Thớt về nội thất chung cư

Trạng thái
Thớt đang đóng

milimet

Xe buýt

Em đang định phân kỳ đầu tư nội thất căn hộ này do ngân sách hạn hẹp. Căn hộ đã cơ bản hoàn thiện. Diện tích căn hộ 115m2. Trước mắt em làm các hạng mục bếp, lát sàn gỗ phòng khách, đập và dịch chuyển tường ngăn PN2 về phía PK như hình vè,làm vách kính ngăn trong 2 wc, thay ống đồng điều hoà 3pn và pk do hiện tại CĐT đang đi ống nhôm và hoàn thiện nội thất phòng khách.
Nhờ các cụ xem giúp và góp ý giúp em vị tri bếp, ban thờ đã hợp lý chưa ạ. Kinh phí trước mắt khoảng bao xèng. Tuổi em Tây tứ trạch. Nếu dư kinh phí em sẽ đầu tư TK tiểu cảnh ở ban công thi thoảng ra ngồi vew TP và thư giãn. Căn hộ em là căn góc tầng 20.
Cụ dổdduwwocj không đổi hẳn Bếp ra khu vực ban thờ, bàn ăn và thờ ra khu vực bàn p khách. Và khách ra khu vực bếp.
Cụ cho tuổi củ thể để nhìn được hướng tốt nhất.
Thân

milimet

Xe buýt
Em thì đường thoát của 1 phòng vs em ko dùng đến, vậy đấu thoát cái đó với bếp có được ko cụ?

Xin cụ ý kiến bố trí MB ntn ổn ko? Em tuổi con Heo, Đại Hải Thủy. Thanks cụ!

Mặt bằng nhà cụ có đến 200m2 ko ạ? Quá đẹp Nhưng bố trí lộn xộn quá.
Bàn ăn xa bếp và cắt mất lối giao thông. Phòng khách xa quá. Dt thế này mà ko bố trí hẳn 1 phòng thờ, ko thì phải là 1 không gian thờ cũng cho trạng trọng, đàng này, ban thờ ngay cửa phòng master ko hay lắm.
Em có mặt bằng này em xóa đi chia lại hết.
Em nói nguyên tắc ống thoát của xí riêng và của bếp riêng bởi vấn đề kỹ thuật BQL ko cho phép.
Thứ nhất là mùi của nước thải vệ sinh có thể xốc ngược lên chậu bếp nếu đấu chung và ko có con thỏ đúng kỹ thuật
Thứ 2 thoát chậu bếp có khá nhiều mỡ. mà mỡ kết lại kết hợp tóc thì nguyên nhân gây tắc dễ nhất.
Vậy nên. Về kỹ thuật là ko được đấu chung, và BQL nhất định sẽ ko cho.
Tuy nhiên, lén làm cụ vẫn làm được, và thực tế nhiều nhà chung cư em vẫn đấu chung ( Em đấu trộm :P) ( tất nhiên em phải bố trí con thỏ để ngăn mùi xộc ngược trở lại của vs tuyệt đối.
Cụ nên làm việc với 1 kts để chia lại không gian cho ngon hơn. MB nhà cụ đẹp quá nhưng ngăn phòng thế này thì phí quá

Nobita

Xe hơi
Mặt bằng nhà cụ có đến 200m2 ko ạ? Quá đẹp Nhưng bố trí lộn xộn quá.
Bàn ăn xa bếp và cắt mất lối giao thông. Phòng khách xa quá. Dt thế này mà ko bố trí hẳn 1 phòng thờ, ko thì phải là 1 không gian thờ cũng cho trạng trọng, đàng này, ban thờ ngay cửa phòng master ko hay lắm.
Em có mặt bằng này em xóa đi chia lại hết.
Em nói nguyên tắc ống thoát của xí riêng và của bếp riêng bởi vấn đề kỹ thuật BQL ko cho phép.
Thứ nhất là mùi của nước thải vệ sinh có thể xốc ngược lên chậu bếp nếu đấu chung và ko có con thỏ đúng kỹ thuật
Thứ 2 thoát chậu bếp có khá nhiều mỡ. mà mỡ kết lại kết hợp tóc thì nguyên nhân gây tắc dễ nhất.
Vậy nên. Về kỹ thuật là ko được đấu chung, và BQL nhất định sẽ ko cho.
Tuy nhiên, lén làm cụ vẫn làm được, và thực tế nhiều nhà chung cư em vẫn đấu chung ( Em đấu trộm :P) ( tất nhiên em phải bố trí con thỏ để ngăn mùi xộc ngược trở lại của vs tuyệt đối.
Cụ nên làm việc với 1 kts để chia lại không gian cho ngon hơn. MB nhà cụ đẹp quá nhưng ngăn phòng thế này thì phí quá
Rất cảm ơn cụ về những ý kiến. Chính em cũng thấy lộn xộn nhưng cũng chưa biết nên làm ntn. Em phải chốt phương án MB rất gấp rồi
Cụ cho em trình bày thêm:
Của em là 2 căn đập thông, thông thủy 215m2. Cụ nhìn bên tay phải tiếp giáp hướng Nam + Đông nên em muốn bố trí các p.ngủ phía đó. Nhu cầu của em là 3 ngủ + 1 ngủ nhỏ (= p.làm việc). Về phòng thờ thì thực tình em cũng nghĩ tới nhưng tính em đơn giản + không muốn chia quá nhiều phòng nên em bố trí ban thờ thôi cụ ạ. Ngoài ra em muốn bếp rộng thoáng, phòng khách rộng, và cần có kho; phong cách em thích ko cầu kỳ, càng nhiều mặt thoáng + cây xanh càng tốt
Mai em liên lạc cụ chỉ cho em thêm nhé!

