[Funland] Thông tin về Học viện Nông nghiệp Việt Nam ?

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Cơ hội trong lĩnh vực này rất nhiều, nhưng nhìn ra, dám nhận và đón nhận rồi giữ được,... cũng mất rất nhiều công và không chỉ cố gắng là đủ. Dù có khả năng thì vẫn phải nhờ cả vận may.
Vẫn chỉ gói gọn trong nông nghiệp, em đã gặp chỗ này: 900ha đất ba zan đỏ, nước ngoài con sông bao 1/3 chu vi còn có cả 1 hồ chứa lớn. Trong đó có 300ha đất cau su đã bắt đầu khai thác.
Hồi đó các bác LĐ nói là tỉnh sẵn sàng giao khoán (tức là chỉ trả 1 số tiền tượng trưng cho cái DA họ vừa đầu tư), lần nào ra HN cũng gọi em ra ngồi. Nhưng nhà em không có người. Nói với chú em rể thì chú cũng hờ hững vì vẫn đang lo cho doanh nghiệp của chú ấy. Bản thân em cũng vừa mua chỗ bây giờ. Công việc còn đang ngổn ngang, giữ cho nó sống còn chưa chắc.
Sau này biết họ bán cho 1 doanh nghiệp nước ngoài với giá 3tr. USD. Nhưng dù hồi đó có biết là sẽ bán được như vậy thì tụi em cũng không đủ khả năng. Khi ngồi với mấy anh LĐ kia thì em cũng phải nói là chỉ có thể hướng chung chung, còn phải làm mới biết được việc cụ thể như thế nào.

Phu Quy 01.JPG

Phu Quy 02.JPG

Phu Quy 03.JPG
Nhiều khi e nghĩ đó là 1 cơ duyên gì đó.chắc cuộc đời nó hướng cụ về cái mảng kia rồi.nhưng k gặp cái này lại gặp cái khác.biết đâu khi bên này ổn định cụ lại có duyên thì sao

coolpix8700

Xe ngựa
Nhiều khi e nghĩ đó là 1 cơ duyên gì đó.chắc cuộc đời nó hướng cụ về cái mảng kia rồi.nhưng k gặp cái này lại gặp cái khác.biết đâu khi bên này ổn định cụ lại có duyên thì sao
Chỗ đó cách HN hơn 100km, mà hồi đó em vừa mua chỗ bây giờ.
Ôm để nuôi chắc được, nhưng bán lại ngay lấy chênh lệch thì cần tay đủ to, tụi em chưa đủ khả năng!

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Chỗ đó cách HN hơn 100km, mà hồi đó em vừa mua chỗ bây giờ.
Ôm để nuôi chắc được, nhưng bán lại ngay lấy chênh lệch thì cần tay đủ to, tụi em chưa đủ khả năng!
E thấy trên này ít người chia sẻ những việc làm ăn như cụ.cá nhân e lại thích nghe những chuyện kiểu này :D

wae alpha

Xe tải
Tùy học lực của F1 nhà bác nên chọn trường vừa sức học
- Học tốt thì vào các trường như top, ở đây F1 nhà bác sẽ có nhiều cơ hội hơn, ví dụ: thày chuyên môn tốt, cơ sở vật chất để thực hành tốt...
- Học lực vừa thì thi các trường như công nghiệp, điện lực, mỏ địa chất...
Em ko rõ bjo thi tuyển xét tuyển như thế nào nhưng mà 1 số trường lấy điểm theo bộ môn ấy thì trước khóa em có 1 số trường hợp thi vào khoa điểm thấp để vào trường, sau 1 năm chuyển sang khoa yêu thích mà điểm cao :))
Cảm ơn bác, F1 nhà cháu học lực tầm khá thôi. được cái chăm chỉ.

duahau123456

Xe hơi
Cho mình hỏi hiện bạn đang kinh doanh lĩnh vực gì ạ? Con mình cũng đang học nông nghiệp nên mình hỏi thử xem liệu có thể qua học việc khi rảnh rỗi được ko?
E đang xuất khẩu nông sản cụ ạ. E rất welcome nếu con cụ có thái độ và tư duy tốt.

Ly Van Nam

Xe hơi
Cháu học nông nghiệp ra đây. Trường to và đẹp.hehe

coolpix8700

Xe ngựa
E thấy trên này ít người chia sẻ những việc làm ăn như cụ.cá nhân e lại thích nghe những chuyện kiểu này :D
Nghĩ đến chỗ này em vẫn hơi tiếc.
Không phải tiếc cái 3 triệu $ 2-3 năm sau đó, bây giờ cầm từng ấy tiền chắc chỉ đến mua góc nào đó vài ha.
Mà bác nhìn mấy cái nhà đang xây là DA của tỉnh đầu tư cho 3000 bò sữa. Nuôi bò sữa ở khí hậu nóng như vậy rất khó, nhưng đổi lại là bò thịt thì lại được. Bò thịt nuôi không phải là từ con bê vừa cai sữa, mà là bò nhập từ Úc sắp thịt được rồi nhưng được ưu đãi với giá bò giống, nhập xong về chỉ cần nuôi vỗ béo 1 hay 2 tháng bò sẽ tăng cân rất nhanh. Đất ba zan rất mầu mỡ, nước tưới lại có sẵn nên ngoài cỏ, còn có thể trồng rất nhiều thứ cây có giá trị (hồi đó em đã thấy có người vào thuê đất trồng rau mang ra HN). 300ha cao su bắt đầu cho thu hoạch có thể nuôi cả cái cơ sở này lúc ban đầu để làm các việc khác,...
Cách làm này tụi em cũng đang áp dụng cho cty bây giờ. Không phải chỉ đi bằng 2 chân và cả trong thời gian covid này, phần cho thuê nhà xưởng không chỉ phải giảm giá, mà nhiều khách hàng cả 5-6 tháng vừa rồi chưa trả được đồng nào, phần nông nghiệp cũng không cần nói, tụi em đã giảm xuống mức tối thiểu, cả 3 tháng vừa rồi không có 1 sản phẩm bán ra...
Em cũng chỉ viết mấy thứ này để mọi người thấy, cái ngành nông nghiệp này, rất tầm thường, nhưng nếu để ý lại là ngành có rất nhiều cơ hội cho những người chăm chỉ và biết tính toán!

