[Funland] Thớt tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng

Trạng thái
Thớt đang đóng

Moto_A925

Xe tải
Có lỗi sau xảy ra với yêu cầu của bác:
Úi, sao bác chú ý tới bác Vinaxuki JBC nhiều thế! Cho dù hay hoặc dở thì bác cũng phải rót rượu cho 20người khác rồi mới rót lại cho bác Vinaxuki JBC được.
Úi, có lỗi rồi.
Nhà cháu ở ngay Thanh Nhàn thôi cụ, cụ cho cháu số kẹp nách của cụ nhé.

Ngo Rung

Xe lăn
Cháu đang nghi là bị đứt cả mạch trên bảng mạch, mà lại chưa có đồng hồ để đo, cụ cho cháu địa chỉ cháu qua nhờ cụ giúp luôn có được không? Tiện đây cháu có cái quạt Panasonic treo tường, giờ điều khiển để bật chế độ quay thì nó lại tắt phụt, không biết cụ có sửa được không để cháu mang qua luôn thể nhờ cụ giúp.
Đội ơn cụ!
Em này tụ cấp nguồn bị khô - giảm điện dụng nên cấp nguồn cho bảng mạch điều khiển bị yếu, chạy chờ thì được, bật lên cái là sụt nguồn. Trị số loanh quanh 1 -> 3 microfara. Cụ tháo ra nhìn thấy nó hoặc màu đỏ, hoặc màu đen to "đuỳnh" nhất trên bo mạch điều khiển :D
Nếu có mỏ hàn thì cụ tự thay được, nếu không thì cứ tóm cụ Vinaxuki JBC cho chắc ăn :))

Antilope

Xe buýt
Cháu lại có việc phiền đến cụ Ngo RungVinaxuki JBC đây, cái lò vi sóng Sharp Thái nhà cháu mấy hôm không biết có phải do trời nồm ẩm hay không mà lại trở chứng. Triệu chứng là khi bật lò thì không nóng và kêu hơi to bất thường, kiểu hơi ù ù, lúc có khoảng nghỉ ngắt vi sóng thì nó lại không ù nữa. Cháu tháo ra kiểm tra thì thấy lò không có cầu chì cao áp, quạt tản nhiệt vẫn chạy, biến thế sờ hơi ấm, đã thử dùng máy sấy khô các mạch vẫn không ăn thua. Cháu tra google thì thấy bảo có thể hỏng đèn tạo sóng (magnetron), em kiểm tra sơ bộ thì nam châm ko bị nứt. Các cụ đã gặp pan này bao giờ chưa, theo các cụ phương án xử lí tiếp theo thế nào? Thanks các cụ nhiều.
Edit: Lò của em là loại cơ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn
Cháu lại có việc phiền đến cụ Ngo RungVinaxuki JBC đây, cái lò vi sóng Sharp Thái nhà cháu mấy hôm không biết có phải do trời nồm ẩm hay không mà lại trở chứng. Triệu chứng là khi bật lò thì không nóng và kêu hơi to bất thường, kiểu hơi ù ù, lúc có khoảng nghỉ ngắt vi sóng thì nó lại không ù nữa. Cháu tháo ra kiểm tra thì thấy lò không có cầu chì cao áp, quạt tản nhiệt vẫn chạy, biến thế sờ hơi ấm, đã thử dùng máy sấy khô các mạch vẫn không ăn thua. Cháu tra google thì thấy bảo có thể hỏng đèn tạo sóng (magnetron), em kiểm tra sơ bộ thì nam châm ko bị nứt. Các cụ đã gặp pan này bao giờ chưa, theo các cụ phương án xử lí tiếp theo thế nào? Thanks các cụ nhiều.
Edit: Lò của em là loại cơ ạ.
Hôm qua em bận không vào được :D
Có vẻ cụ Gúc phán đúng cụ ợ, khả năng cao là hỏng đèn phát sóng. Tuy nhiên cụ kiểm tra lại thêm chú Đi ốt cao áp - cái chú màu đen, hình trụ vuông như cái đầu đũa ở gần caí tụ to và biến áp ấy. Cụ tháo ra - nhớ chiều đấu nối nhé.
Chú này cụ lấy cái nguồn nào khoảng 12V, nối tiếp với 1 bóng đèn loại 12V rồi nối với chú Đi-ốt này, lần lượt đảo đầu Đi ốt. Nếu 1 chiều sáng, 1 chiều không sáng là tốt, nếu cả 2 chiều đều sáng là tèo.
Nếu Đi ốt tèo thì khả năng đèn phát sóng còn tốt, còn Đi ốt mà tốt thì đèn tèo -> mua đèn khác, loanh quanh mấy trăm K :D

