Thực trạng Thị trường bđs hà nội

hetallica

Xe hơi
E nghĩ nhà đất chả giảm nhiều đâu, ít ra nó cũng ổn định, còn cc sau 5 năm ở thì xuống cấp cộng với nhiều cung, mất giá rất nhanh. cC sau 10 năm chắc chả khác nhà tập thể hồi xưa là mấy ạ

Nam ktnb

Xe tải
Nhà đất có lên phụ thuộc vào nền kinh tế. Các cụ thử tổng kết xem người lao động ở Hà Nội có bao nhiêu người lương cao hơn 10 triêu/1 tháng? Theo nhà cháu bất động sản lên được những chỗ có dự án mở đường vào khu đất trống, ví dụ như khu cầu Đông Trù hay khu ven đường Nội Bài Nhật Tân. Còn những khu vực không có dự án gì thì thị trường trầm lắng có khi còn đi xuống.

tanovic

Xe đạp
LẤY đâu ra, đất bên ĐA ế cả mớ, phong thủy kém nên bao năm các cụ nhà ta có mở bên đó đâu, đi vào tí vẫn đặc sệt hương vị vac
Ai mà biết trước được điều gì đâu ạ, em thấy ở thủ đô bây giờ kiếm được nơi phong thủy xấu,hạ tầng GT đi thoáng cái lên Aeroport, chạy nhẹ chút lên CT HN- LC, rẽ nhẹ cái đi QL 18, QL5 kéo dài- CT HN- HP hoặc qua cầu Thanh Trì đi Pháp Vân là em... ưng cái bụng lắm, còn sang TT TP thì có Nhật Tân = nửa phút, chỉ có điều là chưa PT mạnh thôi ạ. Chứ không đjc hưởng cái DV mất điện , mất nước, dọa cháy, kiện cáo tùm lum hoặc phí dịch vụ ngất ngưởng và chen chúc tắc đường tối ngày và chưa kể ngập mỗi khi mưa là iem thấy .. tủi hổ rồi ...ạ !!!
Còn chuyện các cụ thì iem tuổi ... kiến ạ!

máy cày

Xe tải
Không phải dân kinh doanh BĐS nên không biết thực trạng, tuy nhiên gia đình mới bán thành công 2 mảnh khá to (70m2), hai mảnh này rao bán rất lâu mất đến hơn 1 năm mới bán được. Bán hết rồi mà hiện nay vẫn còn nhiều người hỏi. Năm trước cũng rao ở OF mấy theat mà không có lấy một cuộc gọi, vừa bay hết đang hụt hẫng tưởng sốt đất bán hớ.~X(

Ops

Xe hơi
Chả biết làm gì hôm nọ e sang ĐA mua đc mảnh 300m2, ngon bổ rẻ, thôi cứ để làm gì tính sau. Cơ mà bên đấy h nhiều dự án lớn & đường xá thuận tiện thật, tất nhiên là đi ô tô ợ.
Ai mà biết trước được điều gì đâu ạ, em thấy ở thủ đô bây giờ kiếm được nơi phong thủy xấu,hạ tầng GT đi thoáng cái lên Aeroport, chạy nhẹ chút lên CT HN- LC, rẽ nhẹ cái đi QL 18, QL5 kéo dài- CT HN- HP hoặc qua cầu Thanh Trì đi Pháp Vân là em... ưng cái bụng lắm, còn sang TT TP thì có Nhật Tân = nửa phút, chỉ có điều là chưa PT mạnh thôi ạ. Chứ không đjc hưởng cái DV mất điện , mất nước, dọa cháy, kiện cáo tùm lum hoặc phí dịch vụ ngất ngưởng và chen chúc tắc đường tối ngày và chưa kể ngập mỗi khi mưa là iem thấy .. tủi hổ rồi ...ạ !!!
Còn chuyện các cụ thì iem tuổi ... kiến ạ!

ManMiddle

Xe hơi
Ngân hàng phá sản, chuyện này nếu CỤ học nghiệp vụ ngân hàng thì hiếu, xác suất gần như không thể nhé, toàn tin đồn từ bọn chủ đt muốn bán nhà thôi.
Bài Học AIG vẫn còn đó cụ

minhtienxaydung

Xe tải
E thấy đất bên Đông Anh ổn mà các cụ, nghe thì xa nhưng đường thoáng vào đến nội thành rất nhanh nhé, đường từ cầu Nhật Tân thẳng tắp đến Láng, nền đất cao nên chả bao giờ sợ lụt lội, chỉ là còn sơ khai chỉ cần 1 cú hích nữa thôi.được cái đồng lúa nhiều nên không khí mát mẻ, thoáng đãng lắm :D

0978218998

Xe đạp
Về bên mảng Chung Cư, thì nó còn phân ra nhiều phân khúc nữa các cụ ạ. Có phân khúc đóng băng trong khi những phân khúc khác lại bán chạy, theo quan điểm của em thì trong năm nay đến đầu năm sau, phân khúc chung cư thấp cấp giá rẻ vẫn chưa ngừng hết hot (Tiêu biểu như dự án Hateco Apolo Xuân Phương ra hàng có mấy hôm là lại hết) bởi vì lượng người nhập cư vào HN sinh sống làm việc ngày càng tăng chứ chưa thấy xu thế giảm đi. Còn phân khúc Trung Cấp thì cầm chừng, thị trường không sôi động lắm, có giao dịch xảy ra nhưng chỉ chiếm tầm 20%. Phân khúc chết đứng sẽ là phân khúc cao cấp. Bởi hiện tại, với lượng tiền mua 1 căn hộ cao cấp, các nhà đầu tư dư sức mua các dự án biệt thự, hoặc nghỉ dưỡng, shophouse,...cơ hội sinh lời rõ hơn hẳn so với chung cư cao cấp. Và cũng vì lượng người giàu ở HN sở hữu Chung Cư Cao Cấp thì họ cũng đã có 2 đến 3 căn hộ ở các dự án cao cấp khác nhau rồi, nên động cơ để mua thêm chung cư cao cấp gần như dưới 10%. Vì cụ thớt chỉ hỏi về chung cư nên em cũng chỉ xin phân tích qua về tình hình chung cư thôi. Mong các cụ không chém em :))

Mrphamvn

Xe tăng
Câu 2: lỗ là phải thôi. Càng ngày càng nhiều cái khác ra cạnh tranh hơn thì thằng cũ phải lỗ thôi.

Nhưng mà em thì không thích chung cư. Cứ mặt đất em chơi. Nhỏ cũng được. Chung cư có cháy thì chả chạy đi đâu được lại thành gà quay.
Cháy với ngập thì toàn mấy ông ở dưới mặt đất chết :)

IZZ

Xe tăng
Nhận định của em:

Thị trường BĐS cuối năm nay và 2018 theo em sẽ cực kỳ khởi sắc, người Hàn người Nhật sẽ đổ xô mua chung cư chất lượng khá đến cao cấp ở HN-SG-ĐN-NT với lượng giao dịch khủng chưa từng có.
Đấy là trong trường hợp anh Ủn quyết định khai hỏa.

Còn cứ tiếp tục như hiện tại đến cuối 2017 và cả 2018 vẫn có chỗ hot, lướt lát tốt nhưng chỉ chiếm tỷ lệ % rất rất nhỏ. Khả năng cao thị trường không đến mức nổ bong bóng mà chỉ đi vào trạng thái bình lặng, yên ả rồi ảm đạm và đóng băng toàn diện.

Nguồn cung đang rất rất nhiều và còn tăng mạnh trong tương lai tại các thành phố lớn thì tiền nào hấp thụ cho đủ với 1 nền kinh tế không có gì khởi sắc đột phá như hiện nay? Chưa kể sắp tới nhà nước mà thu thuế đánh vào những người sở hữu nhiều BĐS hoặc BĐS có giá trị cao thì thực sự là đó cú đấm nốc ao với thị trường BĐS đang gồng mình giẫy dụa trong hơi tàn.

Cuối tuần em phét lác tí cho xôm, các cụ các mợ ném đá nhẹ tay nhé :D

Red Butler

Xe buýt
Cụ cho em danh sách, em đã nói rồi là được việc em mua em gửi cụ 20 tr
̉
Nhận định của em:

Thị trường BĐS cuối năm nay và 2018 theo em sẽ cực kỳ khởi sắc, người Hàn người Nhật sẽ đổ xô mua chung cư chất lượng khá đến cao cấp ở HN-SG-ĐN-NT với lượng giao dịch khủng chưa từng có.
Đấy là trong trường hợp anh Ủn quyết định khai hỏa.

Còn cứ tiếp tục như hiện tại đến cuối 2017 và cả 2018 vẫn có chỗ hot, lướt lát tốt nhưng chỉ chiếm tỷ lệ % rất rất nhỏ. Khả năng cao thị trường không đến mức nổ bong bóng mà chỉ đi vào trạng thái bình lặng, yên ả rồi ảm đạm và đóng băng toàn diện.

Nguồn cung đang rất rất nhiều và còn tăng mạnh trong tương lai tại các thành phố lớn thì tiền nào hấp thụ cho đủ với 1 nền kinh tế không có gì khởi sắc đột phá như hiện nay? Chưa kể sắp tới nhà nước mà thu thuế đánh vào những người sở hữu nhiều BĐS hoặc BĐS có giá trị cao thì thực sự là đó cú đấm nốc ao với thị trường BĐS đang gồng mình giẫy dụa trong hơi tàn.

Cuối tuần em phét lác tí cho xôm, các cụ các mợ ném đá nhẹ tay nhé :D
CỤ hài thật! Anyway vê mặt tổng quan nhận định của CỤ chuẩn!

Red Butler

Xe buýt
Vào đâu hả cụ ?, danh sách thì lại càng nghi ngờ cụ à, bđs giờ cũng như chứng khoán ấy. Có đội làm giá đánh lên, đánh xuống, mua cần rất thận trọng:
- Khi đánh lên để tháo hàng chốt lời khu vực nào đó: cho đăng thật nhiều tin trên báo mạng (chi phí cũng rẻ mà) giá tăng ầm ầm, người mua tham khảo thì toàn thấy giá tăng nhưng thực chất thì không có hàng hoặc được lái sang chỗ nọ chỗ kia khác chứ không phải chỗ giao bán, tin không có địa chỉ cụ thể.

- Khi đánh xuống để gom hàng: cho đăng thật nhiều tin trên báo mạng (chi phí cũng rẻ mà) giá giảm ầm ầm, người bán tham khảo thì toàn thấy giá giảm nhưng thực chất thì không có hàng hoặc được lái sang chỗ nọ chỗ kia khác chứ không phải chỗ giao bán, tin không có địa chỉ cụ thể.

Không nắm vứng giá dao dịch thực mà chỉ tham khảo giá trên mạng thì ảo tung chảo, chả biết đường nào mà lần, trừ mua để ở thực, mua xong rồi chả quan tâm lãi lời, cứ thế ở thôi. Mua thì dễ, bán thì mới thấy khó khăn
Vâng mời CỤ liên lạc, giá khoảng 2,5_2,8 cho căn liền kề 75m xây 5 tầng.

cadan

Xe container
Em nghĩ giá chung cư ngày càng rẻ, cung sẽ nhiều hơn cầu.
Thế mà từ trước đến giờ toàn sai mới chán. Giá Park hill chẳng hạn, cứ tăng ầm ầm :)
Hình như có thể tạm đúc kết 1 quy luật chung: DA nào cũng tăng lên cao nhất trong 1-1,5 năm sau khi giao nhà. Sau đó ổn định và nguội dần.

The Beauty

[Tịch thu bằng lái]
Người nước ngoài làm việc ở vn thường chọn chung cư thuê, chắc họ không sợ chết như dân mình cc nhỉ

ncs67

Xe tăng
Quan niệm cá nhân của em thế này:
1. BĐS là 1 kênh đầu tư để giữ tiền: chỉ đúng với đất. Vì đất không nở thêm được, con người lại sinh sôi nên càng ngày càng hiếm. Càng hiếm thì sẽ càng đắt.
2. Coi chung cư là 1 loại BĐS: không đúng. Vì chung cư có hạn sử dụng (vài chục năm, tùy chất lượng xây dựng). Do đó, càng ngày giá trị sẽ càng phải giảm (theo thời gian sử dụng). Nên coi chung cư như 1 loại tiêu sản (như xe ô tô) thì đúng hơn. Chính những ông coi chung cư như 1 kênh đầu tư BĐS nên đẩy giá chung cư vượt quá giá trị thực, gây nên "bong bóng", gây nên tình trạng "chung cư ma" (bỏ không người ở), gây nên tình trạng nhiều người có nhu cầu ở thực sự nhưng không tiếp cận được (vì giá và nguồn cung). Tất yếu sẽ dẫn đến 5 cái mục mà cụ đã dẫn.
Chưa chính xác lắm.Tại sao chung cư Thành công, Kim liên nát mà giá vẫn cao?

hetallica

Xe hơi
Nát nhưng nó vẫn cứ là TT, vẫn phải tốn đống xiền ạ, cơ mà hôm trước HN mưa to gần KL Trung Tự đường ngập phết các cụ ạ

Omirisus

Xe buýt
Website
banggiavn.com
TIP:
Thị trường bất động sản đó là thị trương mà gồm nhiều phân khúc chứ không như cụ nào đó nói mua chung cư là tiêu sản. Tất cả đều là tài sản.
Nói riêng phân khúc chung cư.
Phân khúc của thị trường bao gồm chung cư ở chung cư lại phân nhiều phân khúc: chung cư tái định cư, chung cư xã hội, chung cư thương mại... trong đó thương mại lại nhiều cấp gồm thấp, trung và cao cấp nó cũng khác nhau ở vị trí, ở thương hiệu, ở dịch vụ ...
Để đánh giá, giá trị của bất động sản căn hộ chung cư thì phải hiểu mức giá, tầm giá ở các khu vực trong quá khứ cũng như hiện tại. cũng như vị trí của bất động sản đó.
So sánh giá bất động sản phải đưa bất động sản đó đầu tiên về đúng vị trí của nó nằm ở phân khúc nào. tiếp theo là vị trí và khu vực.

Ví dụ nếu trong một con đường, đầu đoạn đường là ngã tư vậy thì dọc 2 bên đường đều chung một giá sự chênh lệch ko nhiều, nhưng những nhà ở ngã 4 sẽ có giá khác vì vị trí đó xét cả con đường chỉ có khoảng 3-4 căn.

Cũng như tiềm năng tăng trưởng của khu vực. Em thấy rất lạ là tầm nhìn của mọi người khi đầu tư đều muốn mua phát bán ăn luôn đây là một dạng đầu cơ chứ không phải đầu tư, điều này thực tế chỉ diễn ra ở nơi mà tăng trưởng quá nóng, bds bị đầu cơ cao. cũng như khi hàng họ còn thì những nhà đầu tư đều bị cạnh tranh từ chính đơn vị phân phối dẫn tới việc một số khách vừa mua đợt sau, vừa mục đích đầu tư phải cắt lỗ.

Theo quan điểm cá nhân, đầu tư bds phải thuộc tầm trung và dài hạn và đầu tư vào vị trí.

Chỉnh sửa cuối:

Bố ku tý

Xe tải
Câu 2: lỗ là phải thôi. Càng ngày càng nhiều cái khác ra cạnh tranh hơn thì thằng cũ phải lỗ thôi.

Nhưng mà em thì không thích chung cư. Cứ mặt đất em chơi. Nhỏ cũng được. Chung cư có cháy thì chả chạy đi đâu được lại thành gà quay.
em thấy gà quay toàn dưới mặt đất thôi cụ ạ