[Funland] Thót tim cảnh bé gái rơi từ tầng 12A thoát chết nhờ nam thanh niên đỡ được

haizz

Xe tải
Chị kia ở tòa nhà đối diện góc quay từ trên xuống tầng 12a nên chắc chị ấy khoảng tầng 15, ở trên đấy hò hét bằng trời dưới đất mới nghe thấy, phần lớn do người dân ở dưới đường thấy rồi hô hoán thôi
Cũng tuỳ cụ ơi, mấy toà CC quây vào nhau tiếng vọng to lắm. Khu em có con chó bé tí trên tầng 19 thò mồm ra cửa sổ sủa mà cả Cc từ tầng 1 đến tầng 20 mất ngủ :))

coindesar

Xe buýt
Mình vừa xem lại video Mạnh kể lại chuyện cứu bé gái, Mạnh có nói rõ là không đỡ được bé gái, bị rơi vào mái tôn, tiếc là đứng không được vững để đỡ bé gái chứ không nhận xằng là đỡ được. Tuy nhiên chi tiết bé gái bị nảy lên khá quan trọng không hiểu sao Mạnh không kể lại, vì nó giải quyết hết tất cả các thắc mắc liên quan đến vật lý.

pkhcsht

Xe điện
Thật phẫn nộ với bố mẹ cháu bé.
e cũng ở chung cư. Việc đầu tiền đâu nhận nhà chưa cần làm nội thất gì e đã cho lắp lưới an toàn ngay.
thế mà hôm rồi sang nhà thằng cu hàng xóm chơi. Thấy nhà nó chưa lắp lưới. Em bảo lắp ngay đi, đồng thời cấm bọntrẻ con sang đó chơi.
quá bất cẩn
Theo báo mạng thì lan can ban công đã làm đúng quy chuẩn cao hơn 1m2, chỉ có các thanh đứng cách nhau <10cm (ko làm hoa hoét hay lắp thanh ngang - nếu đúng như vậy thì đến người lớn cũng khó chui ra). Đứa bé leo được ra ngoài có lẽ do gia đình thiếu hiểu biết đã lắp/đan lưới ở các thanh sắt đứng, vô tình làm chỗ chơi cho trẻ thích leo trèo ...

asensio

Xe tăng
Nói sao thì nói có chạm tay hay không chạm thì cả Mạnh không bị chấn thương và em bé sống sót là điều quá vi diệu rồi
Em bé này biết đâu tương lai lại thành công thành đạt lúc đó nhớ đi tìm chú Mạnh cảm ơn ngàn lần bé con nhé!!!

Nói sao thì nói có chạm tay hay không chạm thì cả Mạnh không bị chấn thương và em bé sống sót là điều quá vi diệu rồi
Em bé này biết đâu tương lai lại thành công thành đạt lúc đó nhớ đi tìm chú Mạnh cảm ơn ngàn lần bé con nhé!!!
[/QUOT]
Thường những người thích giúp người khác họ lại ko màng đến cảm ơn đâu cụ. Ơn ơn huệ huệ qua lại bao giờ mới dứt dc, cứ giúp người rồi chờ ơn huệ có khi xuống lỗ rồi chưa thấy ơn đâu =P~ Làm được việc tốt cho đời, tự bản thân thấy vui đã là cái ơn lớn nhất mà cuộc đời mang lại cho mình rồi

Loe_hờ lú

Xe điện
Theo báo mạng thì lan can ban công đã làm đúng quy chuẩn cao hơn 1m2, chỉ có các thanh đứng cách nhau <10cm (ko làm hoa hoét hay lắp thanh ngang - nếu đúng như vậy thì đến người lớn cũng khó chui ra). Đứa bé leo được ra ngoài có lẽ do gia đình thiếu hiểu biết đã lắp/đan lưới ở các thanh sắt đứng, vô tình làm chỗ chơi cho trẻ thích leo trèo ...
Vâng, chung cư giờ họ đều làm rào chắn ban công bằng hoa sắt (kiểu hoa sắt dọc) cao 1m2 đến 1m4. (Chung cư em ở cũng thế)
Tuy nhiên gần như 100% các nhà ở khu em ở đều làm lưới chắn an toàn hết.
Để không đến người lớn đứng ngó ra cũng ghê răng.

Chung cư kiểu cũ, dạng như Trung Hoà Nhân Chính đều dạng lan can ban công bằng gạch xây cao 70-80 xong trên có 2 cái thanh sắt ngang. Như vậy quá nguy hiểm

thaihutvn

Xe buýt
Có chạm tay bạn Mạnh đấy cụ, chạm tay Mạnh nên giảm được lực đáng kể khi tiếp xúc với mái tôn. Chạm thì hay hơn là để Mạnh đỡ được em bé. Nếu Mạnh đỡ hết lực của em bé rơi xuống, khả năng em bé khó sống sót, còn tay Mạnh nát ngay, vì tay Mạnh ko có tính đàn hồi như mái tôn.
Cụ chơi cầu lông hoặc bóng bàn ko? Cụ dùng vợt đỡ bóng 1 cách khéo léo, bóng sẽ ko nảy lên mà nằm gọn trên vợt.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Con em lúc 3 tuổi em đã gí cho bị giật điện và bị bỏng nồi cơm. Cả nhà bảo em ác. Nhưng đúng là sau đấy nó sợ thật, không bị nữa