Antilope

Xe buýt
Hôm qua em bận không vào được :D
Có vẻ cụ Gúc phán đúng cụ ợ, khả năng cao là hỏng đèn phát sóng. Tuy nhiên cụ kiểm tra lại thêm chú Đi ốt cao áp - cái chú màu đen, hình trụ vuông như cái đầu đũa ở gần caí tụ to và biến áp ấy. Cụ tháo ra - nhớ chiều đấu nối nhé.
Chú này cụ lấy cái nguồn nào khoảng 12V, nối tiếp với 1 bóng đèn loại 12V rồi nối với chú Đi-ốt này, lần lượt đảo đầu Đi ốt. Nếu 1 chiều sáng, 1 chiều không sáng là tốt, nếu cả 2 chiều đều sáng là tèo.
Nếu Đi ốt tèo thì khả năng đèn phát sóng còn tốt, còn Đi ốt mà tốt thì đèn tèo -> mua đèn khác, loanh quanh mấy trăm K :D
Cái diod nối từ tụ cao áp ra vỏ máy đúng ko cụ, em thử cái bóng 12v 21w thì thấy 1 chiều sáng nhưng mờ hơn đấu trực tiếp khá nhiều và diod khá nóng, chiều ngược lại thì ko sáng. Như vậy có ok ko cụ.
Em mới phát hiện là có 1 mảnh dây kim loại ~1cm nằm đáy lò dưới chỗ để đĩa thuỷ, nó là sợi bùi nhùi sắt chùi nồi còn sót lại sau khi vợ cả vệ sinh lò, cũng chẳng biết nó nằm ở đó đã lâu chưa, ko biết đây có phải nguyên nhân làm hỏng lò không nữa.

Ngo Rung

Xe lăn
Thế là đi ốt tốt rồi
Phải thay bóng phát sóng thôi.
À cái bùi nhùi không ảnh hưởng cụ nhé!

RedAnt

Xe tải
Em đang định làm công tắc nhw kiểu công tắc đèn để điều khiển binh nong lạnh va bếp từ. Cụ có cách nào giúp em vơid

Ngo Rung

Xe lăn
Em đang định làm công tắc nhw kiểu công tắc đèn để điều khiển binh nong lạnh va bếp từ. Cụ có cách nào giúp em vơid
Dùng atomat đi cụ, không có loại công tắc nào chịu được dòng của mấy chú này lâu dài đâu \m/

Thuoc lao

Xe tăng
Cái này có từ lâu roài, dưng không ai dùng mấy đâu :D
Ờ mà thức khuya nhẩy?!
Nhà đó bán và có làm hệ thống điện mà tư vấn em dùng cái đó để bật tắt bình nl :( thợ nhà em vẫn dùng At
Nhà em vừa đi đường dây mạng toán loạn trong nhà, nhưng em vừa đọc thớt trên này về cái repeater thấy hình như mình có chút sai :((

Ngo Rung

Xe lăn
Nhà em vừa đi đường dây mạng toán loạn trong nhà, nhưng em vừa đọc thớt trên này về cái repeater thấy hình như mình có chút sai :((
Đi làm gì lắm, nhà rộng lắm thì 2 con wifi là đủ...định làm phòng game cho F1 à :))

Antilope

Xe buýt
Thế là đi ốt tốt rồi
Phải thay bóng phát sóng thôi.
À cái bùi nhùi không ảnh hưởng cụ nhé!
Vâng, cụ biết chỗ nào bán cái này chuẩn ko, thấy bảo chợ giời có hàng mới china nhưng không ngon bằng hàng zin tháo máy.

Ngo Rung

Xe lăn
Vâng, cụ biết chỗ nào bán cái này chuẩn ko, thấy bảo chợ giời có hàng mới china nhưng không ngon bằng hàng zin tháo máy.
China hết cụ ei, cũng không cần cầu kỳ quá đâu, cứ mua về mà dùng, hỏng lần sau chắc dùng lò công nghệ khác roài \m/

Thuoc lao

Xe tăng
Đi làm gì lắm, nhà rộng lắm thì 2 con wifi là đủ...định làm phòng game cho F1 à :))
Em định xem truyền hình bằng HDBox cắm dây internet. Mà hình như giờ nó ra loại đầu bằng wifi được rồi hay sao ấy :(
Thợ nhà em lấy dây 2x1,5 vừa đi ổ cắm vừa đi bóng đèn. Hơi lãng phí phải không ạ?

RedAnt

Xe tải
Dùng atomat đi cụ, không có loại công tắc nào chịu được dòng của mấy chú này lâu dài đâu \m/
Cám ơn cụ, vạy cho em hỏi có loại rơle nào điều khiển bằng điên 220v k cụ. E tinh điêu khien qua rơ le

Ngo Rung

Xe lăn
Cám ơn cụ, vạy cho em hỏi có loại rơle nào điều khiển bằng điên 220v k cụ. E tinh điêu khien qua rơ le
Có cụ ạ, nhưng rơ le chịu dòng lớn nó cũng to đùng, còn loại nhỏ chỉ loanh quanh 5-10A thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng