[Funland] Thời niên thiếu ai đã từng mê cá chọi và... chọi cá

PotusTan

Xe buýt
Cá chôn dưới đất mà sống á?Em lần đầu nghe thấy ^:)^ .Cụ chỉ giúp em cái.TKS cụ
Cá chọi bị "chột" (thường xảy ra sau khi thua 1 trận chiến) thì cho vào chai/lọ, đậy nắp lại (nhớ có phương án thoát khí để có oxy thở), rồi "chôn" (thực chất là cho cái chai/lọ xuống hố nhỏ, lấp đất vào, mục đích là để cho con cá có không gian tối, tĩnh lặng để nghỉ ngơi), chứ ứ phại.... CHÔN (như cách cụ hiểu???).

0946632663

Xe buýt
Om tối, dí nhựa đường vào lọ tập xù vè, xóc lọc trước khi vào trận...Mà em thì thấy bọn này đẹp thật, óng ả, dũng mãnh. Chứ cứ vàng mắt trố đầu nổi u nhìn kinh kinh, chạm vào là hôm sau bơi ngửa...Cá rồng thì thịt tanh, to mà chả hợp cho món gì...
Cháu còn nhớ ngày xưa chọi cá, bọn nó đánh lâu quá mãi không có còn nào nhồng bèn nghĩ ra trò cá nhẩy, vẽ vòng tròn con nào nhẩy ra trước là thắng. Công nhận bọn cá này lỳ đòn thật đã thắng là thắng liên tục mà đã thua là bỏ không đánh được nữa... còn trò nuôi cá con. Đi hái lá dâu cho nó nhả bọt nuôi con.

0946632663

Xe buýt
Chắc cụ đọc không hiểu thôi, chứ trôn cả lọ cá trọi xuống đất là bình thường mà cụ. Còn cháu hay đút ngầm giường hay chỗ tỗi là ok

PotusTan

Xe buýt
Có em. Nhảy tàu điện từ Vọng lên Nghi Tàm để mua cá chọi. Mò khắp các kiểu mương cống vớt hồng trần và giun nuôi cá.
Đến bây giờ, nhiều lúc lấy cái nhíp dài đến hơn 20cm để "gắp" giun cho cá ăn, em cũng không tưởng tượng nổi là tại làm sao mà những ngày xưa cách đây 30-40 năm, mình lại có thể dùng tay để vớt giun ở cống nước, mương thoát nước, rồi lọc bùn ra khỏi giun cũng... bằng tay mà không thấy... có vấn đề gì (em vẫn nhớ em có dùng xà phòng Liên Xô 72% hoặc xà phòng kem để rửa tay sau khi... hành động)???
Bây giờ em đi mua giun cho cá ăn, phải là túi giun (người bán lấy sẵn) rồi cho vào 1 túi nilon khác xách về => đổ cả vào chậu chứa giun, chứ không đủ can đảm dùng ngũ trảo như ngày xưa nữa (Bạn CEO nhà em (aka bà nội tương lai của mấy đứa con của 2 thằng ku nhà em) mà nhìn thấy túi giun, là bạn ấy... nhảy dựng lên như đỉa phải vôi).

Qualcomaptx

Xe tăng
Chắc cụ đọc không hiểu thôi, chứ trôn cả lọ cá trọi xuống đất là bình thường mà cụ. Còn cháu hay đút ngầm giường hay chỗ tỗi là ok
Gầm giường thì em từng cất vì thằng bạn gửi nhờ( mẹ nó ko cho nên nhờ em) chứ chôn xuống đất thì em thấy lạ

hairyscary

Xe điện
Đến bây giờ, nhiều lúc lấy cái nhíp dài đến hơn 20cm để "gắp" giun cho cá ăn, em cũng không tưởng tượng nổi là tại làm sao mà những ngày xưa cách đây 30-40 năm, mình lại có thể dùng tay để vớt giun ở cống nước, mương thoát nước, rồi lọc bùn ra khỏi giun cũng... bằng tay mà không thấy... có vấn đề gì (em vẫn nhớ em có dùng xà phòng Liên Xô 72% hoặc xà phòng kem để rửa tay sau khi... hành động)???
Bây giờ em đi mua giun cho cá ăn, phải là túi giun (người bán lấy sẵn) rồi cho vào 1 túi nilon khác xách về => đổ cả vào chậu chứa giun, chứ không đủ can đảm dùng ngũ trảo như ngày xưa nữa (Bạn CEO nhà em (aka bà nội tương lai của mấy đứa con của 2 thằng ku nhà em) mà nhìn thấy túi giun, là bạn ấy... nhảy dựng lên như đỉa phải vôi).
Dùng vợt xục cả mảng cụ ơi, xong rồi mới lọc. Lọc xong được cục to to cầm tay nó nhũn nhũn hơi bị thích :D

PotusTan

Xe buýt
Cá trên là cá lai, như có nguồn từ Thailan. Còn cá mà thời trẻ bọn em vẫn chơi, bán ở các chợ Mơ, Hôm, Đồng Xuân hay trên làng Nghi Tàm là cá thuần Việt, vây ngắn hơn, mầu sắc cũng không đa dạng như cá Thái.

