[Thảo luận] Thủ đô Hà Nội - Văn hóa - lịch sự - Hạn chế bấm còi

Maicon Phang

Xe hơi
Cụ nói thế nào chứ có khi cả tháng em chẳng bóp còi lấy một lần mà vẫn đi đến nơi về đến chốn đó thôi. Em có lần đi điềm đạm sau một chú luồn lách, còi đèn điên cuồng từ Bờ Hồ về Hà Đông mà khi đến cổng chào Hà Đông em vẫn nhìn thấy tay đấy và chỉ sau mấy chục giây là em đi qua cái chỗ mà tay ấy vừa đi qua. Từ đó kết luận là trong phố các bác đi nhanh cũng chẳng giải quyết được bao nhiêu thời gian, chỉ giải quyết vấn đề tâm lý mà thôi.
Em tin là cụ nói thật! :77:

HorsePower

Xe container
Đường Hà nội dứt khoát phải dùng còi. Điều này có lẽ khỏi phải bàn nhiều. Nhưng cái chính là dùng loại còi gì cho thích hợp, sử dụng còi ra sao:
Đơn cử: 1.Còi hơi của mấy xế điên 24ton là để giết người.
2.Còi Bấm 1 nhát ngân vang, láy rền của mấy chú xe tải hay xe khách đường dài để thêm phần náo loạn.
3. Còi hú náo loạn của xe CA, cứu thương để dẹp đường nhưng xe vọt qua thấy mấy chú trong xe cười nói vui vẻ như đi bắt thường dân về...
4. Còi xe máy ri..ri..như dế mèn chỉ làm cho bản đồng ca thêm dày dặn.
5. Còi của mấy Bác dân quân dẹp đường...
Tất cả những âm thanh đó giống như trong quán Bia hơi, nơi mọi nguòi đến để gân cổ lên nói mà chẳng ai buồn nghe.

Phamthai

Xe buýt
Trong luật giao thông hình như cũng có điều chỉnh việc sử dụng còi trong thành phố, nhưng hình như chưa có hướng dẫn và thi hành xử phạt hành vi bóp còi không đúng chỗ nên ae minh nhiều lúc vẫn vui tay thật. Tôi đi ở nước ngoài không thấy ai bóp còi, hỏi đc lái xe được trả lời: khi đã bóp còi là sắp tẩn nhau hoặc thần kinh không bình thường chắc cũng do pháp luật nghiêm từ rất lâu rồi nên họ đã trở thành thói quen. Ai biết về luật bóp còi ở VN cho biết?
Em đến chịu cụ này đấy, cụ chắc chẳng sống ở VN nên phát biểu đầy quan liêu...cụ thử đi ở VN không dùng còi xem có đi nổi không?Em cũng sống chán ở Châu Âu roài, đường nó khác, văn hóa nó khác.Bọn tây về VN lái xe cũng còi loạn cả lên nhá.
Có thể không dùng còi xe, cụ sẽ phải hạ kính, vươn cổ ra mà còi miệng đấy..dại thế không biết...

kochino

Xe tăng
bấm còi ở ngoài đường còn đỡ ạ nhiều bác vào trong hầm còn bấm ầm ầm, chẳng biết là đi trong hầm cần nhanh với ai ạ, có khi nguy hiểm hơn ý ạ , hôm đi hầm Kim liên em thấy 1 chị tự nhiên ngã ra hóa ra do giật mình vì 1 anh xe bus vào hầm là hú còi hix hix. các bác OF nhà mình nhớ là đi trong hầm thì bật đèn nhá + không bấm còi , đấy là văn hóa lái xe đấy ạ , không nói được người ngoài thì anh em ta nói người trong nhà vậy :6:

vihali

Xe container
Em tin là cụ nói thật! :77:
Cụ có vẻ như không tin? Em thì không bấm còi, chỉ có tay trước mặt bấm còi điên cuồng thôi.

