[Funland] Thu gom thuốc tây thừa trong gia đình

Tadiman893

Xe buýt
Hôm vừa rồi em dọn nhà thấy ra khá nhiều thuốc tây. Em nhận ra là khi ta tự đi mua thuốc ngoài hiệu thuốc (không theo đơn) thì thường là uống khỏi thì thôi nên đa phần là sau khi khỏi thì còn thừa thuốc. Tâm lý ai cũng nghĩ thừa thì khi nào phải dùng sẽ dùng nên lại bỏ đó và chắc chắn lần sau thì ta lại mua mới chứ không dùng lại thuốc cũ. Chính vì những lẽ đó mà thuốc thừa cứ mối ngày một nhiều, thuốc mới trộn thuốc cũ, cuối cùng là tới một lúc là vứt sạch cả mớ.

Thuốc, nhất là với nhu cầu phổ thông thì không đắt, nhưng nếu bỏ đi thì lãng phí lắm, mà có khi vứt không đúng cách còn gây hại. Không biết nhà các cụ thế nào? Các cụ biết nơi nào có mô hình thu nhận thuốc thừa kiểu này ko ạ?

hieukon

Xe container
mình tự đi mua nên không nhận đc tư vấn đầy đủ từ bác sĩ, nên uống khỏi cái dừng, lười uống tiếp, uống k đủ liều, nên nhờn thuốc cụ ak

Thuốc không phải thứ có thể sử dụng tùy ý các bác nhé, dù có thừa thì nên bỏ đi không nên thu gom hay tái sử dụng khi không có sự chỉ định của bác sĩ.

Trong gia đình nên có tủ thuốc chứa vài thứ để sơ cứu hay vài loại thuốc dùng với các triệu chứng tạm thời như thuốc đi ngoài, thuốc giảm đau hạ sốt, bông băng thuốc đỏ...còn các loại thuốc chuyên biệt thì nên do bác sĩ chỉ định.

Phichzin

Xe buýt
Nhà em cũng vậy . Dọn tủ thuốc, ngăn kéo, hộc bàn ra cả đống

accord1992

Xe tăng
Hôm vừa rồi em dọn nhà thấy ra khá nhiều thuốc tây. Em nhận ra là khi ta tự đi mua thuốc ngoài hiệu thuốc (không theo đơn) thì thường là uống khỏi thì thôi nên đa phần là sau khi khỏi thì còn thừa thuốc. Tâm lý ai cũng nghĩ thừa thì khi nào phải dùng sẽ dùng nên lại bỏ đó và chắc chắn lần sau thì ta lại mua mới chứ không dùng lại thuốc cũ. Chính vì những lẽ đó mà thuốc thừa cứ mối ngày một nhiều, thuốc mới trộn thuốc cũ, cuối cùng là tới một lúc là vứt sạch cả mớ.

Thuốc, nhất là với nhu cầu phổ thông thì không đắt, nhưng nếu bỏ đi thì lãng phí lắm, mà có khi vứt không đúng cách còn gây hại. Không biết nhà các cụ thế nào? Các cụ biết nơi nào có mô hình thu nhận thuốc thừa kiểu này ko ạ?
View attachment 5353059
Cái này làm em nhớ chuyện ngày xưa nhưng vẫn còn tính thời sự: người VN mình có thói quen uống không đủ liều, tây y rất kỵ cái này, thường dẫn đến lờn thuốc.
Hồi em làm ở liên doanh, có BS người nước ngoài. Các cụ VN đi tây về thì thường rất tuân thủ việc uống đủ thuốc. Có lần em bị đau nhẹ, đồng chí BS tây kê đơn cho em. Hàng ngày đồng chí đến tận chỗ em ngồi làm việc nhắc uống thuốc, đc ấy bảo "tao biết bọn mày hay bỏ thuốc nửa chừng lắm nên tao phải đi nhắc cho chắc ăn"

Tadiman893

Xe buýt
Cái này làm em nhớ chuyện ngày xưa nhưng vẫn còn tính thời sự: người VN mình có thói quen uống không đủ liều, tây y rất kỵ cái này, thường dẫn đến lờn thuốc.
Hồi em làm ở liên doanh, có BS người nước ngoài. Các cụ VN đi tây về thì thường rất tuân thủ việc uống đủ thuốc. Có lần em bị đau nhẹ, đồng chí BS tây kê đơn cho em. Hàng ngày đồng chí đến tận chỗ em ngồi làm việc nhắc uống thuốc, đc ấy bảo "tao biết bọn mày hay bỏ thuốc nửa chừng lắm nên tao phải đi nhắc cho chắc ăn"
Vâng, trước em cũng có tán một em dược sĩ. Em ấy cũng nói dân mình thì muôn kiểu dùng sai thuốc, như:
1. Uống thuốc không theo đơn của bác sĩ
2. Uống thuốc không theo khuyến cáo của người bán thuốc
3. Uống thuốc đến khỏi thì dừng, dù chưa đủ liều
4. Uống thuốc mãi không khỏi, bỏ dở liều, chuyển sang thuốc bà hàng xóm khuyên
5. Uống thuốc bác sĩ kê kết hợp thuốc bà hàng xóm mách và ông thầy bói bảo
6. Uống thuốc mỗi ngày một viên, nhưng vì muốn nhanh khỏi nên tăng thêm 2 viên nữa hoặc nhai vỡ vụn viên nén, hoặc bóc nhộng nuốt bột (bạn ấy nói thuốc vỏ nhộng là có lý do, muốn thuốc không tác dụng ở miệng, ở cổ mà lại bóc ra...)
7. Uầy, còn nhiều lắm...

accord1992

Xe tăng
Vâng, trước em cũng có tán một em dược sĩ. Em ấy cũng nói dân mình thì muôn kiểu dùng sai thuốc, như:
1. Uống thuốc không theo đơn của bác sĩ
2. Uống thuốc không theo khuyến cáo của người bán thuốc
3. Uống thuốc đến khỏi thì dừng, dù chưa đủ liều
4. Uống thuốc mãi không khỏi, bỏ dở liều, chuyển sang thuốc bà hàng xóm khuyên
5. Uống thuốc bác sĩ kê kết hợp thuốc bà hàng xóm mách và ông thầy bói bảo
6. Uống thuốc mỗi ngày một viên, nhưng vì muốn nhanh khỏi nên tăng thêm 2 viên nữa hoặc nhai vỡ vụn viên nén, hoặc bóc nhộng nuốt bột (bạn ấy nói thuốc vỏ nhộng là có lý do, muốn thuốc không tác dụng ở miệng, ở cổ mà lại bóc ra...)
7. Uầy, còn nhiều lắm...
bạn ấy có nói cách uống thuốc khẩn cấp không ah

Tadiman893

Xe buýt
mình tự đi mua nên không nhận đc tư vấn đầy đủ từ bác sĩ, nên uống khỏi cái dừng, lười uống tiếp, uống k đủ liều, nên nhờn thuốc cụ ak
Vâng, một trong những lý do nhờn thuốc cũng xuất phát từ trường hợp như cụ :(
Thuốc không phải thứ có thể sử dụng tùy ý các bác nhé, dù có thừa thì nên bỏ đi không nên thu gom hay tái sử dụng khi không có sự chỉ định của bác sĩ.

Trong gia đình nên có tủ thuốc chứa vài thứ để sơ cứu hay vài loại thuốc dùng với các triệu chứng tạm thời như thuốc đi ngoài, thuốc giảm đau hạ sốt, bông băng thuốc đỏ...còn các loại thuốc chuyên biệt thì nên do bác sĩ chỉ định.
Vâng, em biết là không tùy tiện. Nơi thu gom cũng phải do người có chuyên môn tiếp nhận, phân loại ạ.
Nhà em cũng vậy . Dọn tủ thuốc, ngăn kéo, hộc bàn ra cả đống
Tình trạng chung cụ ạ, nhà nào em cũng thấy hiện tượng này.

Muon_biet

Xe cút kít

View attachment 5353059
Thuốc chỉ có thời hạn sử dụng sau một khoảng thời gian thôi.

Laimoidvg123

[Tịch thu bằng lái]
Website
play.google.com
có một số loại thuốc mình có thể để lại được như thuốc đau bụng, hạ sốt, Còn các loại thuốc theo đơn mình mua ngoài hiệu đó thì uống khỏi bỏ đi cũng được, mỗi tình trạng liều ngta kê cũng khác nhau mà

NNS

Xe ngựa
thuốc tây ko phải bim bim, thuốc thừa thì hãy cẩn thận bóc hết ra khỏi vỉ, phân loại riêng từng thứ viên dập ra 1 chỗ, viên bao nhộng ra 1 chỗ, tuýp mỡ ra 1 chỗ. thuốc còn hạn sử dụng ra 1 chỗ, thuốc hết hạn sử dụng ra 1 chỗ. thuốc tiêm riêng, thuốc uống riêng, thuốc bôi riêng.... Sau đó rảy ít nước, nhớ là phải nước thật sạch cho ẩm ẩm, rồi phơi khô nơi thoáng mát, để riêng biệt thuốc và vỏ bao bì, lọ đựng, lau thật sạch lọ thuốc, đặt bông chống ẩm vào lọ, cẩn thận bóc sạch sẽ nhãn thuốc ra, tuyệt đối trách làm rách tem nhãn ra rôi dán lại cẩn thận...
sau khi thực hiện tất cả các công đoạn trên, hãy kiểm đếm, ghi sổ chi tiết từng loại riêng biệt, nhớ tuyệt đối không được để lẫn vào nhau, bạn hãy cẩn thận trộn tất cả chúng vào với nhau rồi .... liệng ra sọt rác =))

45202

Xe hơi
Ai mua ko a? Nhà cháu toàn thuốc bổ gửi về mà quên ko uống

xecub49

Xe điện

View attachment 5353059
Cụ xem cái nào hết date, không có vỉ ghi ngày sx thì vứt đi thôi. Các loại còn hạn thì giữ lấy dùng. Chả ai thu nhận thuốc thừa kiểu này, thuốc không đúng là thuốc độc mà

Tadiman893

Xe buýt
Thuốc chỉ có thời hạn sử dụng sau một khoảng thời gian thôi.
có một số loại thuốc mình có thể để lại được như thuốc đau bụng, hạ sốt, Còn các loại thuốc theo đơn mình mua ngoài hiệu đó thì uống khỏi bỏ đi cũng được, mỗi tình trạng liều ngta kê cũng khác nhau mà
Dùng một hồi, bây giờ không biết thuốc nào với thuốc nào ấy :))
Ai mua ko a? Nhà cháu toàn thuốc bổ gửi về mà quên ko uống
Phí thật đó mà
Cụ xem cái nào hết date, không có vỉ ghi ngày sx thì vứt đi thôi. Các loại còn hạn thì giữ lấy dùng. Chả ai thu nhận thuốc thừa kiểu này, thuốc không đúng là thuốc độc mà
Em nhớ có đợt báo đài nói tới phòng khám miễn phí gì đó của một số bác sĩ về hưu khám cho người khó khăn có thu nhận mà em tìm mãi không thấy.