Nhưng giờ thấy bảo cá Thái chỉ chọi làm cảnh chứ không đánh chết bỏ như cá ngày trước, độ lì lợm và sức bền lại càng thua xa cá Việt.
Đúng là cá Thái màu sắc đa dạng. Nhà cháu hay lên Nghi Tàm chơi với mấy bạn có trại cá cảnh, cá chọi, thấy các bạn ấy cho lai tứ tung giữa cá Việt và cá Thái, mục tiêu là tạo ra sự đa dạng về màu sắc, và tối đa hóa số lượng. Cá nhân nhà cháu thấy không thích, vì mất gốc.
Xanh
Cá Thái, Mã, Indo (cá chọi chiến đuôi cộc, không phải dòng halfmoon đuôi dài) chiến lì lợm, dã man không kém gì cá chọi ta, nếu không nói là... dã man hơn nhiều. (Các) cụ có thể search youtube những clip chiến cá Thái, Mã, Indo ở Việt Nam, của người Việt Nam nuôi cho chiến sẽ thấy câu trả lời -> có những con bị đối thủ cắn xé tan nát 2 bên mang (là cái xương mang), bay cả môi trên, mép dưới (miệng) hay lóc hết cả đám vẩy cho đến tận xương sống ở thân nhưng nhất định không chạy, chiến... bình thường.

bau67

Xe container
Om tối là 1 kỹ thuật sơ đẳng của đám chơi Chọi, làm Chọi chóng lên màu Cụ ạ !
Những con sau trận, vây, khăn bị rỉa tơi tả thì cho thêm giun vào cho chóng mọc liền vây. Sau đó mới bỏ đói để tăng tính hiếu chiến của Chọi.

bau67

Xe container
Ngày xưa mỗi lần đi lựa cũng phải xách về 1, 2 xâu như này. Nhà thì đúng là ngần kia cái lọ. Nhoằng cái đã 25 30 năm rồi, giờ bọn trẻ con nó chả thích mấy trò này nữa.

:)) View attachment 6363577
Ngày xưa làm gì có lọ này, toàn chai trắng 65, 75 thôi.
Trước khi chọi thì đổ cả 2 ra chậu nhỏ để hòa nước, không con nào lợi nước cả ! :))
Sau đó mới xóc để rút ngắn thời gian chọi. Có xóc xoáy, xóc lắc, chấp xóc..... Hay lắm ! Cãi chửi nhau như mổ bò !

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ngày nhỏ em chỉ hay chơi cá cờ vì mương gần nhà rất nhiều cá này. Bắt về để nuôi trong lọ thủy tinh.

Havo

Xe điện
Em xưa cũng thích tím than, toàn đọc câu nhất tím than nhì lá mạ. Đuôi hội này quả đào đẹp, nhưng khi đánh nhau bị tước vào tận gốc nhìn xót, lả tả rách như tàu lá chuối. Trước em hay cắt ngắn đuôi với vây bọn nó đi, trẻ con nghịch, với cả hy vọng nó thắng. Xưa chọi nghĩ cũng ác, cho vào cái ống bơ, cối mấy nhát đầu con cá sứt to tướng mà nó vẫn đánh, rồi ngậm mồm nhau oằn oại.
Sau em có cách om, cho cá to tướng ra trông cực khỏe, vây ngắn thân to, vác đi mấy hàng bán cá chọi để chọi mà người ta toàn từ chối, chắc do sợ thua. Lúc đó cũng lớp 8,9 nên cũng chán dần không chơi cá chọi nữa.
Hôm trước, thấy vợ mua mấy con về thả hồ sen toàn kêu là cá thần tiên, em cứ bò ra cười.
Con cá chọi cờ (quê e hay gọi sọi cờ) còn có tên là cá Thiên Đường (hình như bọn Pháp nó đặt vậy khi nhập từ Đông Dương về mẫu quốc làm cá cảnh). Thần Tiên với Thiên Đường nó cũng gần nhau :D có thể thông cảm được :D

happyhn

Xe container
Ngày xưa bọn em có câu xếp thứ tự độ máu theo màu sắc : nhất chì nhì mạ 3 than 4 hồng
0 biết cc có thấy thé 0?

