[Funland] Thông tin về vụ g.iết người phân xác phát hiện ngày 13/10/2023

Ếch

Xe tăng
Giả thiết để cccm ko vội trách bà mẹ: gamer oánh đến 1h sáng, chứ ko phải hs chăm ngoan học đến giờ đó.

jazzzzz

Xe lăn
Báo cáo các anh chị trong group, em có lời nhờ vả gửi tới cả nhà:
Vừa qua (ngày 20/10) xảy ra vụ án mạng đau xót ở Hà Đông. Thông tin ban đầu, hung thủ đánh chết mẹ là con trai mới 14 tuổi.
Sơ bộ thông tin tìm hiểu ban đầu và từ phía gia đình thì nguyên nhân là do áp lực học hành, mẹ con xung đột, nên đứa con đã phản kháng - hành vi mất kiểm soát. Sự việc này đang được cơ quan công an vào cuộc điều tra và sẽ có kết luận trong thời gian tới.
Nghịch cảnh đau đớn cùng cực. Chồng của nạn nhân là phóng viên của báo Nông nghiệp VN ( bạn này là một cây viết, đã đạt nhiều giải báo chí Quốc gia về thể loại phóng sự nông thôn). Đêm xảy ra sự việc, cậu PV đang đi công tác tại miền núi phía Bắc.
Chuyện cũng đã xảy ra rồi, phía gia đình và bạn Pv rất mong các cơ quan báo chí đồng nghiệp trong khi chờ cơ quan chức năng làm rõ thì không thông tin, phân tích đi sâu sự việc, giúp bớt tổn thương mất mát mà phía gia đình đang phải chịu đựng.
Vậy tôi chuyển lời từ phía gia đình và thay mặt cơ quan có lời đề nghị các anh chị trong nhóm mình sẻ chia hỗ trợ giúp ạ.
Trân trọng cảm ơn các anh các chị!
Hôm đầu nghe tin bố làm PV báo NN, rồi nhắc đến tên con em đã ngờ ngợ.
Nếu đúng thì tội cho bạn ấy quá, những bài báo phóng sự luôn dưới góc nhìn lạc quan.
Em nghĩ chúng ta nên dừng lại chờ thoing tin chính thức của cơ quan điều tra

moly

Xe tăng
nhưng có vấn đề là: nếu mọi việc được thông tin là áp lực học hành, mẹ ép con học và dùng búa đánh con, 1h sáng gọi con dậy học. Mà bà mẹ nếu ko phải vậy thì thật là tội . mất rồi nhưng nếu vậy thfi chính mính lại đẩy con mình vào hoàn cảnh đó. Tội cho người mất, một người mẹ. Em thấy xót xa cho một người mẹ nếu bị mang điều tiếng vậy mà chỉ là tháy con đánh game đén sáng dấu điện thoại của nó đi

khanhpt4

Xe tăng
Nếu đúng thì tội cho bạn ấy quá, những bài báo phóng sự luôn dưới góc nhìn lạc quan.
1 nhà báo có năng lực và rất tâm huyết với nông thôn, thật quá xót xa cho đại gia đình Cụ ấy!

hiepnongdan1988

Xe tải
Buồn cho 1 gia đình. Đang hạnh phúc viên mãn, giờ người chết, người vô tù, người thì đi công tác về thấy mất vợ, con trai vô tù, con gái thì tự nhiên mất đi người mẹ thân yêu chăm sóc, ông anh cả hay chơi cùng giờ lại vướng vòng lao lý.. Đau lòng..

Chỉnh sửa cuối:

Mít tố nữ

Xe tăng
Báo cáo các anh chị trong group, em có lời nhờ vả gửi tới cả nhà:
Vừa qua (ngày 20/10) xảy ra vụ án mạng đau xót ở Hà Đông. Thông tin ban đầu, hung thủ đánh chết mẹ là con trai mới 14 tuổi.
Sơ bộ thông tin tìm hiểu ban đầu và từ phía gia đình thì nguyên nhân là do áp lực học hành, mẹ con xung đột, nên đứa con đã phản kháng - hành vi mất kiểm soát. Sự việc này đang được cơ quan công an vào cuộc điều tra và sẽ có kết luận trong thời gian tới.
Nghịch cảnh đau đớn cùng cực. Chồng của nạn nhân là phóng viên của báo Nông nghiệp VN ( bạn này là một cây viết, đã đạt nhiều giải báo chí Quốc gia về thể loại phóng sự nông thôn). Đêm xảy ra sự việc, cậu PV đang đi công tác tại miền núi phía Bắc.
Chuyện cũng đã xảy ra rồi, phía gia đình và bạn Pv rất mong các cơ quan báo chí đồng nghiệp trong khi chờ cơ quan chức năng làm rõ thì không thông tin, phân tích đi sâu sự việc, giúp bớt tổn thương mất mát mà phía gia đình đang phải chịu đựng.
Vậy tôi chuyển lời từ phía gia đình và thay mặt cơ quan có lời đề nghị các anh chị trong nhóm mình sẻ chia hỗ trợ giúp ạ.
Trân trọng cảm ơn các anh các chị!
Qua em theo dõi bài viết mà cũng không dám còm gì vì thật sự cảm thấy thật đau đớn cho cả gia đình. Làm cha mẹ giờ thật khó, cả những đứa trẻ cũng có bao điều vướng mắc mà dung hoà không dễ.
Thằng con lớp 12 của em ở lớp thì cũng cô khen nhưng mà không ít lần em với nó cũng tranh cãi căng thẳng đến mức em phát khóc vì con, còn nó cũng không ít lần gào lên phản đối như muốn rách họng. Đơn giản như chuyện tập trung học Anh văn cũng mất bao lần tranh luận mà hai mẹ con đều bừng bừng giận dữ, từ hồi lớp 10 tới giờ. Ơn trời năm nay lớp 12 nó đã hiểu ra tại sao em suốt ngày nhắc nhở nó. Mất tận hơn 2 năm cho một chuyện rất đơn giản là con nên học Anh văn tử tế trước khi bước vào lớp 12.

moly

Xe tăng
Qua em theo dõi bài viết mà cũng không dám còm gì vì thật sự cảm thấy thật đau đớn cho cả gia đình. Làm cha mẹ giờ thật khó, cả những đứa trẻ cũng có bao điều vướng mắc mà dung hoà không dễ.
Thằng con lớp 12 của em ở lớp thì cũng cô khen nhưng mà không ít lần em với nó cũng tranh cãi căng thẳng đến mức em phát khóc vì con, còn nó cũng không ít lần gào lên phản đối như muốn rách họng. Đơn giản như chuyện tập trung học Anh văn cũng mất bao lần tranh luận mà hai mẹ con đều bừng bừng giận dữ, từ hồi lớp 10 tới giờ. Ơn trời năm nay lớp 12 nó đã hiểu ra tại sao em suốt ngày nhắc nhở nó. Mất tận hơn 2 năm cho một chuyện rất đơn giản là con nên học Anh văn tử tế trước khi bước vào lớp 12.
em đây con lớp 7. hướng chuyên chọn đây. Nhưng ko cho con học khuya đâu. nhưng vẫn phải ốp nó để đugns lộ trình. Vì nó chỉ là đứa trẻ mà đứa nào cũng ham chơi, lực học khá, cũng mong muốn được vào chuyên mà mẹ vẫn phải đòng hành cùng con, nhiều khi ốp nó. Vừa ốp con vừa tham dò phản ứng, sức học cũng như khả năng chịu áp lực của con. Vừa tính toán xem học thể nào để con còn có sức khỏe, học gì bỏ gì. sức khỏe con mình ra sao. Nhiều khi cũng mệt mỏi lắm chứ. con lại tầm tuổi ương bướng, có chút thời gian rảnh muốn hướng nó bỏi lọi và thể thao, đi chơi thì nso lại muốn xem tivi với vào mạng. Mắng nó xong , hôm sau lại đáu dịu với nó, Các nhóm chát là các cụ hết sức cẩn thận.

Chỉnh sửa cuối:

Khoai Cún

Xe tăng
Tôi thực sự không tin có người mẹ 1 giờ sáng gọi con dậy học bài, rồi lại còn lấy búa ghè chân con để ép nó học.
Em chứng kiến tương tự rồi nên cũng có trường hợp đó, kiểu áp lực khi thi c3 đến gần mà con cứ mải mê game nên mẹ khó kiểm soát ấy. Nhưng trường hợp này có lẽ không đúng như lời khai của thằng bé.

ThanhLong69

Xe tăng
em đây con lớp 7. hướng chuyên chọn đây. Nhưng ko cho con học khuya đâu. nhưng vẫn phải ốp nó để đugns lộ trình. Vì nó chỉ là đứa trẻ mà đứa nào cũng ham chơi, lực học khá, cũng mong muốn được vào chuyên mà mẹ vẫn phải đòng hành cùng con, nhiều khi ốp nó. Vừa ốp con vừa tham dò phản ứng, sức học cũng như khả năng chịu áp lực của con. Vừa tính toán xem học thể nào để con còn có sức khỏe, học gì bỏ gì. sức khỏe con mình ra sao. Nhiều khi cũng mệt mỏi lắm chứ. con lại tầm tuổi ương bướng, có chút thời gian rảnh muốn hướng nó bỏi lọi và thể thao, đi chơi thì nso lại muốn xem tivi với vào mạng. Mắng nó xong , hôm sau lại đáu dịu với nó, Các nhóm chát là các cụ hết sức cẩn thận.
Các mợ mà chỉ nghĩ đến ép thì con nó phản ứng là phải rồi, chứ nếu đầu tiên chăm chút cho nó ăn gì mặc gì chơi gì để nó thấy được mình quan tâm lo lắng cho nó thì khi mà có ép gì nó cũng sẽ hiểu là muốn tốt cho nó thôi.

ThanhLong69

Xe tăng
Cụ nói phải rồi nhưng em nghĩ không chỉ vì bạn phóng viên kia sao đó mà chúng ta mới làm thế mà tất cả những việc liên qua đến trẻ em và gia đình cũng đều nên như vậy.

honda acura

Xe điện
nhiều lúc nghĩ quẩn, con mình đẻ ra nhưng không biết nó có phải là con mình không, hay là nợ đời sau đến báo oán,.... vì những chuyện như thế này không biết giải thích tại sao nó lại sảy ra

moly

Xe tăng
Các mợ mà chỉ nghĩ đến ép thì con nó phản ứng là phải rồi, chứ nếu đầu tiên chăm chút cho nó ăn gì mặc gì chơi gì để nó thấy được mình quan tâm lo lắng cho nó thì khi mà có ép gì nó cũng sẽ hiểu là muốn tốt cho nó thôi.
nếu cụ sát con cụ sẽ hiểu. bọn chũng chỉ là những đứa trẻ, người lớn nhiều khi không vượt qua được cám dỗ nữa là trẻ con. Đến giờ nó học thì nso chỉ loay hoay chơi , chát chít,...thì sẽ phải ốp con. Còn điểm thấp thì cũng phải tìm hiểu sao điểm nó thấp, chứ cứ để vậy nó truotj dài. Cái cây ngoài chăm bắm cũng cần uốn nắn cắt tỉa. Các cụ đi làm cũng thế, nếu ko có kpi, trừ lương, chấm giờ... thì các cụ cũng sẽ chơi dài. Nếu chỉ chăm chút ăn chơi mặc ko đưa nó vào kỷ luật và chút áp lực nó sẽ đi theo con đường khác. bọn trẻ sẽ rất hạnh phúc nếu chỉ chơi, học hành mọi cái theo ý thích và ai cũng thích thế. Nhưng áp lực thế nào là vừa đủ cho con, ôp con đi vào kỷ luật nhất định ở lứa tuổi này cũng mệt mỏi lắm. Sểnh ra là chỉ thích chat chit, ticktok, con trai thì game.. Rồi bọn nó ở lứa tuổi muốn khẳng định cái tôi, muôn tách ra nhưng chưa đủ bản lĩnh, chưa nhận thức được nhiều cái mà nhiều khi là bồng bột adua. Làm bạn với con, nói thì dễ mà ko dễ tý nào đâu. Mình ko ở lưa tuổi của nó, Thế hệ mình ở tuổi của nó khác.

Huyalibaba

Xe buýt
Ko đơn giản thế đâu mợ ơi! Tầm tuổi 14 là cái tuổi khó bảo nhất, suy nghĩ của nó rất khác người chín chắn nhưng lại tỏ ra cái gì cũng biết. Nên mặc dù mình chăm chút nó từng li từng tí nhưng nó nghĩ đấy là việc đương nhiên mẹ nó phải làm nên khi chỉ bảo nó, nó vẫn ko nghe và cãi lại như thường. Nói chung rất khó , ko đơn giản chút nào

tvu732

Xe buýt
Trong ba cái cụm trên thì em nghĩ ăn gì mặc gì có khi nhiều mợ còn làm hơi quá đấy chứ ạ, mà trẻ con nó lại không cảm kích mấy về chuyện đấy đâu, có khi còn cho rầng mẹ áp đặt thái quá. "Chơi gì" em thấy là cái khó nhất mà bố mẹ ít khi đồng cảm được với các cháu, hoặc có khi nói mà chính mình chẳng làm được. Nhất là việc sử dụng điện thoại.

Nhân tiện cho em hỏi có cụ mợ nào hồi trẻ từng chơi game - không cần nghiện nhưng đủ nhiều - để có thể đồng cảm với con và ngồi xuống nói được cho nó nghe điều hay lẽ phải không ạ, cho em xin chút kinh nghiệm?

Mít tố nữ

Xe tăng
Trong nhà chỉ có mẹ và các con thì mình không chăm cho nó thì ai chăm hả cụ. Em không ép vì học là việc khó ép nhất, vì bản chất việc học muốn tốt phải có sự tự giác. Cái em muốn là muốn con hiểu rõ tầm quan trọng của việc học và sử dụng quỹ thời gian 2 năm trước lớp 12 học sao cho hợp lý để nó tự biết nhận thức mà điều chỉnh hành vi nhưng khó lắm vì tuổi chúng nó suy nghĩ đơn giản.
Từ khi lên 12 và có bạn gái thì nó quyết tâm học hành và biết nghĩ hơn. Sau hôm thi chứng chỉ IELTS về nó nói may mà thi xong chứ giờ học thì tiêu. Chỉ đơn giản thế thôi dù kết quả chưa mĩ mãn với năng lực của nó nếu nó tập trung từ lớp 10 nhưng em mừng lắm luôn vì trước nó cứ khăng khăng cuối 12 thi cũng được, chả sao.

moly

Xe tăng
Trong nhà chỉ có mẹ và các con thì mình không chăm cho nó thì ai chăm hả cụ. Em không ép vì học là việc khó ép nhất, vì bản chất việc học muốn tốt phải có sự tự giác. Cái em muốn là muốn con hiểu rõ tầm quan trọng của việc học và sử dụng quỹ thời gian 2 năm trước lớp 12 học sao cho hợp lý để nó tự biết nhận thức mà điều chỉnh hành vi nhưng khó lắm vì tuổi chúng nó suy nghĩ đơn giản.
Từ khi lên 12 và có bạn gái thì nó quyết tâm học hành và biết nghĩ hơn. Sau hôm thi chứng chỉ IELTS về nó nói may mà thi xong chứ giờ học thì tiêu. Chỉ đơn giản thế thôi dù kết quả chưa mĩ mãn với năng lực của nó nếu nó tập trung từ lớp 10 nhưng em mừng lắm luôn vì trước nó cứ khăng khăng cuối 12 thi cũng được, chả sao.
đúng rồi mợ ạ, bọn jtrer nhiều khi ko nhìn ra vấn đề. Mình là người đi trước và từng trải nên nhiều cái hiểu. nên để theo ý đó của con thfi lớp 12 con mới học thì sao kịp. Bỏ lỡ rất nhiều cơ hội mà có khi con còn quay ra trách ngược ấy

ThanhLong69

Xe tăng
Nhân tiện cho em hỏi có cụ mợ nào hồi trẻ từng chơi game - không cần nghiện nhưng đủ nhiều - để có thể đồng cảm với con và ngồi xuống nói được cho nó nghe điều hay lẽ phải không ạ, cho em xin chút kinh nghiệm?
Cùng được gọi là Game nhưng thực sự nó rất khác nhau có những Game nó chỉ là giải trí thư giãn giúp giải tỏa áp lực thư thái để làm việc tiếp, ngược lại có những Game mà tụi làm Game nó cài cắm những thuật toán gây nghiện để ai dính vào là có thể khó mà dứt ra được, chơi quên ngày quên đêm không để ý gì đến việc khác luôn. Thế nên nếu bố me nếu chỉ thấy mặt xấu của Game mà cấm hay hạn chế thời gian chơi thì không phải là một cách hay, thay vào đó nếu hướng dẫn con phân biệt nên chơi cài gì hay thậm chí chơi cùng con ( em thấy tụi trẻ nó có vẻ hứng thú chơi với bố mẹ) thì hay hơn.

Marie Lee

Xe buýt
Con học bài mà bố gằm gằm ngồi bên, mà tận 3-4h sáng. Xem mà ám ảnh thực sự
Vụ này đã có thông tin lại là ông bố đi tiếp khách về khuya thấy con vẫn đang học nên thức cùng con, phàn nàn con mấy câu kiểu mắng con học khuya này nọ, vào lúc 2-3h sáng, theo các cụ có ai còn nói kiểu nhẹ nhàng được nữa không. Sự việc đã trôi qua rồi, cha mẹ và người thân ở lại đã quá đau đớn. Theo em không nên đổ lỗi cho ai nữa.

Chỉnh sửa cuối:

moly

Xe tăng
Vụ này đã có thông tin lại là ông bố đi tiếp khách về khuya thấy con vẫn đang học nên thức cùng con, phàn nàn con mấy câu kiểu mắng con học khuya này nọ, vào lúc 2-3h sáng, theo các cụ có an còn nói kiểu nhẹ nhàng được nữa không. Sự việc đã trôi qua rồi, cha mẹ và người thân ở lại đã quá đau đớn. Theo em không nên đổ lỗi cho ai nữa.
bọn trẻ tầm này bố mẹ rất sợ tâm lý chúng nó . Mọi chuyện cũng đã xảy ra rồi, người cha cũng đã chịu sự dằn vặt quá lớn rồi. mất mát của gia đình là nỗi đau rất lớn. Ko ai ngờ đc sự việc lại xảy ra như vậy. hãy đẻ cho nó chìm đi