Thông tin du lịch Hạ Long, Quảng Ninh từ A-Z

Trạng thái
Thớt đang đóng

Xe ngư

Xe điện
E đẩy cho sự phát triển du lịch tỉnh nhà ạ

Đức 81779

Xe hơi
Hihi em cứ đưa khách xuống Hạ Long là nằm Ks chờ không đi đâu cả.

acdo

Xe tải
- Hạ Long là Thành phố thuộc tỉnh bao gồm cả Bãi Cháy và Hồng Gai.
+ Phường Bãi cháy là khu du lịch nằm bên này cầu (gần Hà Nội)
+ phường Hồng gai (hay còn gọi là Hòn Gai) là khu dân cư bên kia cầu (phía xa HN).
Cụ hình dung ra chưa? Có cần em tô màu trên map ko?
Cụ chưa chuẩn
Hạ Long là tp trung tâm của tỉnh, thành lập cơ bản trên thị xã Hòn Gai trước đây, có sát nhập thêm số đất của Hoành Bồ như Việt Hưng, Đại Yên
Tên gọi Thị xã Hòn Gai cũ bao gồm cả bờ tây cửa Lục từ Bãi Cháy - Cái Dăm - Giếng Đáy - Hà khẩu
Và bờ đông từ bến phà đến đèo Bụt
Nhưng chi tiết hơn, dân bản địa Hòn Gai vẫn thường gọi phía bờ tây - hay đầu phía tây là bên Bãi Cháy, đầu đông là bên Hòn Gai,
Hòn Gai đâu chỉ có phường Hòn Gai chỉ tính từ bến phà đến Kênh Liêm đã có 5 phường: Hòn Gai, Bạch Đằng, Trần Hưng Đạo, Yết Kiêu, Cao Thắng.
Nói cho chuẩn thế hệ từ 7x như bọn em cho đến các cụ vẫn dùng từ Hòn Gai cho HL bây giờ, nghe nó mộc mạc, gần gũi,
Chỉ có thế hệ trẻ, hay các cụ ở xa mới thường dùng HL
sang mồm hơn, nhưng với bọn e nghe nó gượng gạo

SkyBay

Xe tải
Cụ ơi nếu muốn đặt loại căn hộ như cụ nói thì đặt ở đâu và dịp 30/4 này có đông lắm không nhỉ
Cụ có thể lên trang AirBnB search Hạ Long, Quảng Ninh. Lưu ý là những nhà kiểu này bác nên chọn những nhà thường xuyên có khách, có nhiều comment tốt (chứ tham rẻ chọn nhà ít hoạt động, mọi thứ kg ẩm mốc, kg duy trì trong tình trạng tốt thì kg ổn). Dịp 30/4 thì tầm này đa số là full lịch hết rồi cụ ạ.

pikolo

Xe máy
Xong cụ show mấy cái ảnh lên đây cho các cụ khác biết với nhé. Nhà cụ có trẻ con thì mua cho bọn chúng gói thức ăn cá bán ở quầy thu ngân, bọn trẻ nhà em khoái trò đó lắm
Ok cụ a. Em tính đi có cả trẻ con mà hihi

bolide

Xe tải
Cụ chưa chuẩn
Hạ Long là tp trung tâm của tỉnh, thành lập cơ bản trên thị xã Hòn Gai trước đây, có sát nhập thêm số đất của Hoành Bồ như Việt Hưng, Đại Yên
Tên gọi Thị xã Hòn Gai cũ bao gồm cả bờ tây cửa Lục từ Bãi Cháy - Cái Dăm - Giếng Đáy - Hà khẩu
Nhưng chi tiết hơn, dân bản địa Hòn Gai vẫn thường gọi phía bờ tây - hay đầu phía tây là bên Bãi Cháy, đầu đông là bên Hòn Gai,
Hòn Gai đâu chỉ có phường Hòn Gai chỉ tính từ bến phà đến Kênh Liêm đã có 5 phường: Hòn Gai, Bạch Đằng, Trần Hưng Đạo, Yết Kiêu, Cao Thắng.
Nói cho chuẩn thế hệ từ 7x như bọn em cho đến các cụ vẫn dùng từ Hòn Gai cho HL bây giờ, nghe nó mộc mạc, gần gũi,
Sao em search trên wiki thì Hồng Gai là 1 phường của TP Hạ Long nhỉ?

gocart

Xe cút kít
Trước đây thì thị xã Hòn Gai có phường Hạ Long. Sau lên thành phố Hạ Long thì phường lấy tên là Hòn gai.
Dân gian thì nếu nói Hòn gai sẽ hiểu gồm phần phía Đông thành phố, phần phía Tây là Bãi Cháy.

Lead_trang

Xe hơi
e chấm cái nghiên cứu sang tuần đi hạ long ạ

gocart

Xe cút kít
Các cụ cho em hỏi là em từ hn đi cái chiên từ đêm t6 thì nên ngủ ở bãi cháy hay hòn gai cho tiện đường nhỉ. E chỉ cần ngủ thôi; 2-400k/đêm là ok rồi. Sáng hôm sau ăn sáng đi luôn thôi. Ngủ ở hòn gai thì
sáng hôm sau lại phải lộn ra đường cao tốc đi à hay là đi đường cũ thì hơn, các cụ giúp em với
Nếu cụ chỉ đi Cái Chiên và không tạt vào đâu thì xe khách giường nằm Mỹ Đình - Móng Cái là lựa chọn tốt.
Lên xe khoảng 21h tại Mỹ Đình, khoảnh 5-6h sáng sẽ đến Hải Hà bắt tiếp taxi ra phà.
Như vậy vừa tiết kiệm thời gian và chi phí.

bau67

Xe container
Du lịch Hạ Long thì các Cụ nên mua tour của mấy hãng tàu có tiếng. Trải nghiệm sống và tham quan trên biển nó khác với loanh quanh trên đất liền.

acdo

Xe tải
Trước đây thì thị xã Hòn Gai có phường Hạ Long. Sau lên thành phố Hạ Long thì phường lấy tên là Hòn gai.
Dân gian thì nếu nói Hòn gai sẽ hiểu gồm phần phía Đông thành phố, phần phía Tây là Bãi Cháy.
Chuẩn, wiki chưa phải là lịch sử, càng không như đời thường, không thể lấy phường Hồng Gai mới ( trước là phường Hạ Long) đoạn từ bến phà phía đông đến Cà phê Thơm, theo trục đường Lê Thánh Tông làm đại diện tên gọi Hòn Gai như ta thường gọi

Dũng xì gà

Xe đạp
về địa danh Hồng Gai thì các cụ comment ở đây đều chuẩn cả vì nó liên quan đén cả 1 quá trình lịch sử (mỗi cụ nói đến 1 giai đoạn nên ai cũng đúng).
Tuy nhiên đứng về phía khách du lịch thì các cụ ở xa chỉ cần hiểu Hồng Gai hay Hòn Gai là ý chỉ khu dân cư bên kia cầu Bãi Cháy.
Còn nói Bãi Cháy là nói đến khu du lịch bên này cầu.
nói TP Hạ Long là nói chung cả Hồng Gai và Bãi Cháy thế cho dễ hiểu ạ

PBN

Xe buýt
Cụ mợ có trẻ con nhớ mang theo giấy khai sinh để khuyến mại giá vé du lịch. Nhà em có căn hộ homestay ngon bổ rẻ 2 phòng ngủ, 2 toilet ở được max 6 người.
Em đánh dấu thông tin này phát. Căn hộ cụ ở chỗ nào ạ ? Để xe ok chứ ạ ?

Arizona

Xe tăng
Cụ cho quota ta tổng hành trình hoặc quota đi tàu thì mọi người tư vấn mới chuẩn được. Tàu có các hạng tù 3* đến 5* giá chênh nhau cũng nhiều đấy cụ.
Giá trung bình từ 3 - 5M/ng/đêm (2 ngày)
Ks thì phụ thuộc thời gian đi. Nếu đi ngày lễ thì 5-700 cũng ko đc ks ngon đâu cụ
Ngân khố hạn hẹp nhưng vẫn muốn cho các cụ ngủ đêm trên tàu. Tàu gỗ em cũng chỉ thấy 10-12 cabin thì không đủ cho cả đoàn được. Tàu sắt lớn lại vượt ngân sách. Tiền nhiều để thuê tàu chứ còn làm gì nữa cụ nhỉ :D
Dự kiến tuần đâu tháng 8 sẽ đi ạ.

berryfun

Xe điện
Cụ chưa chuẩn
Em nhà quê, người cũ vẫn thích kiểu bên Hòn gai hơn, cảm giác người bên đó vẫn đậm chất phố hơn chầm chậm nhè nhẹ so với các khu mới của Hạ long hiện nay. Nhưng cuộc đời vật đổi sao giời giờ gọi riết hạ long cũng quen mồm :)):))rồi.

salesvietlong

Xe buýt
Cụ có homestay cái Villa nào đẹp yên tĩnh thì giới thiệu cho em với
Mùa đông năm ngoái,mấy gia đình bọn em thue villa trong khu villas hùng thắng,chủ villa có 3 cái biệt thự 5PN sát nhau.Gía đợt đó 700k/đêm cũng tốt.
Để em hỏi giúp mợ mấy chỗ xem thế nào

Dũng xì gà

Xe đạp
Ngân khố hạn hẹp nhưng vẫn muốn cho các cụ ngủ đêm trên tàu. Tàu gỗ em cũng chỉ thấy 10-12 cabin thì không đủ cho cả đoàn được. Tàu sắt lớn lại vượt ngân sách. Tiền nhiều để thuê tàu chứ còn làm gì nữa cụ nhỉ :D
Dự kiến tuần đâu tháng 8 sẽ đi ạ.
e cập nhật lại thông tin tàu ngủ đêm cho cụ tham khảo ở mục 8 #1 rồi nhé.
post lại phát vào đây cho cụ đỡ phải lội lại:

8. Tàu riêng ngủ đêm trên vịnh Hạ Long hạng sang 3* - 5*, đi 2 ngày 1 đêm, NGỦ ĐÊM trên tàu.
Thuê cả tàu:
5 phòng (10 khách): 10,5 triệu/01Tàu
7 phòng (14 khách): 12 triệu/01 tàu/01 đêm
9 phòng (18 khách): 13,5 triệu/01 tàu/01 đêm
11 phòng (22 khách): 15 triệu/01 tàu/01đêm

nếu đi ghép thì 2-4 triệu/khách (2 người 1 phòng trọn gói ăn uống ngày 3 bữa quần áo mặc cả ngày)

Các cụ tham khảo 1 số công ty du thuyền sau:
- Công ty du thuyền Việt Nam (0934.455.899)
+ Loại 3 sao: 2.3M cho 2N1Đ
+ Loại 4 sao: 2.7M cho 2N1Đ
+ Loại 5 sao: 3.5M cho 2N1Đ

- Công ty du thuyền Pradise Hạ Long (0906.099.606) có 2 du thuyền 5 sao nổi tiếng
+ Paradise luxury: 3,5M-5.7M cho 2N1Đ
+ Paradise elegance: 3.7M cho 2N1Đ

cụ đoàn đông mà thuê cả 1 tàu to thì rẻ hơn đi ghép đó.

Trạng thái
Thớt đang đóng