happyhn

Xe container
Ngày nhỏ em chỉ hay chơi cá cờ vì mương gần nhà rất nhiều cá này. Bắt về để nuôi trong lọ thủy tinh.
Những năm 8 mấy sông Kim Ngưu nước còn xanh. Thi thoảng cũng có người vác lưới ra đánh. Toàn rô ta với sin sít. Có năm em ra vục trộm được mớ cá, trong đấy có 1 con sin sít >1 lạng tươi. Thuộc dòng cực hiếm. Mang về nuôi trong xô tôn hàng năm trời. Đến tầm to như này nó 0 sợ người. Cho gương vào nó bục rung cả xô. Có lần thàng hàng xóm vác chọi sang rủ đánh. Em lừa bắt cụ sin sít thả vào. Ông hàng xóm nhảy dựng cuóng cuồng đòi bắt ra :))

ly xây chừng

Xe tải
Dễ với người biết và ko dễ với người như em
Em đã từng cho lai và cá con đã nở. Rất tiếc do ko biết cho ăn nên cá con đc 1 tuần thì chết hết
hông biết các cụ có tin hông, chứ cháu tin là cũng do tay nuôi đó ạ! thời đi học, em hay đến nhà thầy chơi .... thấy cô có 2 cái chậu sành( trong nam gọi là chậu hoa hông chưa bùn, 1 chậu cô thả rong đuôi chó, 1 chậu cô thả súng .... trời ơi, có đá xanh cả hồ. cô nói dễ đẻ lắm, tao có cho nó ăn gì đâu ..... cho nhà cháu 10 con mang về, cũng chẳng ra làm sao! mấy năm nay c v cung nhàn, cháu nhớ thời trẻ con nên chơi lại, 1 đàn có 2 bé trưởng thành là mừng, khoe ầm cả nhà.

happyhn

Xe container
Cụ nào đó nhắc đến tên cá bảy mầu, có phải là còn tên khác là cá thái hà, trước hay sống trong hồ hoặc cống rãnh không nhỉ?
Em cũng gọi là cá 7 màu. Nhưng tụi “Hà Nội” gọi là “mây chiều”. Giờ có hội chơi 7 màu rất lớn còn gọi là guppy gì đó.
7 màu và mây Chiều là 2 loại khác nhau. Chỉ gióng nhau hình dáng. Còn màu sắc là hoàn toàn khác nhau nhé 2 cụ (Cũng phải đính chính là Bọn HN tụi em quan niệm như vậy)
Mây Chiều con cái 0 có màu, con đực có màu lốm đốm

images (1).jpg

bảy màu thì con đực màu loang lổ, sặc sỡ. Màu sắc lan toàn thân chứ 0 như Mây Chiều. Con cái có màu ở đuôi

Ngoài ra còn có Mây Chiều Pha Lê. Hình dáng như 2 loại trên nhưng có màu vàng trong. Con đực có thêm màu đỏ ở đuôi. Em 0 tìm được ảnh đúng loại trước đây. Những con phía dưới lai 7 màu rồi

Lance81

Xe hơi
Bây giờ cá chọi có tên gọi mĩ miều rồi các cụ ạ:Betta.Rất nhiều dòng như harlmoon,fancy,galaxy,koi,dragon...Nuôi thuỷ sinh đẹp lắm.giống cá này dễ nuôi,khoẻ,nhảy ra ngoài cạn cả tiếng đồng hồ xong bắt vào dưỡng,độ chục hôm lại kè bình thường.Chơi betta e khoái nhất là cho nó ép lai tạo giữa các dòng,nhiều con đột biến ra nhiều dòng đẹp lắm.Nuôi cá con thì hơi cực khoản thức ăn,giờ mua hồng trần(bo bo) ở Hà Nội hiếm lắm

happyhn

Xe container

tuannghiagtvt

Xe buýt
Cụ gọi cá chọi bành (xù) rất giống với cách gọi của dân Hải Dương nhà em
Ve, bành, bục :)
Em cũng Hải Dương, như khu em gọi là ve, xù và bụp.
Ngày nhỏ còn vụ đi vớt giun để đổi cá, cứ cục giun bằng đầu ngón chân cái thì đổi được con cá nhỏ, biết chọn thì được cá đực nuôi cho chọi.

Chỉnh sửa cuối: