[Funland] Thông tin về vụ xe Land Cruiser 80A của BTL Cảnh vệ bị chặn đầu trên phố

cantona

Xe container
Thế để nó chạy ngược chiều nguy hiểm, nhỡ gây tai nạn , thì chắc cụ cũng bảo người bị tai nạn tránh ra cho đỡ phiền phức à ?
Nó gây tại nạn thì lúc đó lại ngon quá, ra tòa mới lòi ra nhiều vấn đề. Hoặc lại kiểu tôi chưa thấy ai báo cáo. Còn ở xứ này thì cụ lạ gì. Vật giống tiền còn có nữa là. Tránh đc thì tránh, chặn nó 3 hnay đã xi nhê gì chưa? Land570 đấy, chứ nó là con altis hay camry thì lại có khối chuyện để bàn.

thinhtd

Xe container
Page tích xanh còn bảo xe máy thế này rồi. Em hóng

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Thế nên cái kiểu suy nghĩ bẩu nó phải nhún mình là nó sai hay nó chột dạ rồi nó khá phiến diện phải không ạ.
Đời, nhiều khi thôi thì nhún để được việc mình, kệ cho đối tác hí hửng là đã thắng còn hơn là tranh cãi hơn thua đến cùng để mình thiệt.
Thực tình tôi vẫn cười khẩy với những thành phần hí hửng, dương dương tự đắc với chuyện đấy, nó thua mình nên nó phải lùi.

Nói chung trên đường phải linh hoạt, nhiều lúc thấy nó đi sai, ví dụ nó từ trong ngõ rẽ ra đè đầu xe mình để nhập làn (rẽ ra từ ngõ bên tay trái), mình không cho nó đi vào làn xe thì đồng nghĩa với việc nó dừng lại chặn hết cái làn ngược chiều và phía trước mình chỉ một lúc là ùn lại, đành cho nó đi qua để làn đối diện thông thoáng thì mình còn đi được.

3005

Xe tăng
Vụ này xe biển xanh sai hoàn toàn rồi. Giờ đồng chí sếp trên xe còn đang thắp hương khấn cho vụ việc nhanh chìm ấy chứ. Để moi móc ra thành tấm gương phản diện lạm quyền, "Bá Kiến thế hệ mới" thì ăn kít thực sự luôn.
Em nói thẳng căng luôn xe này lạm quyền chứ cả cái Bộ đấy không có cái xe nào được gắn còi, đèn, cờ ưu tiên sẵn luôn, kể cả xe của đồng chí Bộ trưởng, chứ chưa nói đến cái loại trong bài. Đèn, cờ chỉ được cấp theo nhiệm vụ. Mà không phải dạng nhiệm vụ mồm đâu, phải đầy đủ thủ tục mới được dùng quyền ưu tiên.
Đèn này mua Shopee thôi. Thậm chí có thể coi là "đèn ưu tiên giả" vì không được cơ quan chức năng cấp phát.

Thanmen

Xe buýt
Vụ này lại nhớ vụ xe cứu hỏa cấp ưu tiên số 1 đi ngược chiều cao tốc đâm thảm khốc xe khách ở thường tín mấy năm trước
Con xe này xe ưu tiên thì chưa đạt chuẩn( cờ k có, đèn phải lắp nóc , bonus thêm quả loa thông báo nữa

Lara

Xe buýt
Đấy là cụ có lý do "chính đáng" để ra quyết định, em chỉ e trg hợp này đếu nặn ra đc cái j khẩn cấp, chưa kể xe của cụ cụ quyết thế nào cũng đc và cụ tự chịu bằng tiền, đây xe công vụ, quyết láo lại ăn đòn, lx thì mất việc, cb ko khéo ảnh hưởng lây.
Em chỉ nói chung chung thôi, k nói cụ thể trường hợp này.
Quyết định cái nào là "cái xấu hơn" thì phải tự đánh giá thôi.
Trong trường hợp này thì khả năng cao là cả 2 ông 2b và 4b đều đánh giá sai rồi.

Emlalaimoi

Đi bộ
các bác cứ tranh luận A đúng B sai, vì A sai nên B đúng… nhưng các bác quên là đối với pháp luật nhiều khi họ tách làm 2 hành vi, có thể cả 2 đều sai. Hơn nữa đã từng có những vụ bắt trộm để qua đêm mới đi gửi CA bị phán tội giữ người trái phép, đâm vào xe đi lùi trên cao tốc vẫn bị đi tù.

allan

Xe hơi
Theo luật thì chỉ có xe công an, quân sự, y tế, nông nghiệp (vin là xe hộ đê ). Còn các cơ quan ban ngành khác k đc phép gắn đèn còi ưu tiên, nhưng thực tế thì giờ cứ bỉm xanh là lạm dụng khá nhiều, hôm rồi em đi trước một con fotuner bỉm xanh, nó muốn vượt nhưng đoạn này đường hẹp chưa đảm bảo nên không vượt được em, thế là nó bật đèn chớp chớp sau kính lái, còi chuyển âm qua ộp ộp. Em biết thừa bộ này mua shoppe rồi, nhưng vẫn dừng hẳn xe cho nó vượt, dân đen làm gì dám chấp lại :((

Mzc

Xe điện
Vụ này xe biển xanh sai hoàn toàn rồi. Giờ đồng chí sếp trên xe còn đang thắp hương khấn cho vụ việc nhanh chìm ấy chứ. Để moi móc ra thành tấm gương phản diện lạm quyền, "Bá Kiến thế hệ mới" thì ăn kít thực sự luôn.
Em nói thẳng căng luôn xe này lạm quyền chứ cả cái Bộ đấy không có cái xe nào được gắn còi, đèn, cờ ưu tiên sẵn luôn, kể cả xe của đồng chí Bộ trưởng, chứ chưa nói đến cái loại trong bài. Đèn, cờ chỉ được cấp theo nhiệm vụ. Mà không phải dạng nhiệm vụ mồm đâu, phải đầy đủ thủ tục mới được dùng quyền ưu tiên.
Đèn này mua Shopee thôi. Thậm chí có thể coi là "đèn ưu tiên giả" vì không được cơ quan chức năng cấp phát.
Rồi lòi ra xe này có được cấp riêng k, đúng thủ tục k… nhiều chuyện phết :))

coolpix8700

Xe ngựa
Theo luật thì chỉ có xe công an, quân sự, y tế, nông nghiệp (vin là xe hộ đê ). Còn các cơ quan ban ngành khác k đc phép gắn đèn còi ưu tiên, nhưng thực tế thì giờ cứ bỉm xanh là lạm dụng khá nhiều, hôm rồi em đi trước một con fotuner bỉm xanh, nó muốn vượt nhưng đoạn này đường hẹp chưa đảm bảo nên không vượt được em, thế là nó bật đèn chớp chớp sau kính lái, còi chuyển âm qua ộp ộp. Em biết thừa bộ này mua shoppe rồi, nhưng vẫn dừng hẳn xe cho nó vượt, dân đen làm gì dám chấp lại :((
Theo luật thì mọi cái xe đều có thể được trưng dụng trong trường hợp khẩn cấp. Lúc đó chắc người giơ thẻ ra may có mỗi cái đèn tín hiệu (thực tế hình như cả xxx cũng chưa bao giờ dám thực hiện cái quyền này). Không chỉ xe, mà người làm công vụ lúc nào cũng có thể bị trưng dụng cho 1 n/v khẩn cấp không thuộc cơ quan mình quản lý.
(Tại Khoản 15, Điều 15 Luật công an nhân dân đã quy định công an có quyền huy động, trưng dụng phương tiện thông tin, phương tiện giao thông, phương tiện khác và người đang sử dụng, điều khiển phương tiện theo quy định.
Cụ thể, các trường hợp được trưng dụng là các tình huống cấp bách để bảo vệ an ninh quốc gia, trật tự, an toàn xã hội hoặc để ngăn chặn hậu quả thiệt hại cho xã hội đang xảy ra hoặc có nguy cơ xảy ra
...)
Người đi đường sẽ chặn cái xe lại và hô "Biển trắng, biển vàng không được cấp phép...!" và "thay trời hành đạo" giữ cái xe và người lái lại chờ xxx đến giải quyết!!!

Chỉnh sửa cuối:

polizia

Xe container
Mấy năm trước em ở chung cư 130 Đốc Ngữ, đầu ngõ là khu nhà công vụ TƯ Đa.ng.
Cô Kim Ngân ở đấy, hàng ngày đi làm thì chỉ có xe đen biển xanh đưa đón bình thường.
Riêng đợt nào họp quốc hội mà hình như phải là hôm quan trọng thì từ sáng sớm đã có xe CSGT trực ở cửa và lúc ấy thì mới có xe CSGT đi đầu dẫn đoàn mới nháy đèn thôi.
Thế nên về nguyên tắc xe ưu tiên vẫn phải là có csgt dẫn đoàn nó mới thực sự là khẩn cấp.
Còn hàng ngày có Landruiser đi đầu có đèn nháy nhưng ko nháy thì nó ko phải khẩn cấp.
Vụ này ko phạt dc xe máy đâu, bên CA chắc cũng biết thừa xe kia lạm dụng nên chắc giải hoà là cùng.

