Thớt tư vấn về mặt bằng bố trí công năng nhà đất và căn hộ

STARIUS

Xe buýt
Của cụ tối mai e làm cho cụ nhé. Hnay e xem cái của cụ trên trước. E cứ từ từ từng cái một.
E hỏi trước cụ mấy cái: khu văn phòng có yêu cầu gì ko hay để trống thôi, các mặt thoáng có mở cửa sổ đc ko. Mặt thoáng sau nhac mở lối đi được không. Phía trước chỉ đc làm ban công thôi hay có thể xây đua đc. Ngoài ra một số vấn đề e nêu ở comment đầu tiên nếu ko có yêu cầu gì thì e sẽ tự vẽ theo ý e nhé, còn nếu có thì cụ báo e luôn
Các mặt thoáng đều mở được cửa, bay ban công ,lo gia hay tường ra 1.2 m đều được, phía sau bên trái có thể bố trí được lối ra nhà cũ. Văn phòng để trống. P ngủ có wc riêng càng tốt. Thanks cụ.

dungnghe

Xe tải
Em nhờ cụ giúp ạ, ra Tết âm em xây nhà.
Mặt tiền 8, sâu 15m, hướng tây hơi chếch nam, mặt trước ngõ 6m, mặt sau thoáng ngõ 3m.
Nhà em 4 người: em 1979, vợ 1985, 2 con.
Em định xây 2 tầng, diện tích khoảng 80m2/ sàn
Tầng 1:
Pa1: để xe ô tô, khách, bếp, vệ sinh.
Pa2: để xe oto, khách, bếp, vệ sinh, 1 ngủ.
Tầng 2:
Pa1: nếu theo phương án 1 của tầng 1 thì cần 3 phòng ngủ, 1 thờ, 1 vệ sinh, 1 sân phơi.
Pa2: nếu theo phương án 2 của tầng 1 thì cần 2 ngủ, 1 thờ, 1 vệ sinh, 1 sân phơi.
ĐẤT HƯỚNG TÂY NHƯNG EM MUỐN MỞ CỬA CHÍNH HƯỚNG NAM.
Em cảm ơn cụ trước ạ.

tung1311 .

Xe điện
Thớt hay quá, cũng đánh giá rất cao cụ chủ thớt về thiết kế. Để lát em post thử bài toán của em xem thế nào.

Megaton

Xe buýt
Xin chào cụ thớt .
E dự định triển khai ccmn cho thuê muốn nhờ cu tư vấn thiết kế cơ bản cho e ạ
Diện tích đất nhà e là 8x16 có hai mặt thoáng trước và sau .
Tiền e có hạn nên chỉ định xây 4 tầng 1 tum , diện tích sàn 85m2
Tầng 1 làm nhà để xe và 1 phòng rộng để cho giáo viên thuê dạy học
Tầng 2,3,4 mỗi tầng 3 phòng khép kín( gồm bc phơi quần áo, wc , bàn bếp ) mỗi phòng rộng 25m2.
Cửa ra vào e định làm cửa gỗ ; cửa sổ , cửa ban công , cửa wc e làm nhôm kính việt pháp
E nhờ cụ tư vấn thiết kế và dự trù kinh phí giúp . Cảm ơn cụ trước nhé .

E gửi cụ nhé
1. Với thiết kế này, cụ tuỳ ý xây 2 hướng theo 2 mặt thoáng của cụ. Nhưng theo e cụ nên để mặt có phòng học ra ngõ chính
2. E tự cho thêm khoang thang máy vào phòng nhu cầu của cụ nếu cần
3. E ko vẽ tum vì phơi đồ ở ban công hết rồi, tầng tum ko cần xây để tiết kiệm chi phí vì ko cần sử dụng. Nếu cụ muốn thêm phòng cho thuê trên đó thì hãy xây lên
4. Phòng học e để khoảng sân phía trước để để xe vì học sinh đến học sẽ khá nhiều xe, có chỗ để xe sẽ dễ cho thuê hơn. Đồng thời nếu sau có muốn chuyển đổi cho thuê thành mục đích khác thì cũng sẽ dễ cải tạo, tăng diện tích cho thuê.
5. Các khoảng sân cụ làm mái tôn che mưa nắng là đc, hoặc mái nhựa. E vẽ khoảng phía sau thêm nhưng thực ra với 3x3=9 phòng cho thuê thì với diện tích phần nhà phía trong đã đủ để xe.
6. Bản này e vẽ diện tích xây khoảng 90m cả tường, tổng xây dựng khoảng 360m. Cụ xây đơn giản cho thuê chi phí hết khoảng 2,2-2,4tỏi. Cụ thể cụ cứ tham khảo làm việc với nhà thầu để có giá chính xác. E báo áng chừng thôi vì giá cả còn phụ thuộc vào địa điểm xây, ngõ ngách....

Mặt bằng tầng 1​

Mặt bằng tầng 2,3,4​

Tổng thể​

Megaton

Xe buýt
Xin chào các cụ ạ:

Em mới mò mẫm vào đây may quá gặp được topic này

Em đang cần sửa nhà cho ông bà nhà em. Bác nào có kinh nghiệm thiết kế thi công nhà siêu nhỏ tư vấn cho em nhé, em cần 1 đơn vị thiết kế và thi công trọn gói cho ông bà, em ở Hà nội ạ

Căn nhà trong tông thể 5 tầng, S trên 50m2, được xây ban đầu là cho thuê, nên mỗi tầng có 3 phòng khép kín NVS, các phòng đều có gác xép, cầu thang ở giữa, rồi có ban công đi 2 phòng bên phải và 1 phòng bên trái

Toàn bộ tầng 2 hiện nay ông bà đang ở. Phòng bên trái cầu thang thì làm phòng cho ông.

Còn 2 phòng bên phải cầu thang thì đã cửa đi thông bên phòng, bếp thì đang nấu tạm ngoài ban công vì trong nhà chật quá. Trong nhà thì rất bừa vì không gian quá chật hẹp.

Em muốn nhờ tim KTS xem xét cải tạo lại toàn bộ không gian 2 phòng này cho ông bà đ ? Phòng này cần cải tạo để có phòng ngủ cho bà, bếp, khách cho ông bà dùng. Nhà vệ sinh 2 cái bỏ bớt đi 1 cái.

Nhà hướng Tây nên cần có phương án chống nắng cho mùa hè nữa ạ. Ban công trước phòng có kích thước rộng 90 cm chạy dọc 2 phòng, ban công bên sườn nhà có chiều rộng kích thước 73cm đang quây vào làm Bếp tạm cho ông bà. Nhà tuy hướng Tây chạy dài nhưng 3 mặt thoáng vi đầu hồi, nên nhà rất thoáng, nhiều ánh nắng.

Tiêu chí là: nhỏ, gọn, tiện dụng, thông minh, ví dụ bàn ăn đủ cho 2 ông bà ăn, khi cần có thể kéo ra để 6 người ăn, hệ thống tủ gọn thông minh đựng nhiều đồ

Khu bếp gọn nhỏ theo phong cách nhà nhỏ gọn kiểu tây, có chỗ để máy rửa bát luôn.

NVS tách riêng khu vực đi cầu vào 1 phòng riêng với chỗ tăm , giống các thiết kế NVS bên châu âu, khu vực tắm kính .