Chỉnh sửa cuối:

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Nghĩ đến chỗ này em vẫn hơi tiếc.
Không phải tiếc cái 3 triệu $ 2-3 năm sau đó, bây giờ cầm từng ấy tiền chắc chỉ đến mua góc nào đó vài ha.
Mà bác nhìn mấy cái nhà đang xây là DA của tỉnh đầu tư cho 3000 bò sữa. Nuôi bò sữa ở khí hậu nóng như vậy rất khó, nhưng đổi lại là bò thịt thì lại được. Bò thịt nuôi không phải là từ con bê vừa cai sữa, mà là bò nhập từ Úc sắp thịt được rồi nhưng được ưu đãi với giá bò giống, nhập xong về chỉ cần nuôi vỗ béo 1 hay 2 tháng bò sẽ tăng cân rất nhanh. Đất ba zan rất mầu mỡ, nước tưới lại có sẵn nên ngoài cỏ, còn có thể trồng rất nhiều thứ cây có giá trị (hồi đó em đã thấy có người vào thuê đất trồng rau mang ra HN). 300ha cao su bắt đầu cho thu hoạch có thể nuôi cả cái cơ sở này lúc ban đầu để làm các việc khác,...
Cách làm này tụi em cũng đang áp dụng cho cty bây giờ. Không phải chỉ đi bằng 2 chân và cả trong thời gian covid này, phần cho thuê nhà xưởng không chỉ phải giảm giá, mà nhiều khách hàng cả 5-6 tháng vừa rồi chưa trả được đồng nào, phần nông nghiệp cũng không cần nói, tụi em đã giảm xuống mức tối thiểu, cả 3 tháng vừa rồi không có 1 sản phẩm bán ra...
Em cũng chỉ viết mấy thứ này để mọi người thấy, cái ngành nông nghiệp này, rất tầm thường, nhưng nếu để ý lại là ngành có rất nhiều cơ hội cho những người chăm chỉ và biết tính toán!
E thì thấy cái nghành nn nó k tầm thường tí nào.trước e làm cám e hiểu.e cũng suy nghĩ rất nhiều về con bò thịt.nhưng tiền và tầm chưa đủ nên chỉ dừng ở ý tưởng.thịt bò ở quê đi chợ muộn thôi là k còn.vậy thị trường đang thiếu rất nhiều.cái đất bazan trồng cây lấy gỗ hoặc cỏ voi cho bò là hợp.nghành nông nghiệp mình đang ở bước đầu thôi.chứ còn nhiều tiềm năng lắm.nhìn sang nước Nhật là hiểu

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
E đang xuất khẩu nông sản cụ ạ. E rất welcome nếu con cụ có thái độ và tư duy tốt.
Vợ cũ bạn mình cũng làm mảng này, thấy cô bé đó làm rất khá, coa 3 đứa con chả hiểu sao lại ly hôn, hình như bạn mình léng phéng thì phải.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Trồng trọt, chăn nuôi,thú y....
Con gái ngành này ko hot như con trai đâu cụ mà lăn lộn khá mệt :) vì làm kỹ thuật khá vất và cũng bẩn. Trừ khi bạn ấy nhanh nhẹn xốc vác.
Nên em ko nghĩ tốt cho con gái...

duahau123456

Xe hơi
Vâng để cháu nói chuyện với bạn ấy rồi cháu pm cụ ạ. Bạn nhà cháu vẫn hơi trẻ con.
Con cụ học ngành gì ạ? Cty e vừa phát triển vùng nguyên liệu, R&D sản phẩm, Chế biến, sales & marketing. Môi trường cty cũng trẻ trung năng động. E thì đang cần bạn về mảng bảo quản nông sản.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Con cụ học ngành gì ạ? Cty e vừa phát triển vùng nguyên liệu, R&D sản phẩm, Chế biến, sales & marketing. Môi trường cty cũng trẻ trung năng động. E thì đang cần bạn về mảng bảo quản nông sản.
Cháu ruột em vừa ra trường, chắc bằng giỏi của khoa công nghệ thực phẩm, năng động, thông minh, nhanh nhẹn, làm sales rất tốt, cụ có cần ko ah?

just for fun

Xe lăn
Con nhà cháu đang học công nghệ sinh học, cháu còn chưa biết gì nhiều, mong cụ thu nhận đào tạo thêm ạ.
công ty cụ ở chỗ nào ạ?

meomun346

Xe container
Học ở nông nghiệp cũng chả sao miễn là cháu nó chăm chỉ,tu chí học hành.
Đừng đùa cụ ei. Các cán bộ đầu ngành của tỉnh cháu đều từ lò ĐH Nông nghiệp ra hết đó ạ. Tương lai lắm đấy. Cháu ở Tuyên Quang cụ nhá, hơi xa thổ đu 1 tí, độ 2,5h ô tô.