thinhtd

Xe container
Và trong luật không có chỗ nào nói "phương tiện được trưng dụng" (à, từ 2020 đổi thuật ngữ thành "huy động" rồi nhé cụ, "trưng dụng" xong lại đụng chạm Luật Trưng mua, trưng dụng tài sản, rách việc lắm :">) thì nghiễm nhiên có quyền ưu tiên 8->
..
Riêng về còi của xe ưu tiên, em thường thông cảm cho xe cứu thương nếu các cụ lái không bấm còi, hoặc khi nào cần lắm mới còi; thấy xe cứu thương bật đèn thôi là em nhường rồi :-? Nghe nói bệnh nhân hay người nhà bệnh nhân ngồi trong xe mà phải nghe cái còi đấy, đặc biệt trong thời gian dài, thì khó chịu lắm. Các cụ lái, hay lính cứu hoả ngồi xe chữa cháy thì nghe mãi rồi nên quen :-?
Đọc đoạn đầu nhanh tay rót rượu, đọc đến dưới muốn huỷ thì lại không được. Chả hiểu cụ nói gì.

Đ.Hương

Xe tải
Con này thì chả bao giờ đi một mình, toàn có xe CSGT dẫn đường.
Theo suy luận bình thường thì để đến chỗ có xe CSGT dẫn đường thì nó vẫn phải đi 1 mình chứ cụ.

thinhtd

Xe container

BMW X10

Xe điện
Và trong luật không có chỗ nào nói "phương tiện được trưng dụng" (à, từ 2020 đổi thuật ngữ thành "huy động" rồi nhé cụ, "trưng dụng" xong lại đụng chạm Luật Trưng mua, trưng dụng tài sản, rách việc lắm :">) thì nghiễm nhiên có quyền ưu tiên 8->
..
Riêng về còi của xe ưu tiên, em thường thông cảm cho xe cứu thương nếu các cụ lái không bấm còi, hoặc khi nào cần lắm mới còi; thấy xe cứu thương bật đèn thôi là em nhường rồi :-? Nghe nói bệnh nhân hay người nhà bệnh nhân ngồi trong xe mà phải nghe cái còi đấy, đặc biệt trong thời gian dài, thì khó chịu lắm. Các cụ lái, hay lính cứu hoả ngồi xe chữa cháy thì nghe mãi rồi nên quen :-?
Trưng dụng và Nghiễm nhiên có quyền iu tiên, nó chẳng liên quan gì đến đi đường, bác ạ.
Vì khi đó, việc cần làm là bác CÓ NGHĨA VỤ BÁO CHO HÀNG XÓM: Tau được iu tiên đơi, tụi bây xê ra.
Bằng cách này hay cách khác.

Bác trưng dụng rồi làm răng?
Dán tờ A4 lên xe, thể hiện quyền iu tiên.

hungeverest

Xe điện
Vào đọc thớt, e nhớ lại ngày trước có ô bạn làm lx cho quan nhỏ ở tỉnh, hôm đó ô bạn đưa sếp đi đâu đó xong rẽ vào nhà e chơi, ô bạn e bảo hôm nay rảnh cả ngày đến đêm mới phải đón sếp. E bảo đi hn gặp mấy thằng bạn kiếm mồi nhậu, thế là ok lên xe đi. Đi qua trạm thu phí ở ql5 cũ, ko thấy mất phí, e hỏi sao hay vậy, ô mới chỉ e tờ giấy xe hộ đê có dấu đỏ chót. Hay thật.

BMW X10

Xe điện
Sống + làm việc theo Hiến pháp & pháp luật nhé cụ :"> Dở 1 cái là trong luật cũng không qui định có thể dán tờ a4 nào đó lên xe, để biến nó thành xe ưu tiên :">
Thế bác báo cho hàng xóm là, tau vừa trưng dụng 1 xe, và giờ tau NGHIỄM NHIÊN ĐƯỢC ƯU TIÊN, TỤI BÂY XÊ RA ĐỂ TAU ĐI, ra răng bác?

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Em ko rõ cái xe trong bài có đc ưu tiên lúc đó ko. Nhưng cấp độ ngồi đc con Land 570 biển xanh/đỏ này là cấp cao nhất (bộ/cục/vụ/viện) của họ rồi, tránh ra cho đỡ phiền phức. Chả bh ăn đc, lên báo thì họ bao che cho nhau ngay, ngon lắm thì đuổi việc lái xe, hết.
Đuổi việc thằng lx cho bớt ng u đi, nó cũng là tín hiệu làm cho xã hội tốt đẹp hơn mà cụ. Chắc chắn chả có ông cốp nào xui lái xe đi ẩu đi cả.

patuana76

Xe điện
View attachment 8269238

Đang có bài báo nói về việc này, em gửi các cụ để rộng đường tranh luận :)
Không phải xe "biển xanh" nào cũng là xe Công an