Em xin trà lời các câu hỏi của bác chủ topic:

1. Sơ đồ kích thước lô đất chi tiết (: nếu đập hết tường ngăn 2 phòng thì kích thước là 4.27 x 6.55m, phòng có 2 mặt thoáng, hướng Tây chạy dài, và bên sườn là Đông Nam, bác xem sơ đồ bên trên ạ
2. Nhu cầu của gia đình: 1 phòng ngủ cho bà ( ông có phòng ngủ rồi, nhưng sẽ sinh hoạt ở đây ) , số người sử dụng (2) 2 cụ sinh năm ông 1944 và bà 1951 : bà đau chân nên ko thể trèo gác xép để ngủ, nên phòng ngủ của bà sẽ ở dưới giường cao để ko phải chống tay khi đứng dậy, Tầng gác xép em muốn làm lại cho đẹp, và các cháu có thể trèo lên đó chơi, đọc sách, có nhiều tủ để đồ cho ông bà cho gọn nhà, có chỗ cho khách đến ngủ lại trên gác xép nếu cần
3. Phong thuỷ: nhờ bác tư vấn dựa vào năm sinh của ông bà
4. Chi phí đầu tư: dự kiến tầm 200 triệu +_ bao gồm toàn bộ nội thất: nhà bếp - ông bà đã có bếp từ đơn rồi, giờ cần có máy rửa bát, chậu rửa, .., nhà tắm làm lại hết.., chắc chỉ giữ lại được Tivi với tủ thờ.

Hiện nay nhà như thế này: nhà toàn đồ là đồ

Chào mợ, trước hết là có mấy điểm e trao đổi với mợ thế này
1. Mặt bằng công năng e hẹn mợ mai sẽ xem cho mợ nhé. Tối nay e xem cho một cụ khác đã comment trước rồi
2. E muốn hỏi hai cụ nhà mình nhất thiết phải ngủ riêng phòng ạ. Ngủ chung phòng nhưng giường riêng có đc ko
3. Với tuổi các cụ nên ưu tiên cách bố trí thông minh, chứ ko nên dùng đồ nội thất thông minh sẽ rất bất tiện, cái này e làm rõ trước. Khi xem xét bố trí công năng e sẽ xem thử có thể cố bố trí luôn đc 1 bàn ăn 4+2 hay ko
4. Phong cách thiết kế và tone màu phụ thuộc vào công năng. E đưa ra một số gợi ý như thế này
Nếu hai cụ ngủ chung phòng đc thì mình có thể làm theo phong cách này

Hoặc đây là một thiết kế cho ng già mà bên e đã thiết kế

Nếu nhất định phải phòng ngủ riêng thì có thể tham khảo kiểu này

5. Để tiết kiệm ko gian e gợi ý một số kiểu bố trí cầu thang lên gác xép thế này (nguồn trên mạng)

Chỉnh sửa cuối:

Megaton

Xe buýt
Em nhờ cụ giúp ạ, ra Tết âm em xây nhà.
Mặt tiền 8, sâu 15m, hướng tây hơi chếch nam, mặt trước ngõ 6m, mặt sau thoáng ngõ 3m.
Nhà em 4 người: em 1979, vợ 1985, 2 con.
Em định xây 2 tầng, diện tích khoảng 80m2/ sàn
Tầng 1:
Pa1: để xe ô tô, khách, bếp, vệ sinh.
Pa2: để xe oto, khách, bếp, vệ sinh, 1 ngủ.
Tầng 2:
Pa1: nếu theo phương án 1 của tầng 1 thì cần 3 phòng ngủ, 1 thờ, 1 vệ sinh, 1 sân phơi.
Pa2: nếu theo phương án 2 của tầng 1 thì cần 2 ngủ, 1 thờ, 1 vệ sinh, 1 sân phơi.
ĐẤT HƯỚNG TÂY NHƯNG EM MUỐN MỞ CỬA CHÍNH HƯỚNG NAM.
Em cảm ơn cụ trước ạ.
Vâng, đã nhận nhu cầu của cụ. Nếu ko có gì thay đổi khoảng 2 hôm nữa e xem cho cụ nhé. Mai e xem cho cụ khác rồi, e cứ từ từ từng cụ thôi. Cái chính là phải rảnh chút mới làm đc.

Thớt hay quá, cũng đánh giá rất cao cụ chủ thớt về thiết kế. Để lát em post thử bài toán của em xem thế nào.
Vâng. E mời cụ

Megaton

Xe buýt
Xin tham khảo giải pháp của chủ thớt, nhà e 5m x14m , định làm 5 tầng , có thang máy, tầng 1 , 2 làm văn phòng, nhu cầu 4, 5 p ngủ, 1 khách , bếp ăn, không gara , mặt trước sau thoáng, đường 11m, 1 nửa phía sau bên trái thoáng vì tiếp giáp sân trời nhà cũ, ban công phía trước có thể bay ra tối đa 1,2m.
Các mặt thoáng đều mở được cửa, bay ban công ,lo gia hay tường ra 1.2 m đều được, phía sau bên trái có thể bố trí được lối ra nhà cũ. Văn phòng để trống. P ngủ có wc riêng càng tốt. Thanks cụ.
E gửi cụ nhé. Nếu cần xây 5 phòng ngủ cụ lên thêm 1 tum nữa nếu đc

Tầng 1,2

Tầng 3,4

Tầng 5, tum

nguyencongtiep

Xe đạp
E gửi cụ nhé
1. Với thiết kế này, cụ tuỳ ý xây 2 hướng theo 2 mặt thoáng của cụ. Nhưng theo e cụ nên để mặt có phòng học ra ngõ chính
2. E tự cho thêm khoang thang máy vào phòng nhu cầu của cụ nếu cần
3. E ko vẽ tum vì phơi đồ ở ban công hết rồi, tầng tum ko cần xây để tiết kiệm chi phí vì ko cần sử dụng. Nếu cụ muốn thêm phòng cho thuê trên đó thì hãy xây lên
4. Phòng học e để khoảng sân phía trước để để xe vì học sinh đến học sẽ khá nhiều xe, có chỗ để xe sẽ dễ cho thuê hơn. Đồng thời nếu sau có muốn chuyển đổi cho thuê thành mục đích khác thì cũng sẽ dễ cải tạo, tăng diện tích cho thuê.
5. Các khoảng sân cụ làm mái tôn che mưa nắng là đc, hoặc mái nhựa. E vẽ khoảng phía sau thêm nhưng thực ra với 3x3=9 phòng cho thuê thì với diện tích phần nhà phía trong đã đủ để xe.
6. Bản này e vẽ diện tích xây khoảng 90m cả tường, tổng xây dựng khoảng 360m. Cụ xây đơn giản cho thuê chi phí hết khoảng 2,2-2,4tỏi. Cụ thể cụ cứ tham khảo làm việc với nhà thầu để có giá chính xác. E báo áng chừng thôi vì giá cả còn phụ thuộc vào địa điểm xây, ngõ ngách....

Mặt bằng tầng 1​

Mặt bằng tầng 2,3,4​

Tổng thể​
Cảm ơn cụ thớt nhiều , cụ hỗ trợ tv rất nhiệt tình, e sẽ nghiên cứu phương án của cụ . Em mời cụ ly voka ạ .

ti-toe

Xe đạp
Cám ơn sự nhiệt tình của cụ chủ!

Sent from my iPhone using Tapatalk

tung1311 .

Xe điện
Cụ xem giúp e case này

1. Liền kề xây thô 2 mặt thoáng trước sau, hiện CĐT chưa đổ thang, xây thô đến tầng 2 (sẽ xây 5 tầng, mặt ngoài ko thay đổi được), thiết kế hiện tại
https://www.dropbox.com/s/yxykclldoythbu5/P_20190103_075931.jpg?dl=0
2. Nhu cầu em cần tầng 1 thông thoáng, liền mạch nhất có thể, có thang máy dùng kính và khung thép, cầu thang bộ em tính cũng dùng khung thép cho thoáng không gian. Phòng ngoài để Gara có thể linh động là phòng khách nếu ko để oto trong nhà
3. Phong thủy em ko quan trọng lắm, chỉ cần loại 1 số loại đại kiêng kị thôi.
4. Chi phí đầu tư thì em ko cần đưa ra vì em chỉ đang cần cụ tư vấn thiết kế lại mặt bằng