Nó cũng lấy dao cạo râu của em cạo chảy máu tay, rồi chối là tự cái tay nó bị thế =))=))=))
Em ko đến mức như cụ, em cho giật cái vợt muỗi thôi. Bị chửi sấp mặt, được cái con em bé tí ko bao giờ nghịch đồ điện.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có chạm tay bạn Mạnh đấy cụ, chạm tay Mạnh nên giảm được lực đáng kể khi tiếp xúc với mái tôn. Chạm thì hay hơn là để Mạnh đỡ được em bé. Nếu Mạnh đỡ hết lực của em bé rơi xuống, khả năng em bé khó sống sót, còn tay Mạnh nát ngay, vì tay Mạnh ko có tính đàn hồi như mái tôn.
Cụ chơi cầu lông hoặc bóng bàn ko? Cụ dùng vợt đỡ bóng 1 cách khéo léo, bóng sẽ ko nảy lên mà nằm gọn trên vợt.
Đỡ bằng 2 tay chắn chắn gẫy và sập người, có thể chấn thương cột sống. Bé con khả năng thương tích cao hơn.
Nhưng không có cách tay đệm 1 phần cơ thể cháu bé lúc rơi khả năng cao cháu bé bị thương tích nặng hơn. Chưa kể sẽ lăn rơi xuống đất từ mái tôn gần 3m.
Chốt là phúc đức cho cả 2 cháu cháu với cái kết đẹp.

Em thấy thì trong cái rủi có cái may. Mạnh trượt chân nên ko có thế để đỡ nhưng bù lại cậu ý với vội lấy em bé chắc chắn là trúng em bé rồi nên mới làm đổi hướng rơi nên cậu ý cũng bị nhẹ chút mà em bé thì được giảm tốc nên giảm lực tác động. Còn cậu ý chèo lên đỡ em bé là một hành động quá dũng cảm. Em thấy thật sự khâm phục hành động đó.

ndb975

Xe buýt
Website
www.otofun.net
Em thấy thì trong cái rủi có cái may. Mạnh trượt chân nên ko có thế để đỡ nhưng bù lại cậu ý với vội lấy em bé chắc chắn là trúng em bé rồi nên mới làm đổi hướng rơi nên cậu ý cũng bị nhẹ chút mà em bé thì được giảm tốc nên giảm lực tác động. Còn cậu ý chèo lên đỡ em bé là một hành động quá dũng cảm. Em thấy thật sự khâm phục hành động đó.
Chưa nói đến việc anh Mạnh này đã đỡ được em bé chưa nhưng em thấy hành động nhanh trí, dũng cảm của anh ta là đáng tuyên dương, ngưỡng mộ rồi, nghĩ bản thân mình vào tình huống đó cũng chưa chắc đã làm được.

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Thực sự Mạnh làm theo bản năng, của một cái tâm cứu người. 2 chú cháu đc an toàn như thế này nó là hi hữu và quá nhiều yếu tố may mắn, cánh tay Mạnh chìa ra đỡ phần nào cũng là một yếu tố giúp cháu an toàn.
Một vấn đề nữa là cái lưới làm nó rất đơn giản, thẩm mỹ, an toàn (cần thì 1 gọng kìm cắt cái rụp là thoát hiểm đc), ko nên bỏ qua biện pháp này vì chỉ để chừa lối thoát hiểm như một số còm phản đối vì Tây ko thế. Quan điểm em là cái j phòng được thì phòng, ko thừa.
Em ở Tây, ở Nhật bao năm, nó bán từ cái bịt góc nhọn cạnh bàn cho đến cái nút đậy ổ cắm điện phòng con trẻ ạ. Thậm chí ở Nhật, trẻ con bị cột dây (nói khó nghe thì giống dây xích) khi đi chơi cùng bố mẹ ở Trung tâm TM cái này áp dụng cho các cháu quá hiếu động.
Cái j thì tây hay ta cũng được khuyến cáo để xa tầm với của trẻ nhỏ hết.

Chỉnh sửa cuối:

Đào Tử Thi

Xe container
Cháu bé quả là có phúc vì có nhiều điều trùng hợp may mắn, thứ nhất là cháu trèo lên lan can và bị mắc trên đó vài phút nên khóc rất to khiến cho hàng xóm ở toà đối diện chú ý và kêu cứu rất lớn vì vậy anh thanh niên ngồi trong xe ở tầng 1 mới nghe thấy, việc đỡ một đứa trẻ hơn 10kg rơi từ ở độ cao gần 40m xuống là điều bất khả thi , nhưng việc rơi vào tay anh thanh niên sau đó rơi xuống mái tôn đã giảm lực đi rất nhiều rồi, nếu rơi thẳng từ trên xuống mái tôn thì e rằng cũng khó tránh được mất mạng , hoặc nếu vị trí anh thanh niên đỡ là sàn cứng thì câu chuyện cũng khác đi rất nhiều.
Cháu bé đã gặp rất nhiều may mắn trùng hợp
Cụ nói đung, có quá nhiều may mắn trùng hợp chưa kể trong quá trình rơi các bộ phận trên cơ thể va đập vào các bờ lan can có thể làm đổi hướng rơi có thể văng ra ngoài tầm với của Mạnh thì kết cục khác :( cảm ơn Mạnh dũng cảm nhanh trí và rất bản năng

Xử lý no

Xe tải
Chỉnh hộ em từ đỡ đc đi ạ có đỡ đc đâu , nghĩ lại năm xưa cháu làm chiến sĩ cảnh sát phòng cháy khối ae dập lửa cứu ng mà bị hỏng cả đôi tay , hi sinh mạng sống thì lại k đc lên báo rầm rộ

Kiev

[Tịch thu bằng lái]
Chỉnh hộ em từ đỡ đc đi ạ có đỡ đc đâu , nghĩ lại năm xưa cháu làm chiến sĩ cảnh sát phòng cháy khối ae dập lửa cứu ng mà bị hỏng cả đôi tay , hi sinh mạng sống thì lại k đc lên báo rầm rộ

Chỉ cái tinh thần quên mình cứu người của Mạnh đã đủ vinh danh rồi.

Mạnh nó cũng nói sượt tay do trượt tôn

May sượt đấy, hai chú cháu còn sống, khỏe mạnh... ko mà rơi lạng vào thẳng đầu thì toi cả hai, chú ko gãy cỗ cũng tèo, thêm 2 đứa trẻ khác mất cha hoặc chăm cha bị liệt cả đời.

Cuộc sống nhiều khoảng khắc đẹp, cứ vui với điều đó đi.

Chỉnh sửa cuối:

k4mjkaze2

Xe buýt
giơ tay ra cản được 1 phần cũng là đỡ rồi cụ.
Còn công việc của cs cứu hỏa thì nguy hiểm, và cũng làm được nhiều việc tốt. Nhưng đó cũng là 1 phần trong công việc của họ. Không thiếu cán bộ được tuyên dương khi cứu người khác.
Nhưng ở đây là 1 người dân thường, anh Mạnh hoàn toàn có thể đứng nhìn để tránh rủi ro cho bản thân ( có ai trả lương cho a ấy làm việc nguy hiểm đó ko, nhà a ấy còn vk con nhỏ, nhỡ tay bị phế thì cuộc sống sau này ra sao).
Nên việc a ấy được khen là chính đáng

Xử lý no

Xe tải
giơ tay ra cản được 1 phần cũng là đỡ rồi cụ.
Còn công việc của cs cứu hỏa thì nguy hiểm, và cũng làm được nhiều việc tốt. Nhưng đó cũng là 1 phần trong công việc của họ. Không thiếu cán bộ được tuyên dương khi cứu người khác.
Nhưng ở đây là 1 người dân thường, anh Mạnh hoàn toàn có thể đứng nhìn để tránh rủi ro cho bản thân ( có ai trả lương cho a ấy làm việc nguy hiểm đó ko, nhà a ấy còn vk con nhỏ, nhỡ tay bị phế thì cuộc sống sau này ra sao).
Nên việc a ấy được khen là chính đáng
E xem video anh ấy lại ko đỡ đc tý nào trong khi khai là đỡ đc nên hơi gợn lòng thôi ạ , còn việc a lao vào nguy hiểm cũng đáng khen lắm r , cần trung thực hơn thôi

congthuong

Xe điện
Đời thường vẫn đầy người tốt, Mạnh được tôn vinh làm người tốt - không có nghĩa là quanh ta không còn người tốt khác.

Còn nhiều người hùng thầm lặng, nhưng không vì thế mà phải dìm nhau... để mà làm người tốt.

Quanh ta còn nhiều người tốt thì càng tốt chứ không xấu.... Nên chúng ta cố mà sống tốt, sống đẹp hơn thay vì so mói , so đo thiệt hơn....

Xử lý no

Xe tải
Đời thường vẫn đầy người tốt, Mạnh được tôn vinh làm người tốt - không có nghĩa là quanh ta không còn người tốt khác.

Còn nhiều người hùng thầm lặng, nhưng không vì thế mà phải dìm nhau... để mà làm người tốt.

Quanh ta còn nhiều người tốt thì càng tốt chứ không xấu.... Nên chúng ta cố mà sống tốt, sống đẹp hơn thay vì so mói , so đo thiệt hơn....
Vâng cụ dạy chí phở cháu k soi mói so đo vs a này vì lợi ích gì , chỉ là chiều còn nhắn cho vk khen anh dũng cảm đọc rất nhiều bài viết về a sau xem lại video kia thấy a ko đỡ đc cháu bé như lời kể thì hơi phật lòng vì a ko đc trung thực

Chỉnh sửa cuối: