình nuôi-om một con cá chọi hay hoặc tự tay nuôi-vần 1 con gà chọi hay... vẫn là một thú chơi tao nhã, nhiều người đam mê.

hcmt

Xe điện
Chọi ta giờ hơi hiếm, em nghe dân chơi nói cònở mạn Nghi Tam
Thị trường bây giờ cá chọi Thái bán nhan nhản, tìm chọi ta không dễ cụ ạ

Em nuôi mấy con, dòng Halfmoon vây đuôi dài thướt tha và dòng Nemo đuôi ngắn mà em từng nhầm là chọi ta

Choi ta vs betta.jpeg
Tim than ta.jpeg
Xanh 1.jpeg
Ngày xưa em cũng chơi cá chọi, từ Lá mạ đến Tím than. Sau chốt lại là con CHỌI HỒNG (thực ra màu trắng hồng. Con này lì đòn oánh hay lắm. Giờ ko biết còn loại này ko

Giờ thức ăn là mua sẵn hả cụ. Trc toàn đi đãi jun cho cá. Nghĩ lại kinh kinh là (bốc bùn rãnh đem đãi ở ao)

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
Đây, mời cụ ! Chùm dâu da xoan vừa mới vặt cách đây mấy hôm xong. Công nhận dâu da xoan ăn vị bây giờ không như ngày xưa, có cảm giác dài dại chứ ko ngọt với chua sắc tự nhiên như thời trước. Có lẽ do chất dinh dưỡng của thổ nhưỡng bây giờ kém hơn xưa.
Ko phải, ko ngon nữa ko phải vì thổ nhưỡng mà là vì mình già cmnr=))

Forza Azzurri

Xe điện
Vài chục k là có cá chơi rồi cụ
Em biết mà, năm trước em hứng lên làm 2 con betta về chơi, qua mùa đông nó tèo hết. Ko phải nó chết vì lạnh mà mùa đông bệnh nấm vây, mang rất nhiều.

Kuu

Xe lăn
Đương nhiên là ông chọi:))
Kuu cứ nghĩ là ông cờ đi viện cơ :))
Ông chọi nhìn hầm hố dữ tợn, là dòng hiếu chiến, to bằng nhau... mà lại thua.
Hic!

xe vợ mua

Xe tăng
Chưa chắc cụ
Dòng Nemo của Thái đánh lỳ lợm, dai sức vô cùng, trận dưới diễn ra trong 70 phút. Con Nemo tím than đuôi ngắn mà em nhầm là chọi ta đã thắng con Halfmoon

Cụ đã phải sóc, xoáy các kiểu...xong cho ra ô gạch bông xem con nào nhảy ra trước thì thắng chưa?

KNT195

Xe hơi
Cá bột ăn gì hả cụ
Cá của em từng đẻ trứng, con đực ấp và nở ra cá bột con nhưng sau đó cá bột chết vì ko có gì ăn
Ăn hồng trần cụ ah , các nhà nuôi cá trên Nghi Tàm rất thạo món vớt hồng trần , sáng sớm thấy thanh niên nào đạp xe buộc cây vợt dài dọc thân xe kèm theo cái xô thì chuẩn cơm mẹ nấu vừa đi vớt hồng trần về ( tiếc là bây giờ ít khi không nhìn thấy )

hauyenhd

Xe container
Em biết mà, năm trước em hứng lên làm 2 con betta về chơi, qua mùa đông nó tèo hết. Ko phải nó chết vì lạnh mà mùa đông bệnh nấm vây, mang rất nhiều.
Cá chọi thì toàn toi vì bệnh nấm thôi chứ nó bục đến rách mang e thấy vẫn sống nhăn.

NNS

Xe ngựa
Kuu cứ nghĩ là ông cờ đi viện cơ :))
Ông chọi nhìn hầm hố dữ tợn, là dòng hiếu chiến, to bằng nhau... mà lại thua.
Hic!
Cá chọi dương vây phùng mang hiếu chiến thế thôi chứ tuổi gì so với ông cá cờ cụ ơi.
Thủa bé em cứ mê mần ngắm cá cở dưới cống dưới ao, mà lạ là giống cá cờ dưới nước cống đẹp lắm mà vớt ông ý lên là bạc mầu ngay đc

doping113

Xe tải
hí hí. bí quyết là phải cho chúng ăn bọ gậy sống, đầy đủ. Nước không được động. Và thêm con chọi mái . Ngày xưa em chọi thắng hết bọn trong xóm vì chúng nghe lời người lớn, bỏ đói, bỏ tối =))
Thời tôi không cho ăn, vứt vào bể hầm tối om 2 tuần, vớt ra đánh.
Bí quyết là khi chọn đã phải chọn con lỳ rồi, đầu to miệng rộng. Calavat dày.
Nhưng chủ yếu là đến chợ, chọn tại chợ chỗ bán trong túi nilong- cầm cái que gắn cục nhựa đường vo tròn đập vào đầu nó; 1 trận chỉ 2 phút bục tư do trong cái ca sắt, sau đó là xóc, rồi đập và đợi kết: thu hoặc trả tiền độ.
cá nhồng, toàn cho lại.

xe vợ mua

Xe tăng
Thớt này làm e nhớ đến con cá chọi hồi bé e nuôi :)) chả hiểu sau lúc mới mua màu sắc đẹp, đậm rất máu chiến :D Hăm hở xách đi chiến rồi bị chọi thua. Từ lúc đó tự nhiên đụt hẳn, rồi màu nhạt nhạt đi :( Thế là sao hả các bác
Khi nào cá nổi 2 sọc dưa là thua rồi

Honghen2008

Xe container
Em ở Hải Dương nên ko lên mạn Nghi Tàm mua cá
Thỉnh thoảng em có nhảy tàu lên ga Long Biên, sang chỗ bán cá ở cuối chờ Đồng Xuân đầu Bắc Qua mua thôi
Chỗ đấy bán cùng với chim cảnh và Rùa Cụ nhỉ? Em cũng hay lượn lờ chợ này. Nhưng mua thì ít ngắm thì nhiều.

xe vợ mua

Xe tăng
Em thì đi xa nhất là ra ô chợ dừa mua, conf không em vào làng Đơ ở Hà Đông mua vì em ở gần đấy