Thực ra để đơn giản thì hiện em đưa ra phương án như thế này (ý chủ quan của em thôi) chuyển hệ thang sang phía cửa nhỏ ra vào, thang bộ thành thang thẳng 1 nhịp, nhà vệ sinh nằm dưới thang bộ (bề rộng chỉ 1m), từ tầng 2 trở lên thang bộ có thể sẽ hơi dốc và giữ nguyên dầm, và thiết kế các phòng
https://www.dropbox.com/s/rp7585u6f1dyh6j/thang bo tang 1.png?dl=0

Cụ thử cho em nhận xét phản biện xem có chỗ nào không ổn không ạ. Và nếu cụ có ý tưởng khác thì cụ thử tư vấn giúp em. Cám ơn cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

STARIUS

Xe buýt
Cám ơn chủ thớt đã đề xuất giải pháp cho em.

Chào cụ @ Megaton. Em đang có mảnh đất rộng 10m sâu 20m. Nhà hướng nam trước đường 12m. Vỉa hè rộng 4m. Em muốn xây nhà bán hầm để để oto và sau nhà bớt 1m lấy thoáng. Xây 4tầng và 1 tum làm sân phơi. Phía trước e định bớt 4-5m làm sân và bể Koi. Nhờ cụ giúp xem bố trí như nào là hợp lý nhất. Cảm ơn cụ.

tung1311 .

Xe điện
Cụ xem giúp e case này

1. Liền kề xây thô 2 mặt thoáng trước sau, hiện CĐT chưa đổ thang, xây thô đến tầng 2 (sẽ xây 5 tầng, mặt ngoài ko thay đổi được), thiết kế hiện tại
2. Nhu cầu em cần tầng 1 thông thoáng, liền mạch nhất có thể, có thang máy dùng kính và khung thép, cầu thang bộ em tính cũng dùng khung thép cho thoáng không gian. Phòng ngoài để Gara có thể linh động là phòng khách nếu ko để oto trong nhà
4. Chi phí đầu tư thì em ko cần đưa ra vì em chỉ đang cần cụ tư vấn thiết kế lại mặt bằng

Thực ra để đơn giản thì hiện em đưa ra phương án như thế này (ý chủ quan của em thôi) chuyển hệ thang sang phía cửa nhỏ ra vào, thang bộ thành thang thẳng 1 nhịp, nhà vệ sinh nằm dưới thang bộ (bề rộng chỉ 1m), từ tầng 2 trở lên thang bộ có thể sẽ hơi dốc và giữ nguyên dầm, và thiết kế các phòng

Cụ thử cho em nhận xét phản biện xem có chỗ nào không ổn không ạ. Và nếu cụ có ý tưởng khác thì cụ thử tư vấn giúp em. Cám ơn cụ nhé.
E nhờ thêm 2 cao thủ bên topic kia góp ý thêm xem hà khệnh moonlife

moonlife

Xe container
E nhờ thêm 2 cao thủ bên topic kia góp ý thêm xem hà khệnh moonlife
Cụ nêu đích danh hốt quá :D Lâu e cũng bận ko vào đây. Mấy cái link của cụ ảnh bé quá e ko nhìn ko ra kích thước. Em đoán chừng 5x20. Thiết kế cụ đang làm ko tồi nhưng hơi cổ điển giờ phong cách hiện đại ko làm thế nữa. Đất cụ rất rộng đẹp nhưng xây kiểu này nhà vẫn cứ ống ống kiểu bổ đôi chém to kho mặn, bên trên phòng vẫn cứ bé bé.
Phương án thang máy thang bộ của cụ sẽ quyết định không gian của căn nhà cụ. Đầu tiên là vị trí đặt thang, sau đó cụ quây kính hay tường tùy cụ nhưng chi phí chênh nhau khá lớn ạ cụ cân nhắc.
Cụ đã xây thô đến tầng 2 thì có lẽ hệ móng và cột đã cố định. Nếu thay đổi phải trả giá khá đắt. Cơ bản cụ phải cho em biết tầm tiền của cụ như nào em mới tư vấn được phương án kiến trúc + phương án sửa cho phù hợp. Còn để cho thoải mái thì đập đi xây lại tất chỉ giữ kiến trúc mặt ngoài thôi :D
Cụ alo cụ thớt đi xem thế nào? Có gì em hỗ trợ thêm.

moonlife

Xe container
Tặng cụ cái này cụ xem ưng thì cụ xài :D Chú ý cái khu thang và cách chia phòng lệch thôi nhé bỏ qua tiểu tiết (bảo thiết kế sửa sau theo nhu cầu)

Megaton

Xe buýt
Xin chào các cụ ạ:

Em mới mò mẫm vào đây may quá gặp được topic này

Em đang cần sửa nhà cho ông bà nhà em. Bác nào có kinh nghiệm thiết kế thi công nhà siêu nhỏ tư vấn cho em nhé, em cần 1 đơn vị thiết kế và thi công trọn gói cho ông bà, em ở Hà nội ạ

Căn nhà trong tông thể 5 tầng, S trên 50m2, được xây ban đầu là cho thuê, nên mỗi tầng có 3 phòng khép kín NVS, các phòng đều có gác xép, cầu thang ở giữa, rồi có ban công đi 2 phòng bên phải và 1 phòng bên trái

Toàn bộ tầng 2 hiện nay ông bà đang ở. Phòng bên trái cầu thang thì làm phòng cho ông.

Còn 2 phòng bên phải cầu thang thì đã cửa đi thông bên phòng, bếp thì đang nấu tạm ngoài ban công vì trong nhà chật quá. Trong nhà thì rất bừa vì không gian quá chật hẹp.

Em muốn nhờ tim KTS xem xét cải tạo lại toàn bộ không gian 2 phòng này cho ông bà đ ? Phòng này cần cải tạo để có phòng ngủ cho bà, bếp, khách cho ông bà dùng. Nhà vệ sinh 2 cái bỏ bớt đi 1 cái.

Nhà hướng Tây nên cần có phương án chống nắng cho mùa hè nữa ạ. Ban công trước phòng có kích thước rộng 90 cm chạy dọc 2 phòng, ban công bên sườn nhà có chiều rộng kích thước 73cm đang quây vào làm Bếp tạm cho ông bà. Nhà tuy hướng Tây chạy dài nhưng 3 mặt thoáng vi đầu hồi, nên nhà rất thoáng, nhiều ánh nắng.

Tiêu chí là: nhỏ, gọn, tiện dụng, thông minh, ví dụ bàn ăn đủ cho 2 ông bà ăn, khi cần có thể kéo ra để 6 người ăn, hệ thống tủ gọn thông minh đựng nhiều đồ

Khu bếp gọn nhỏ theo phong cách nhà nhỏ gọn kiểu tây, có chỗ để máy rửa bát luôn.

NVS tách riêng khu vực đi cầu vào 1 phòng riêng với chỗ tăm , giống các thiết kế NVS bên châu âu, khu vực tắm kính .

Em xin trà lời các câu hỏi của bác chủ topic:

1. Sơ đồ kích thước lô đất chi tiết (: nếu đập hết tường ngăn 2 phòng thì kích thước là 4.27 x 6.55m, phòng có 2 mặt thoáng, hướng Tây chạy dài, và bên sườn là Đông Nam, bác xem sơ đồ bên trên ạ
2. Nhu cầu của gia đình: 1 phòng ngủ cho bà ( ông có phòng ngủ rồi, nhưng sẽ sinh hoạt ở đây ) , số người sử dụng (2) 2 cụ sinh năm ông 1944 và bà 1951 : bà đau chân nên ko thể trèo gác xép để ngủ, nên phòng ngủ của bà sẽ ở dưới giường cao để ko phải chống tay khi đứng dậy, Tầng gác xép em muốn làm lại cho đẹp, và các cháu có thể trèo lên đó chơi, đọc sách, có nhiều tủ để đồ cho ông bà cho gọn nhà, có chỗ cho khách đến ngủ lại trên gác xép nếu cần
3. Phong thuỷ: nhờ bác tư vấn dựa vào năm sinh của ông bà
4. Chi phí đầu tư: dự kiến tầm 200 triệu +_ bao gồm toàn bộ nội thất: nhà bếp - ông bà đã có bếp từ đơn rồi, giờ cần có máy rửa bát, chậu rửa, .., nhà tắm làm lại hết.., chắc chỉ giữ lại được Tivi với tủ thờ.

Hiện nay nhà như thế này: nhà toàn đồ là đồ

Gửi mợ, e định hỏi mợ thêm mấy điểm nhưng ko thấy mợ rep lại nên e vẽ tạm phương án dưới đây cho nhà mình trước. Nếu phần hành lang có thể đua ra cho phòng rộng hơn đc thì sẽ tốt hơn

Megaton

Xe buýt
Cụ xem giúp e case này

Cụ để mấy hôm nữa e xử lý cho cụ nhé. E xử lý dần dần cho các cụ theo thứ tự đã
Cụ cho e một số thông tin nhu cầu sử dụng, càng chi tiết càng tốt, nếu ko ít nhất cũng đầy đủ như trong bài đầu e hỏi (mấy phòng ngủ, nhu cầu thêm nếu có, tầng 1 cho thuê hay làm gì v.v...) thì e mới biết mà vẽ đc, ko biết nhu cầu của cụ thì e ko biết phải tư vấn thế nào. Những cái cụ liệt kê e đã nắm đc cơ bản một phần mong muốn và ý tưởng của cụ, nhưng nó chỉ là phần triển khai. Cái chính là cụ muốn ngôi nhà của mình đc sử dụng thế nào cơ

Megaton

Xe buýt
Chào cụ @ Megaton. Em đang có mảnh đất rộng 10m sâu 20m. Nhà hướng nam trước đường 12m. Vỉa hè rộng 4m. Em muốn xây nhà bán hầm để để oto và sau nhà bớt 1m lấy thoáng. Xây 4tầng và 1 tum làm sân phơi. Phía trước e định bớt 4-5m làm sân và bể Koi. Nhờ cụ giúp xem bố trí như nào là hợp lý nhất. Cảm ơn cụ.
Vâng, mấy hôm nữa e xử lý cho cụ theo thứ tự nhé. Cụ cho e thông tin nhu cầu sử dụng của nhà mình càng chi tiết càng tốt. Ít nhất cũng đủ những gì e đã liệt kê trong bài đầu thì e mới biết mà tư vấn cho cụ (bao nhiêu phòng ngủ, cần phòng ngủ tầng 1 cho ng già ko, nhà có bao nhiêu người ở, chi tiết thế nào, hầm để mấy xe oto, xe loại gì, v,v...). E càng hiểu rõ cụ và gia đình cụ, càng nắm đc rõ ràng nhu cầu của nhà mình, thì e mới tư vấn tốt nhất đc cụ nhé.
Một điểm e muốn hỏi luôn là cụ ở nhà đất ngoài hay trong dự án, vì theo e cá coi cũng có giá trị, nếu ko ở trong dự án có bảo vệ thì dễ bị bắt trộm lắm. Nếu ở ngoài e tư vấn trước cho cụ là nên làm trong khuôn viên nhà ở, ko nên làm ngoài sân. Có rất nhiều cách xử lý ổn cho cụ.