hainguyenhanoi

Xe buýt
E đánh dấu khi cần

hai banh duc

Xe tải
Cụ dổdduwwocj không đổi hẳn Bếp ra khu vực ban thờ, bàn ăn và thờ ra khu vực bàn p khách. Và khách ra khu vực bếp.
Cụ cho tuổi củ thể để nhìn được hướng tốt nhất.
Thân
Em tuổi con Rồng SN 76 tròn 40 niên cụ ạ. Cụ tư vấn thêm cho em với ạ. Thank cụ.

kìngdom911

Xe tải

Em đang định phân kỳ đầu tư nội thất căn hộ này do ngân sách hạn hẹp. Căn hộ đã cơ bản hoàn thiện. Diện tích căn hộ 115m2. Trước mắt em làm các hạng mục bếp, lát sàn gỗ phòng khách, đập và dịch chuyển tường ngăn PN2 về phía PK như hình vè,làm vách kính ngăn trong 2 wc, thay ống đồng điều hoà 3pn và pk do hiện tại CĐT đang đi ống nhôm và hoàn thiện nội thất phòng khách.
Nhờ các cụ xem giúp và góp ý giúp em vị tri bếp, ban thờ đã hợp lý chưa ạ. Kinh phí trước mắt khoảng bao xèng. Tuổi em Tây tứ trạch. Nếu dư kinh phí em sẽ đầu tư TK tiểu cảnh ở ban công thi thoảng ra ngồi vew TP và thư giãn. Căn hộ em là căn góc tầng 20.
căn hộ nhà cụ khá là rộng nhưng không gian chết lại tương đối nhiều, nếu để làm đẹp được thì tốn kha khá chi phí đó cụ ạ

milimet

Xe buýt
Rất cảm ơn cụ về những ý kiến. Chính em cũng thấy lộn xộn nhưng cũng chưa biết nên làm ntn. Em phải chốt phương án MB rất gấp rồi
Cụ cho em trình bày thêm:
Của em là 2 căn đập thông, thông thủy 215m2. Cụ nhìn bên tay phải tiếp giáp hướng Nam + Đông nên em muốn bố trí các p.ngủ phía đó. Nhu cầu của em là 3 ngủ + 1 ngủ nhỏ (= p.làm việc). Về phòng thờ thì thực tình em cũng nghĩ tới nhưng tính em đơn giản + không muốn chia quá nhiều phòng nên em bố trí ban thờ thôi cụ ạ. Ngoài ra em muốn bếp rộng thoáng, phòng khách rộng, và cần có kho; phong cách em thích ko cầu kỳ, càng nhiều mặt thoáng + cây xanh càng tốt
Mai em liên lạc cụ chỉ cho em thêm nhé!
Không muốn chia quá nhiều phòng nhưng không gian của cụ đang rối vụn bởi sự sắp xếp bất hợp lý về giao thông.
Em thiết nghĩ ko cần ngăn phòng cho ban thờ, nhưng ít nhất cũng có không gian riêng cho vị trí trang trọng đó, nhà cụ hơn 200m2 cơ mà.
Cụ tham khảo vị tri ban thờ em thi công cho 1 cụ of năm ngoái, căn 165m2 ko cần 1 phòng thờ nhưng có không gian riêng rất đẹp và trang trọng.

Vội nhưng cụ nên nghiên cứu kỹ lại không gian. Kẻo sau này chưa ở đã muốn sửa!
Thân.

milimet

Xe buýt
Em tuổi con Rồng SN 76 tròn 40 niên cụ ạ. Cụ tư vấn thêm cho em với ạ. Thank cụ.
Cụ sinh Năm 76 hướng Tây là tốt nhất với tuổi cụ rồi. Ban thờ cũng duy nhất để được hướng đó đối với Mb này.
Cụ trả lời em đi đã,
Cụ có thay đổi được bếp ra vị trí ban thờ, bàn ăn ra vị trí bàn khách và phòng khách ra vị trí bếp bây giwof.
nếu cụ đổi được em có cách bố trí ko gian thờ của cụ vừa trang trọng là hợp hướng.
Cho em file cad em ưủa bản vẽ tư vấn cho dễ!

hai banh duc

Xe tải
Cụ sinh Năm 76 hướng Tây là tốt nhất với tuổi cụ rồi. Ban thờ cũng duy nhất để được hướng đó đối với Mb này.
Cụ trả lời em đi đã,
Cụ có thay đổi được bếp ra vị trí ban thờ, bàn ăn ra vị trí bàn khách và phòng khách ra vị trí bếp bây giwof.
nếu cụ đổi được em có cách bố trí ko gian thờ của cụ vừa trang trọng là hợp hướng.
Cho em file cad em ưủa bản vẽ tư vấn cho dễ!
Em cũng đang nghiên cứu xem có thể di chuyển bếp, bàn ăn ra chỗ vị trí bàn thờ không nếu về mặt kỹ thuật (hút mùi, cấp nước), phong thủy được có lẽ em cũng sẽ chuyển. Em sẽ gửi file cad nhờ cụ tư vấn thêm nhé. Cám ơn cụ.

binhcd

Xe máy
Nội thất zip có nhiều mẫu, ngoài ra em qua showroom của ideco trên tòa Hòa Bình Green Minh Khai có mẫu giường tầng khá đẹp và an toàn. Bản thân em không thích giường tầng song song vì thấy nguy hiểm cho trẻ em. Nếu cụ đóng cụ nên lưu ý vấn đề này.
Cụ cho em số của KTS thiết kế nhà cho cụ với ạ. Em cũng phải chuẩn bị dần :)

ngocanh77

Xe buýt
Tư vấn free các sản phẩm bảo hiểm oto, sức khoẻ

Có cụ nào tư vấn miễn phí cho em cái đc ko ạ. Mặt bằng nhà em thế này, đang đau đầu vụ bàn thờ, e là ko mê tín nên để đâu đẹp trang trọng là ok, tủ giầy và kệ ti vi nữa. Bản vẽ chỗ tủ giầy nó ko chính xác kích thước, thực tế tủ giầy để bên phải ko cùng phía với bếp

ngocanh77

Xe buýt
Đây là ảnh chụp thực tế cái lối vào, cái tủ giầy nằm bên tay phải

Theo hướng nhìn, em đang thấy nhìn từ phòng khách sẽ thấy cạnh bên của tủ giầy nên xấu, có cách xử lý nào đẹp và độc ko các cụ

kìngdom911

Xe tải

Có cụ nào tư vấn miễn phí cho em cái đc ko ạ. Mặt bằng nhà em thế này, đang đau đầu vụ bàn thờ, e là ko mê tín nên để đâu đẹp trang trọng là ok, tủ giầy và kệ ti vi nữa. Bản vẽ chỗ tủ giầy nó ko chính xác kích thước, thực tế tủ giầy để bên phải ko cùng phía với bếp
Cụ cho biết tuổi của cụ và hướng nhà thì anh em thiết kế mới biết hướng giải quyết chứ ạ :D

ngocanh77

Xe buýt
Cụ cho biết tuổi của cụ và hướng nhà thì anh em thiết kế mới biết hướng giải quyết chứ ạ :D
Mình bảo là ko quan trọng theo tuổi mà, chỉ làm sao hợp lý và đẹp thôi cụ.

kìngdom911

Xe tải
Mình bảo là ko quan trọng theo tuổi mà, chỉ làm sao hợp lý và đẹp thôi cụ.
Cụ có thể tận dụng mảng lớn cùng hướng với khu kệ TV để bố trí ban thờ, cơ mà theo ý chủ quan của em thì nhà cụ rộng mà bố trí thế này thì phí diện tích quá ạ

ngocanh77

Xe buýt
Cụ có thể tận dụng mảng lớn cùng hướng với khu kệ TV để bố trí ban thờ, cơ mà theo ý chủ quan của em thì nhà cụ rộng mà bố trí thế này thì phí diện tích quá ạ
Mình cũng đang phân vân để bàn thờ cùng phía kệ ti vi hay đối diện bàn ăn, nhưng đối diện bàn ăn thì bất tiện là nguời đi lại nhiều và chỗ đấy là trung tâm của cả nhà nên để bàn thờ thấy thế nào ý.

Bocui

Xe buýt
Cụ milimet ơi, xin cụ tư vấn giúp em nhà em đặt ban thờ thế nào cho hợp lý với ạ (em sinh 1987, cửa ra vào nhà tây nam, cửa sổ đông nam) nhà em có cần thay đổi gì để hợp lý hơn ko ạ. Em cảm ơn ạ.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng