Thớt tư vấn về mặt bằng bố trí công năng nhà đất và căn hộ

Megaton

Xe buýt
Cảm ơn cụ thớt nhiều , cụ hỗ trợ tv rất nhiệt tình, e sẽ nghiên cứu phương án của cụ . Em mời cụ ly voka ạ .
Cảm ơn cụ. Chúc cụ và gia đình sức khoẻ và đầu tư thành công nhé

tung1311 .

Xe điện
Cụ xem giúp e case này

1. Liền kề xây thô 2 mặt thoáng trước sau, hiện CĐT chưa đổ thang, xây thô đến tầng 2 (sẽ xây 5 tầng, mặt ngoài ko thay đổi được), thiết kế hiện tại
https://www.dropbox.com/s/yxykclldoythbu5/P_20190103_075931.jpg?dl=0
2. Nhu cầu em cần tầng 1 thông thoáng, liền mạch nhất có thể, có thang máy dùng kính và khung thép, cầu thang bộ em tính cũng dùng khung thép cho thoáng không gian. Phòng ngoài để Gara có thể linh động là phòng khách nếu ko để oto trong nhà
3. Phong thủy em ko quan trọng lắm, chỉ cần loại 1 số loại đại kiêng kị thôi.
4. Chi phí đầu tư thì em ko cần đưa ra vì em chỉ đang cần cụ tư vấn thiết kế lại mặt bằng

Thực ra để đơn giản thì hiện em đưa ra phương án như thế này (ý chủ quan của em thôi) chuyển hệ thang sang phía cửa nhỏ ra vào, thang bộ thành thang thẳng 1 nhịp, nhà vệ sinh nằm dưới thang bộ (bề rộng chỉ 1m), từ tầng 2 trở lên thang bộ có thể sẽ hơi dốc và giữ nguyên dầm, và thiết kế các phòng
https://www.dropbox.com/s/rp7585u6f1dyh6j/thang bo tang 1.png?dl=0

Cụ thử cho em nhận xét phản biện xem có chỗ nào không ổn không ạ. Và nếu cụ có ý tưởng khác thì cụ thử tư vấn giúp em. Cám ơn cụ nhé.
Cụ nêu đích danh hốt quá :D Lâu e cũng bận ko vào đây. Mấy cái link của cụ ảnh bé quá e ko nhìn ko ra kích thước. Em đoán chừng 5x20. Thiết kế cụ đang làm ko tồi nhưng hơi cổ điển giờ phong cách hiện đại ko làm thế nữa. Đất cụ rất rộng đẹp nhưng xây kiểu này nhà vẫn cứ ống ống kiểu bổ đôi chém to kho mặn, bên trên phòng vẫn cứ bé bé.
Phương án thang máy thang bộ của cụ sẽ quyết định không gian của căn nhà cụ. Đầu tiên là vị trí đặt thang, sau đó cụ quây kính hay tường tùy cụ nhưng chi phí chênh nhau khá lớn ạ cụ cân nhắc.
Cụ đã xây thô đến tầng 2 thì có lẽ hệ móng và cột đã cố định. Nếu thay đổi phải trả giá khá đắt. Cơ bản cụ phải cho em biết tầm tiền của cụ như nào em mới tư vấn được phương án kiến trúc + phương án sửa cho phù hợp. Còn để cho thoải mái thì đập đi xây lại tất chỉ giữ kiến trúc mặt ngoài thôi :D
Cụ alo cụ thớt đi xem thế nào? Có gì em hỗ trợ thêm.
Cụ xem lại giúp e nhé. Ảnh khá to nếu cụ download về, kích thước sàn xây là 5x15. Cái thiết kế gốc thực là phương án của CDT và e thấy rất cổ, phí diện tích, bổ đôi đơn điệu.

Phương án thay đổi thang của em thay đổi 1 số điểm chính là
- Giúp tầng 1 liên thông gần như liền mạch, chỉ vướng mỗi cái thang máy sâu 1m85 do dùng thang 1 nhịp
- Tầng 2 trở lên về công năng sử dụng thì trước sau vẫn cần chia 2 phòng nếu để ở nên phương án cải tạo của em giúp cái sảnh trước thang máy rộng hơn khá nhiều có thể tận dụng làm khu vực đọc sách, cafe, kê sofa hay làm sảnh chơi cho trẻ con.

Ko biết cụ đang nhận xét về phương án nào.

Hiện trạng do đã thô đến tầng 2 chưa thang nên dầm tầng 2 đã đổ.

Về chi phí em ko đưa ra vì chấp nhận đập đi xây lại nếu có phương án tối ưu hơn hẳn. Còn nếu chỉ cải tiến 1 chút thì e nghĩ giữ phần lớn để tiết kiệm chi phí.

Đây là ý chủ quan của e, mong cụ phản biện xem có hợp lí ko hay có idea gì tối ưu hơn ko ạ.
(em có ngắm cái tk 5x20 của cụ thì nó cũng khá tương đồng về công năng nhưng do rộng hơn nên thang bộ khá rộng rãi và bố trí khác đi. Nhưng e thấy nếu làm thang 2 bên như thế thì khó chuyển công năng cho thuê do không gian nó bị cắt đôi)

moonlife

Xe container
Cụ xem lại giúp e nhé. Ảnh khá to nếu cụ download về, kích thước sàn xây là 5x15. Cái thiết kế gốc thực là phương án của CDT và e thấy rất cổ, phí diện tích, bổ đôi đơn điệu.

Phương án thay đổi thang của em thay đổi 1 số điểm chính là
- Giúp tầng 1 liên thông gần như liền mạch, chỉ vướng mỗi cái thang máy sâu 1m85 do dùng thang 1 nhịp
- Tầng 2 trở lên về công năng sử dụng thì trước sau vẫn cần chia 2 phòng nếu để ở nên phương án cải tạo của em giúp cái sảnh trước thang máy rộng hơn khá nhiều có thể tận dụng làm khu vực đọc sách, cafe, kê sofa hay làm sảnh chơi cho trẻ con.

Ko biết cụ đang nhận xét về phương án nào.

Hiện trạng do đã thô đến tầng 2 chưa thang nên dầm tầng 2 đã đổ.

Về chi phí em ko đưa ra vì chấp nhận đập đi xây lại nếu có phương án tối ưu hơn hẳn. Còn nếu chỉ cải tiến 1 chút thì e nghĩ giữ phần lớn để tiết kiệm chi phí.

Đây là ý chủ quan của e, mong cụ phản biện xem có hợp lí ko hay có idea gì tối ưu hơn ko ạ.
(em có ngắm cái tk 5x20 của cụ thì nó cũng khá tương đồng về công năng nhưng do rộng hơn nên thang bộ khá rộng rãi và bố trí khác đi. Nhưng e thấy nếu làm thang 2 bên như thế thì khó chuyển công năng cho thuê do không gian nó bị cắt đôi)
Diện tích xây bị khống chế 5x15 thì y hệt cái e gửi cụ đấy.
Như này cụ nhé. Nếu hệ thanh ép về 1 bên (thang bộ thang máy xếp nối tiếp nhau) thì ưu điểm là tầng 1 rộng thoáng đẹp, nhưng sẽ mất thêm gần 2m chiều dài cho khu thang máy. Tức là từ tầng 2 trở lên phòng sẽ bị hụt chiều dài đi 2m nhưng đổi lại cụ sẽ có sảnh đệm rất thoáng đẹp như cụ đã nói. Phương án e đưa bị cái hành lang khá nhỏ nhưng cũng tuỳ mục đích mà đánh đổi.
Phương án e đưa ra tầng 1, 2, 3 chủ nhà cũng cho thuê văn phòng. Bên trong là phòng sếp/họp bên ngoài là phòng nhân viên. Hệ thang bộ với nhà cho thuê cần phải khép kín, cụ làm hở khách thuê ngta cũng phải quây lại cho kín trừ khi quá chật.
Việc này khá quan trọng, nếu cụ định thay đổi thiết kế thì nên dừng thi công lại cỡ 1 tuần để chốt đã. Nên thuê thiết kế NGAY chứ đợi tham khảo trên này sợ ôm hận đấy. Giai đoạn đã đến tầng 2 rồi thì có khi chỉ đến Tết là nhà cụ xong thô.

Chỉnh sửa cuối:
Vâng, mấy hôm nữa e xử lý cho cụ theo thứ tự nhé. Cụ cho e thông tin nhu cầu sử dụng của nhà mình càng chi tiết càng tốt. Ít nhất cũng đủ những gì e đã liệt kê trong bài đầu thì e mới biết mà tư vấn cho cụ (bao nhiêu phòng ngủ, cần phòng ngủ tầng 1 cho ng già ko, nhà có bao nhiêu người ở, chi tiết thế nào, hầm để mấy xe oto, xe loại gì, v,v...). E càng hiểu rõ cụ và gia đình cụ, càng nắm đc rõ ràng nhu cầu của nhà mình, thì e mới tư vấn tốt nhất đc cụ nhé.
Một điểm e muốn hỏi luôn là cụ ở nhà đất ngoài hay trong dự án, vì theo e cá coi cũng có giá trị, nếu ko ở trong dự án có bảo vệ thì dễ bị bắt trộm lắm. Nếu ở ngoài e tư vấn trước cho cụ là nên làm trong khuôn viên nhà ở, ko nên làm ngoài sân. Có rất nhiều cách xử lý ổn cho cụ.
T1 em cần 1 phòng ngủ cho người già. Nhà gồm 2 ông bà, 2 vc và e con. Tầng hầm để 2 xe. 1 gầm cao và 1 gầm thấp. Tương lai có thể 2 gầm cao. Cá koi thì em muốn để ngoài sân. Khu nhà e an ninh cao không mất được cụ ạ vì nhiều nhà họ cũng đang nuôi rồi. Cảm ơn cụ nhiều.

tung1311 .

Xe điện
Hệ thang bộ với nhà cho thuê cần phải khép kín, cụ làm hở khách thuê ngta cũng phải quây lại cho kín trừ khi quá chật.
cái này e chưa hiểu ý cụ nhỉ? Vậy về cơ bản cái layout cho 5x15 thì chắc cũng ko có gì để sáng tạo nhiều cụ nhỉ? Em xem 1 số mẫu thì họ để thang 1 nhịp cả trên tầng 2 (ko thang máy), chỉ giữ lại 1 hành lang nhỏ để giao thông, phần còn lại thì để luôn 2 nhà vệ sinh đổi đầu nhau -> 2 phòng sẽ vuông vắn và rộng hơn 1 chút.

moonlife

Xe container
cái này e chưa hiểu ý cụ nhỉ? Vậy về cơ bản cái layout cho 5x15 thì chắc cũng ko có gì để sáng tạo nhiều cụ nhỉ? Em xem 1 số mẫu thì họ để thang 1 nhịp cả trên tầng 2 (ko thang máy), chỉ giữ lại 1 hành lang nhỏ để giao thông, phần còn lại thì để luôn 2 nhà vệ sinh đổi đầu nhau -> 2 phòng sẽ vuông vắn và rộng hơn 1 chút.
Thang bộ khép kín có nghĩa là có cửa khoá khu thang bộ. Như vậy không gian gia đình ở phía trên là biệt lập ko ảnh hưởng đến khách thuê bên dưới. Thậm chí mỗi tầng 1 khách thuê vẫn ok. (Thang máy có thẻ từ, tầng nào quẹt thẻ tầng đấy mới vào đc). Khách hàng của em cực kỳ thích p/a này vì độ flexible cho mọi nhu cầu sử dụng.
Còn thông thường kts hay làm chiếu tới thang bộ đồng thời là hành lang thông giữa phòng trong phòng ngoài luôn.
Kiến trúc là sự cân đối nhu cầu và đánh đổi. Ko có gì là hoàn hảo hết đâu ạ trừ khi đất cụ quá rộng tiền cụ quá nhiều.

tung1311 .

Xe điện
Thang bộ khép kín có nghĩa là có cửa khoá khu thang bộ. Như vậy không gian gia đình ở phía trên là biệt lập ko ảnh hưởng đến khách thuê bên dưới. Thậm chí mỗi tầng 1 khách thuê vẫn ok. (Thang máy có thẻ từ, tầng nào quẹt thẻ tầng đấy mới vào đc). Khách hàng của em cực kỳ thích p/a này vì độ flexible cho mọi nhu cầu sử dụng.
Còn thông thường kts hay làm chiếu tới thang bộ đồng thời là hành lang thông giữa phòng trong phòng ngoài luôn.
Kiến trúc là sự cân đối nhu cầu và đánh đổi. Ko có gì là hoàn hảo hết đâu ạ trừ khi đất cụ quá rộng tiền cụ quá nhiều.
Ah thế em hiểu rồi, cái này chỉ cần quay chiều thang là được như thế cụ nhỉ? Bt em chỉ nghĩ đến sử dụng thang máy là chính. Em đang thắc mắc 1 chút là cái TK cụ thì cũng là dt 75m2, mà sao nhìn rộng thế nhỉ? Hình bé quá nên e ko nhìn đc số
- 2 phòng ngủ cụ bao nhiêu m2?
- Cái sảnh chung cạnh 2 cái thang là bao nhiêu m2?
- Kích thước 2 thang cụ đang để là dt bao nhiêu ạ?

Mà em hỏi chút là em định làm hệ thang bằng khung thép, đặt gỗ lên để nó thoáng và có thể giúp lấy sáng tốt hơn thì theo cụ có đảm bảo ko ạ? Dùng lâu dài có OK ko ạ?

tung1311 .

Xe điện
Cụ xem giúp e case này

1. Liền kề xây thô 2 mặt thoáng trước sau, hiện CĐT chưa đổ thang, xây thô đến tầng 2 (sẽ xây 5 tầng, mặt ngoài ko thay đổi được), thiết kế hiện tại
https://www.dropbox.com/s/yxykclldoythbu5/P_20190103_075931.jpg?dl=0
2. Nhu cầu em cần tầng 1 thông thoáng, liền mạch nhất có thể, có thang máy dùng kính và khung thép, cầu thang bộ em tính cũng dùng khung thép cho thoáng không gian. Phòng ngoài để Gara có thể linh động là phòng khách nếu ko để oto trong nhà
3. Phong thủy em ko quan trọng lắm, chỉ cần loại 1 số loại đại kiêng kị thôi.
4. Chi phí đầu tư thì em ko cần đưa ra vì em chỉ đang cần cụ tư vấn thiết kế lại mặt bằng

Thực ra để đơn giản thì hiện em đưa ra phương án như thế này (ý chủ quan của em thôi) chuyển hệ thang sang phía cửa nhỏ ra vào, thang bộ thành thang thẳng 1 nhịp, nhà vệ sinh nằm dưới thang bộ (bề rộng chỉ 1m), từ tầng 2 trở lên thang bộ có thể sẽ hơi dốc và giữ nguyên dầm, và thiết kế các phòng (phần sảnh trước hệ thang em có thể tận dung như 1 khu vực chức năng chung)
https://www.dropbox.com/s/rp7585u6f1dyh6j/thang bo tang 1.png?dl=0

Cụ thử cho em nhận xét phản biện xem có chỗ nào không ổn không ạ. Và nếu cụ có ý tưởng khác thì cụ thử tư vấn giúp em. Cám ơn cụ nhé.
Cụ để mấy hôm nữa e xử lý cho cụ nhé. E xử lý dần dần cho các cụ theo thứ tự đã
Cụ cho e một số thông tin nhu cầu sử dụng, càng chi tiết càng tốt, nếu ko ít nhất cũng đầy đủ như trong bài đầu e hỏi (mấy phòng ngủ, nhu cầu thêm nếu có, tầng 1 cho thuê hay làm gì v.v...) thì e mới biết mà vẽ đc, ko biết nhu cầu của cụ thì e ko biết phải tư vấn thế nào. Những cái cụ liệt kê e đã nắm đc cơ bản một phần mong muốn và ý tưởng của cụ, nhưng nó chỉ là phần triển khai. Cái chính là cụ muốn ngôi nhà của mình đc sử dụng thế nào cơ
Thực ra thì em cũng chưa xác định rõ về các phòng chức năng ngay bây h mà chỉ muốn layout thế nào để tối ưu khi sau nay lên công năng vì em chỉ đang nghĩ là
- Nếu chưa ở, em cứ để thông ko ngăn phòng vội rồi cho thuê
- Nếu sau này về ở thì chỉ để ở thôi, oto đỗ cửa ko đc thì chuyển phòng ngoài thành gara, còn ko thì chỉ là phòng khách
- Nếu kính tế eo hẹp thì cho thuê 1 đến 2 tầng (để thông) còn ở phía trên.

Nên có thể cụ thử tư vấn em phương án mà tầng 1 để thông cho thuê, tầng 2 trở lên là ở. Nhu cầu của em là 3 đến 4 phòng ngủ cố định, 1 khách, 1 bếp, tối thiểu 1 khu vực đa chức năng (có thể là phòng tập hoặc đọc sách hoặc làm việc,....)

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

Xe container
Thực ra thì em cũng chưa xác định rõ về các phòng chức năng ngay bây h mà chỉ muốn layout thế nào để tối ưu khi sau nay lên công năng vì em chỉ đang nghĩ là
- Nếu sau này vể ở thì chỉ để ở thôi, oto đỗ cửa ko đc thì chuyển phòng ngoài thành gara, còn ko thì chỉ là phòng cách

Nên có thể cụ thử tư vấn em phương án mà tầng 1 để thông cho thuê, tầng 2 trở lên là ở. Nhu cầu của em là 3 đến 4 phòng ngủ cố định, 1 khách, 1 bếp, tối thiểu 1 khu vực đa chức năng (có thể là phòng tập hoặc đọc sách hoặc làm việc,....)
Ah thế em hiểu rồi, cái này chỉ cần quay chiều thang là được như thế cụ nhỉ? Bt em chỉ nghĩ đến sử dụng thang máy là chính. Em đang thắc mắc 1 chút là cái TK cụ thì cũng là dt 75m2, mà sao nhìn rộng thế nhỉ? Hình bé quá nên e ko nhìn đc số
- 2 phòng ngủ cụ bao nhiêu m2?
- Cái sảnh chung cạnh 2 cái thang là bao nhiêu m2?
- Kích thước 2 thang cụ đang để là dt bao nhiêu ạ?

Mà em hỏi chút là em định làm hệ thang bằng khung thép, đặt gỗ lên để nó thoáng và có thể giúp lấy sáng tốt hơn thì theo cụ có đảm bảo ko ạ? Dùng lâu dài có OK ko ạ?
thiết kế e làm chiều dài tầm 16m hơn chút nên trông rộng hơn là bth. Cầu thang bộ em làm cũng chỉ vừa đủ là thang thoát hiểm thôi nhé. Chiều ngang cầu thang 850 thì phải. Chiều cao tầng loanh quanh 3000 đến 3300 đổ lại nên chỉ cần 17 bậc thôi. Em luôn dùng sàn công nghệ nên khỏi cần dầm, tức chiều cao thông thuỷ đạt 2800-3100 sơn bả luôn khỏi đóng trần thạch cao. Tường chỉ để dày 100 (loại này cụ thích gọi em em show hàng, tường 100 nhưng tương đương tường gạch đôi về chống nóng chống thấm).
Em thấy cụ vẫn mông lung kiểu này thì tư vấn khó lắm. Hay cụ cứ để nó xây xong nhận bàn giao đi đã rồi sửa đc gì thì sửa sau.

tung1311 .

Xe điện
thiết kế e làm chiều dài tầm 16m hơn chút nên trông rộng hơn là bth. Cầu thang bộ em làm cũng chỉ vừa đủ là thang thoát hiểm thôi nhé. Chiều ngang cầu thang 850 thì phải. Chiều cao tầng loanh quanh 3000 đến 3300 đổ lại nên chỉ cần 17 bậc thôi. Em luôn dùng sàn công nghệ nên khỏi cần dầm, tức chiều cao thông thuỷ đạt 2800-3100 sơn bả luôn khỏi đóng trần thạch cao. Tường chỉ để dày 100 (loại này cụ thích gọi em em show hàng, tường 100 nhưng tương đương tường gạch đôi về chống nóng chống thấm).
Em thấy cụ vẫn mông lung kiểu này thì tư vấn khó lắm. Hay cụ cứ để nó xây xong nhận bàn giao đi đã rồi sửa đc gì thì sửa sau.
Thì theo kế hoạch em chỉ định bảo thay đổi kích thước hố thang (và đổi sang bên phải) và không đổ thang bộ thôi, còn lại em làm thang khung thép sau. cái thang khung thép liệu khả năng chịu lực và độ bền bỉ khi sử dụng có ổn không cụ nhỉ?

moonlife

Xe container
Thì theo kế hoạch em chỉ định bảo thay đổi kích thước hố thang (và đổi sang bên phải) và không đổ thang bộ thôi, còn lại em làm thang khung thép sau. cái thang khung thép liệu khả năng chịu lực và độ bền bỉ khi sử dụng có ổn không cụ nhỉ?
Nếu tương lai lắp thang máy thì đổ cột dầm luôn cho cái thang máy chứ làm kiểu kia tốn kém đấy. Thang máy cụ phải thiết kế ngay từ đầu chứ chắp vá thế ko ổn lắm. Đấy là lời khuyên của e chứ bọn bán thang thì kiểu j nó cũng làm đc cho cụ thôi.
Cụ lưu ý là chỗ thông tầng ở bản thiết kế kia ko phải cứ thế lắp thang máy vào là đc nhé. Chuyển cái lỗ đấy sang bên kia cũng vậy cũng ko đương nhiên mà lắp thang vào đc đâu.

tung1311 .

Xe điện
Nếu tương lai lắp thang máy thì đổ cột dầm luôn cho cái thang máy chứ làm kiểu kia tốn kém đấy. Thang máy cụ phải thiết kế ngay từ đầu chứ chắp vá thế ko ổn lắm. Đấy là lời khuyên của e chứ bọn bán thang thì kiểu j nó cũng làm đc cho cụ thôi.
Cụ lưu ý là chỗ thông tầng ở bản thiết kế kia ko phải cứ thế lắp thang máy vào là đc nhé. Chuyển cái lỗ đấy sang bên kia cũng vậy cũng ko đương nhiên mà lắp thang vào đc đâu.
Em định làm thang máy khung thép và kính chứ ko dùng bê tông. Trong cho nó hiện đại. Em hỏi bên thang máy thì cũng chỉ chênh nhau 100T-150T.

Megaton

Xe buýt
Em nhờ cụ giúp ạ, ra Tết âm em xây nhà.
Mặt tiền 8, sâu 15m, hướng tây hơi chếch nam, mặt trước ngõ 6m, mặt sau thoáng ngõ 3m.
Nhà em 4 người: em 1979, vợ 1985, 2 con.
Em định xây 2 tầng, diện tích khoảng 80m2/ sàn
Tầng 1:
Pa1: để xe ô tô, khách, bếp, vệ sinh.
Pa2: để xe oto, khách, bếp, vệ sinh, 1 ngủ.
Tầng 2:
Pa1: nếu theo phương án 1 của tầng 1 thì cần 3 phòng ngủ, 1 thờ, 1 vệ sinh, 1 sân phơi.
Pa2: nếu theo phương án 2 của tầng 1 thì cần 2 ngủ, 1 thờ, 1 vệ sinh, 1 sân phơi.
ĐẤT HƯỚNG TÂY NHƯNG EM MUỐN MỞ CỬA CHÍNH HƯỚNG NAM.
Em cảm ơn cụ trước ạ.
E gửi cụ nhé. E có xem qua về yếu tố phong thuỷ luôn theo tuổi của cụ. E vẽ theo phương án 2 đề phòng trường hợp sau này nhà có người già ở cùng

Megaton

Xe buýt
Ôi cám ơn cụ nhiều. cụ hỏi gì cụ cứ nhắn cho em nhé, em ko nhận đc tin nhắn của cụ

Phần hành lang có thể đập tường trước nhà để cho ra hết để tăng diện tích cụ ạ

Nhưng em băn khoăn vì hướng Tây nam nên nếu làm kính thì nắng, có giải pháp ghì khi đập tường thì sẽ làm vật liệu gì ạ

Phòng 2 C em sẽ đập tường bên phải để kéo rộng ra hành lang , mở rộng diện tích thì gác xép bên đó chắc phải bỏ hả bác ?

Hướng bàn thờ nhà ông bà em như trong hình em gửi đó ạ, nên hướng bếp cũng phải theo hướng bàn thờ, nếu bố trí như bản vẽ này thì cừa vào sẽ là bếp , nhưng hướng bếp hiện nay phải vuông góc cơ ạ.em gửi hình này để bác hình dung

View attachment 2161274
Mợ gửi hình nói thật e hình dung ko đc, cũng ko rõ nhà mình đang đặt ở vị trí nào, nên e tự xem qua bát trạch theo tuổi cụ ông nhà mình để bố trí, bếp đặt vị trí ổn (toạ tuyệt mệnh (hung), hướng thiên y (cát)), ban thờ toạ diên niên (tốt) hướng xấu. Nhưng nhất vị nhì hướng, mình đặt ban thờ cung tốt quay hướng xấu sẽ cúng giải được, còn mợ đặt cung xấu thì sẽ khó hoá giải. Mặt bằng diện tích nhỏ, có một số điểm có thể chấp nhận thì e sẽ ưu tiên bố trí sao cho hai cụ nhà mình sử dụng được thuận tiện nhất. E cũng nói luôn là phong thuỷ là e xem theo hướng nhà mợ đưa là hướng tây nhé. Còn chính xác thì phải thực tế cho chuẩn.
Hướng tây chếch nam nắng. Mình làm cửa kính vừa phải, dán phim cách nhiệt có thể hạn chế phần nào, hoặc đầu tư làm kính low-e. Phần tường mặt đó xây tường 10 rồi phun foam cách nhiệt (loại này cách nhiệt cực tốt, chống nóng) và bao lại bằng thạch cao hoặc xây thêm tường cũng đc, nhưng theo e mặt đó ko treo đồ thì bịt thạch cao vào cho nhẹ vì nó là phần đua, xây nhiều sẽ bị nặng.
Nếu mình mở rộng diện tích, và làm lại wc như theo phương án e đưa ra, thì gác xép cũ phải bỏ và gia cố lại làm gác xép mới
Cơ bản e ko thể nắm đc tình hình thực tế của nhà mình. Nên e chỉ có thể tư vấn chung chung như vậy. Cụ thể làm thế nào thì mợ nên tìm một đơn vị tư vấn và thết kế rồi triển khai. Nếu ra tết muốn làm sớm thì từ giờ phải thiết kế luôn. Cũng như phải xác định phong cách thiết kế mình muốn. Và người ở là hai cụ nhà mình nên dù mợ chi tiền nhưng theo e đơn vị tư vấn vẫn phải nên trao đổi và hỏi qua ý kiến và mong muốn của hai cụ nhà, vì dù sao người ở là hai cụ.

Megaton

Xe buýt
E gửi cụ nhé. E có xem qua về yếu tố phong thuỷ luôn theo tuổi của cụ. E vẽ theo phương án 2 đề phòng trường hợp sau này nhà có người già ở cùng

Một phương án nữa cho sảnh tầng 2 của cụ, với phương án này cả nhà sẽ sáng và thoáng hơn

dungnghe

Xe tải

Cảm ơn cụ, phương án cụ đưa ra là cầu thang chui phải ko ạ, có bí ko cụ? và tay vịn gắn luôn vào tường phải ko cụ?

Megaton

Xe buýt
- Nếu sau này về ở thì chỉ để ở thôi, oto đỗ cửa ko đc thì chuyển phòng ngoài thành gara, còn ko thì chỉ là phòng khách

E thấy cụ tính thế là hợp lý, nếu cho thuê thì tính tầng 1 thôi là ổn nhất. Vì tỷ lệ giá trị cho thuê tầng 1 là cao nhất. Nếu 2 tầng thì hơi lỡ cỡ. Cá nhân e thấy diện tích cho thuê liền kề hoặc shophouse nên là tầng 1 hoặc cả nhà. Thuê 2 tầng thường là các showroom nội thất, họ thuê một thời gian ở dự án rồi lại đi thôi.
Của cụ e cũng hình dung sơ sơ đc rồi, theo thứ tự mai e làm cho cụ nhé

Megaton

Xe buýt
Cảm ơn cụ, phương án cụ đưa ra là cầu thang chui phải ko ạ, có bí ko cụ? và tay vịn gắn luôn vào tường phải ko cụ?
Vâng. E tận dụng gầm cầu thang để làm kho, nếu cụ ko thích thì có thể bỏ. Thực ra nó sẽ ko bí vì đối diện là khoảng giếng trời e để rất rộng rồi, hơn nữa nhà chỉ có 2 tầng, 1 cầu thang từ tầng 1 lên tầng 2 nên cụ có để thoáng hoặc nối với giếng trời thì nó cũng ko có giá trị gì nhiều

lananhobt

Xe hơi
Em có mảnh đất 5×20 nhờ cụ có mẫu nào xây 6 tầng có thang mây và giếng trời, bố trí được cành nhiều phòng càng tốt. Tầng 1 để kinh doanh

tung1311 .

Xe điện
E thấy cụ tính thế là hợp lý, nếu cho thuê thì tính tầng 1 thôi là ổn nhất. Vì tỷ lệ giá trị cho thuê tầng 1 là cao nhất. Nếu 2 tầng thì hơi lỡ cỡ. Cá nhân e thấy diện tích cho thuê liền kề hoặc shophouse nên là tầng 1 hoặc cả nhà. Thuê 2 tầng thường là các showroom nội thất, họ thuê một thời gian ở dự án rồi lại đi thôi.
Của cụ e cũng hình dung sơ sơ đc rồi, theo thứ tự mai e làm cho cụ nhé
Em hóng phương án của cụ và phản biện về thiết kế thay đổi hiện tại.