Cụ nào không tin là đi đường HN không cần bấm còi thì làm cuộc thách đố. Các cụ ngồi xe em xem em có dùng còi không. Em đảm bảo cứ lái điềm đạm là ổn hết. Có thể chậm hơn một chút nhưng so với để cả tiếng ngồi bia bọt với đám bạn thì chừng đó chẳng là gì.

transporter 01

Xe đạp
ở hà nội xe không có phanh em còn đi được chứ xe không có còi thì em bó tay

anhldit

Xe tải
Cụ có vẻ như không tin? Em thì không bấm còi, chỉ có tay trước mặt bấm còi điên cuồng thôi.
Cụ nào không tin là đi đường HN không cần bấm còi thì làm cuộc thách đố. Các cụ ngồi xe em xem em có dùng còi không. Em đảm bảo cứ lái điềm đạm là ổn hết. Có thể chậm hơn một chút nhưng so với để cả tiếng ngồi bia bọt với đám bạn thì chừng đó chẳng là gì.
Em tin bác:6:. Thường thì phóng nhanh, lạng lách trên phố đông thì chỉ giải quyết được khâu đi nhanh trên một đoạn ngắn thôi (tầm vài chục mét là cùng), sau đó lại phải phanh dúi dụi liền ấy mà. Chưa kể tầm một hai cây số lại gặp một cái đèn đỏ nữa; Đi như thế vừa tốn xăng vừa nguy hiểm. Theo em, nếu cứ bình tĩnh mà đi, không quá nhường nhịn, cũng không quá bon chen là đủ. Đường đông mà xe phía sau cứ còi loạn lên là em bực lắm:102:, mình cũng muốn nhanh chứ có phải không đâu. Nhiều lần em thấy những bác luống tuổi, nhất là các bác gái thường đi dạt ra khi bất ngờ có tiếng còi của xe phía sau mà "quên" là đang có xe đi song song --> tai nạn.
Còn việc xe đi chung làn thì muôn thuở rồi, có bác nào ở đây dám khẳng định là chưa bao giờ tranh làn với xe 2 bánh không?! Chắc là không!
Vì thứ nhất, HN chưa quyết liệt triển khai các biện pháp phân làn cũng như phạt nặng khi vi phạm; thứ hai, ý thức của mỗi người tham gia giao thông, ai cũng muốn đi nhanh, đi trước.
Tiếng còi đúng lúc, nhằm cảnh báo nguy hiểm, chứ không gây nguy hiểm và ức chế cho người khác cũng là một đức tính tốt của người lái xe:41:.

Phờ Râu

Xe điện
em là em cứ ghét nhất mấy ông 4b, tắc đg đã ko đi đc mà cứ còi inh ỏi lên :mad:

Xe Lúc Lắc

Xe hơi
Bực nhất các bác đèn đỏ còn 3-5s là còi tin tin thúc vào .ích bực cả mình, hay đậu đèn đỏ cách ngã tư 50m mà hễ thấy đèn xanh lên là tin tin trong khi phía trước cả đống xe, không biết tin tin các TH ấy để chạy đi đâu nhỉ:102:

Quickie

Xe buýt

Riêng em thì thấy chuyện bác ko bấm còi cũng chẳng có gì lạ, bởi chính em cũng rất ít khi sử dụng còi, cứ điềm đạm đi là được, mà em cũng chẳng đi chậm lắm đâu, tất cả chỉ là thói quen thôi.

mcv30

Xe điện
nói thật các cụ từ hôm em bị bắn tốc độ ở mỹ đình bây giờ em đi điềm đạm thôi cũng kéo theo là bóp còi ít thôi

Viking

Xe điện
Xe cháu
Hôm trước tháo cái đèn cản trước
Chắc tụt dây còi
Bẩm chả kêu
Tuần nay rồi
Hai hôm đầu tí điên
bây giờ thấy bình thường
Dưng mà không có còi không được
thỉnh thoảng có thằng dưỡn dẹo trước mặt, lại phải côn rồi đạp ga cho 5000rpm
Thấy nó dùi dùi dụi sang phải

babatoi268

Xe tải
Nếu mà được gắn em còn muốn gắn còi hú của xe cứu thương nữa cơ:)) .còi bình thường ăn thua gi

babatoi268

Xe tải
Đường Hà nội dứt khoát phải dùng còi. Điều này có lẽ khỏi phải bàn nhiều. Nhưng cái chính là dùng loại còi gì cho thích hợp, sử dụng còi ra sao:
Đơn cử: 1.Còi hơi của mấy xế điên 24ton là để giết người.
2.Còi Bấm 1 nhát ngân vang, láy rền của mấy chú xe tải hay xe khách đường dài để thêm phần náo loạn.
3. Còi hú náo loạn của xe CA, cứu thương để dẹp đường nhưng xe vọt qua thấy mấy chú trong xe cười nói vui vẻ như đi bắt thường dân về...
4. Còi xe máy ri..ri..như dế mèn chỉ làm cho bản đồng ca thêm dày dặn.
5. Còi của mấy Bác dân quân dẹp đường...
Tất cả những âm thanh đó giống như trong quán Bia hơi, nơi mọi nguòi đến để gân cổ lên nói mà chẳng ai buồn nghe.
Ra đường mà không có tiếng còi buồn phết đáy cụ a:))

coolpix8700

Xe ngựa
Thưa bác chúng em đang gấp rút trình lên UBTVQH dự thảo về luật bóp còi, còn cho đến nay hành vi này chưa có luật chuyên ngành điều chỉnh ạ :21::21::21:

Em đi xe hãn hữu lắm mới dùng còi, chỉ khi gặp tình huống nguy hiểm và thật sự cần thiết, hoặc gặp mấy thằng nghênh ngang cản lối. Nói chung thì nó cũng chỉ là một thói quen là chính và người ta hay lạm dụng nó, em có 1 ông anh cứ đi một đoạn nhất định là bim bim 1 cái, dù rằng chẳng có ai trên đường, hỏi sao anh làm thế thì bảo là để nhỡ có thằng nào vọt ra :77: :)):)):))

Em ủng hộ việc hạn chế xử dụng còi, đó là một ứng xử giao thông văn hóa
Người đi xe bóp còi có thể là xin đường, hai anh chị đi xe 2bánh, mải tâm sự cứ ngênh ngang giữa đường... Nhưng trường hợp này lịch sự như bác chịu khó đi theo sau, đến chậm mọt chút chắc công việc vẫn chưa thay đổi!
Nhưng đến đoạn đường chật, xe sau chạy sát đuôi xe mình, các xe trong ngõ cứ phóng ra vùn vụt, họ không chỉ lao vù ra, mà còn vụt ra ngay giữa đường. Không còi báo trước cho họ biết xe mình đang chạy tới mà đến giờ này bác vẫn ngồi sau được tay lái thì đang phục thật, hay là có cảnh sát dẫn đường?
Em cũng lái xe ở Đức sít soát 10 năm. Có cái xe mua xong 2 -3 năm mà vẫn không biết cái còi hay cái quạt làm mát két nước của mình nó có hoạt động được không. Đi được như vậy, vì đuờng họ rộng, mọi người tham gia giao thông đều hành xử theo luật. Đến ngã tư không đèn xanh đèn đỏ thì cứ theo thứ tự, hướng được ưu tiên đi trước. Thấy cái xe được quyền ưu tiên hơn mình ra tín hiệu nhường mình, biết điều cảm ơn rồi cứ đứng chờ cho nó đi qua rồi mới nhích bánh, không thì mới ra đến giữa, nó vù ga, lao vào xe mình mà không có ai bên đường làm chứng hộ thì bảo hiểm mình tự giác mà đền cho xe đó, nếu là 1 cái xe cũ thì chủ lại thêm điều kiện mua xe mới và năm sau bảo hiểm mình tự động tăng thêm...
Nếu vì thói quen thì em không thích bóp còi, nhưng đẻ đi được vừa an toàn cho mình, và cả người khác (cả nhưung người tham gia giao thông rất vô ý thức) em vẫn dùng còi, chỉ có cách bóp còi vừa đủ, nhưng cần inh ỏi để báo nguy hiểm khẩn cấp thì vẫn phải bóp dài...
Các thầy ngày xưa vẫn dậy, đi sau 1 cụ già, chị phụ nữ có chửa, hay một cái áo hồng hồng, đỏ đỏ, mà bóp cài có khi còn oan gia. Họ giật mình một cái thì mình có nhanh chân phanh, xe vẫn còn lết! ga nhẹ lên báo hiệu còn hiệu quả hơn (tất nhiên là côn nếu số sàn, hoặc chuyển ngay chân phanh, nếu đi AT)!

cty_sao_mai

Xe máy
em thấy không bấm còi là đúng đầy, đi đằng sau có những thằng cứ bầm còi ích ỏi ngay cả khi đỗ đèn đỏ, hoặc vừa chuyển sang đèn xanh và cũng chẳng có lý do gì cũng bấm còi như là lũ điên vậy. Em ủng hộ việc hạn chế bấm còi!

MQC

Xe buýt
Em tin bác:6:. Thường thì phóng nhanh, lạng lách trên phố đông thì chỉ giải quyết được khâu đi nhanh trên một đoạn ngắn thôi (tầm vài chục mét là cùng), sau đó lại phải phanh dúi dụi liền ấy mà. Chưa kể tầm một hai cây số lại gặp một cái đèn đỏ nữa; Đi như thế vừa tốn xăng vừa nguy hiểm. Theo em, nếu cứ bình tĩnh mà đi, không quá nhường nhịn, cũng không quá bon chen là đủ. Đường đông mà xe phía sau cứ còi loạn lên là em bực lắm:102:, mình cũng muốn nhanh chứ có phải không đâu. Nhiều lần em thấy những bác luống tuổi, nhất là các bác gái thường đi dạt ra khi bất ngờ có tiếng còi của xe phía sau mà "quên" là đang có xe đi song song --> tai nạn.
Còn việc xe đi chung làn thì muôn thuở rồi, có bác nào ở đây dám khẳng định là chưa bao giờ tranh làn với xe 2 bánh không?! Chắc là không!
Vì thứ nhất, HN chưa quyết liệt triển khai các biện pháp phân làn cũng như phạt nặng khi vi phạm; thứ hai, ý thức của mỗi người tham gia giao thông, ai cũng muốn đi nhanh, đi trước.
Tiếng còi đúng lúc, nhằm cảnh báo nguy hiểm, chứ không gây nguy hiểm và ức chế cho người khác cũng là một đức tính tốt của người lái xe:41:.
Cụ nói chuẩn, tuy nhiên không có còi thì cũng khó đi ở HN bác à. Em cũng thuộc dạng tiết kiệm, sợ còi nhiều nó hại accu và còi :), nhưng không còi khó đi lắm. Đầy 2B và 4B chuyển làn đột ngột chả quan tâm là làn kia có hay không có phương tiện khác. Chả nhẽ mình cứ phanh dúi dụi suốt ah ? thỉnh thoảng trong ngõ lao ra, rồi vượt đèn đỏ, rồi dàn hàng ngang nói chuyện, chèn đầu, cướp đường...
Em cố gắng thực hiện còi đúng lúc, kiểu còi không gây khó chịu và ức chế thôi. Với lại còi của em nó ấm, vừa đủ để cảnh báo không nhức óc đâu :)

3G

3Bugi
Tin em mới nghe được là từ năm 2010, tất cả xe oto và xe máy trong nước cũng như nhập khẩu sẽ không có còi và nút bật đèn Pha nữa, chỉ có nháy Pha thôi và chỉ có công tắc bật đèn Cốt
Còn tất cả các xe đang lưu thông hiện tại sẽ phải tự điều chỉnh phù hợp với luật đó hoặc đăng ký với trung tâm đăng kiểm hẹn ngày đến làm nếu không sẽ không được lưu thông và không có đăng kiểm
Và còn nhiều biện pháp đi kèm nữa.............
:)):)):))