[Funland] Thu nhập 20 triệu: Vợ chồng đi ô tô đi làm vẫn cất két 5 triệu/tháng

namtranelevator

Xe hơi
20 t mà mua oto thì quá vất vả sáng chắc chả dám ăn phở . xe cụ chắc chạy bằng nước lã

77665508

Xe điện
5 củ là cho bà giúp việc rồi mà cụ, cụ chủ kia ở ngoại thành thì chi phí chắc nó cũng rẻ hơn.
Vâng như nhà em bà GV 5tr, ô tô 5tr, điện nước mạng phí dịch vụ chung cư 1tr, còn 2vk vs 2 thằng cu chỉ tiêu 12-14 củ thôi. Ở HN thì cũng toằn tiện nhưng có sao thì dùng vậy.
Em thấy nhiều người còn tiết kiệm ác hơn nhiều nên em nghĩ như thớt viết thì cũng có người làm dc.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Khổ tháng tiêu 15 củ cả nhà lại còn nuôi cả ô tô, mẹ đi làm kặc gì ô tô cho nó đau đầu =))
Cái ô tô đời Thanh giá 300 củ, chả cần đi nhiều nhưng nó sổ mũi là đi chục củ đếu thấy tính vào đâu. Bọn này có ô tô em cùi.

hbu082

Xe container
bố mấy anh lều, nay cho tí thì 20 củ mua oto tháng để dăm củ, lâu lâu không có tí gì thì lại anh D chị L than khóc khổ sở vì phải nuôi 4b mỗi tháng chi cả chục tr đồng mà còn phải để xe dầm mưa dãi nắng, khổ sở vì chỗ để xe abc xyz, mệt vãi. :D

Cái ô tô đời Thanh giá 300 củ, chả cần đi nhiều nhưng nó sổ mũi là đi chục củ đếu thấy tính vào đâu. Bọn này có ô tô em cùi.
Cụ lại cứ nói đùa, con kia morning 1.0 của trường hải giá 290, ra biển vào khoảng 330 củ. Cụ mua mà chỉ đi làm và đi loanh quanh, chắc 5 năm đầu chỉ cần đổ xăng và thay nhớt.

kienvinh

Tháo bánh
đúng rồi. Cuộc sống bây giờ em thấy vèo cái hết mẹ nó 10 năm. Đời cua cua máy đời cáy cáy đào thôi, em không chủ trương tích cóp để cho con cái đâu, nó sau này cũng phải như mình ngày xưa, tự kiếm mà ăn. Sống mà ru rú ôm cục tiền, không những thứ như cụ nói thì chất lượng không cao. Em cho gia đình đi du lịch suốt, bọn trẻ con trở nên hiểu biết, tự tin, gần gũi thiên nhiên ... Mà đi cả nhà thì mỗi vé máy bay không cũng cả mớ rồi, lăm le tiết kiệm thì ko bao giờ đi được
Thực ra là mỗi người (hay gia đình) sẽ có cách chi tiêu, cách sống phù hợp với thu nhập họ kiếm được thôi bác ơi. Bài viết đã dẫn nó buồn cười (tức là không phù hợp) ở chỗ mô tả cách sống của bộ phận người có thu nhập... không cao và life style đơn giản và lấy thực tế đang sở hữu và sử dụng ô tô ra để làm một cái argument mà họ cho là rất mạnh (một lý lẽ rất mạnh) ra để hòng biện minh, cho rằng họ rất "ổn" - từ dùng của bài báo.

Bút Thép VNN

Xe tải
Chả biết có đọc sót không nhưng chưa thấy khoản chi phí ăn trưa rồi cf, nhậu nhẹt (cho dù k thường xuyên)

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Em thử tính xem nhé.

1 ngày em chi tiêu cho bản thân em tầm 100k ( bao gồm ăn sáng - ăn trưa - cà phê )
22 ngày là mất 2.200k

Tiền làm đẹp ( gội đầu và nối mi ) 600k/1 tháng.

Tổng là 2800k

Tiền thẻ tập thể dục em không mất

Tiền thẻ matxa da em không mất.

Đi chợ cho gia đình ăn buổi chiều, hoa quả bánh trái 30 ngày em mất khoảng 5000k

Tiền đi ăn bên ngoài vào cuối tuần mỗi lần khoảng 800k = 3200k

Tiện điện nước xe cô đi lại, truyền hình, internet 2000k

2800k
5000k
3200k
2000k

Khoảng 13.000k

Beluga_Grand

Xe tải
Với nhà cháu điều này có thật cccm ạ. Tổng thu nhập hai vợ chồng cháu là 20 củ. Tiền học 2 F1 là 8 củ, tiền trả nợ mua nhà là 4 củ, gửi xe tổng là 1,5 củ (3 xe máy và 1 ô tô). Tiền ăn thì cháu ko rõ vì gấu lo nhưng chưa bao h gấu kêu hết tiền ăn. Tiền điện thoại thì cũng tầm 400k của 2 vợ chồng. Tiền điện nước nhà cháu 700k, tiền dịch vụ nhà là 500k.
Nhà cháu sử dụng xe thế này. 1 tuần cháu đi 3 lần thôi, mỗi lần cả đi về là 20km. Cuối tuần chạy nội ngoại cũng tầm đó. Thỉnh thoảng mới đưa cả nhà đi chơi xa, tầm 100 km cả đi lẫn về. Cháu ko rõ tiền thế nào nhưng đổ đầy bình mà chỉ đi như thế thì tầm khoảng 3 củ/tháng đổ lại, có khi ít hơn vì cứ gần hết cháu lại đổ đầy. Cũng may là công việc cháu hơi trái giờ nên ít gặp tắc đường, đỡ tốn xăng hẳn.
Về đi chơi, cháu ít khi đến khu trung tâm vì phải gửi xe. Tháng 4 với tháng 5 vừa rồi, cháu tốn chưa đến 300k gửi xe bên ngoài (cháu cũng chẳng thích đi mấy nơi trong phố).
Tiền bảo dưỡng thì cố định rồi. Tuy nhiên, do mua xe mới nên chi phí thêm ko có mấy. Cháu đi cũng cẩn thận, ko để va chạm. Xe có phải vào garage chủ yếu do sơn vết xước dăm do xe máy chạm vào.
Cho đến nay cũng đc mấy tháng đi ô tô rồi. Tuy so với cccm đi lâu năm thì ko dám khoe là mình hiểu biết, chỉ thấy là cháu rất hài lòng và nhiều giá trị ko tính đc bằng tiền. Ít nhất là trẻ con nhà cháu đi đỡ mũi họng hơn hẳn. Gấu và trẻ con khi đi về 2 nhà là ko lo mưa nắng hay ngủ gật.
Do phải nuôi xe nên cả nhà bảo nhau chi tiêu khoa học hơn. Ngày trước, có khi cả tuần cả nhà ăn hàng nhưng nay ít hơn. Các khoản thưởng đột xuất đc cất cẩn thận hơn vì lo lúc hết tiền. Nhờ thế, nhà cháu bây h có thêm đc 20 củ tiền thường trực để lo các việc đột xuất. Thực sự với cccm là số đó sẽ tăng tiếp.
Cháu nghĩ là có ô tô ko phải điều gì ghê gớm hay tốn kém, quan trọng ở cách tính toán hợp lý thôi.

unchiha

Xe hơi
đúng là trò copy paste từ mạng sang... vãi cả thớt

chungduclan

Xe buýt
Thực ra do cách ăn tiêu thôi ạ, em đây 25-30tr 1 tháng vẫn đi ô tô, nuôi 1 vk 2 con 1 bà giúp việc. Mỗi tội k để dc đồng nào.
Đồng quan điểm với cụ! Cháu thấy nhiều cụ coment gắt vãi lol: Nào là 50-60 củ vẫn thấy thiếu, nào là thu nhập như vậy thì đi ô tô làm kăc gì cho khổ, nào là không hưởng thụ…Rồi nhiều cụ cứ thần thánh, quan trọng hóa cái ô tô. Nó chỉ là phương tiện đi lại, miễn sao nó phù hợp với công việc, hoàn cảnh của người sử dụng. Như gia đình trong bài báo ở ngoại thành, 2 vợ chồng đi chung xe đi làm 15 km là quá hợp lý.

Còn về thu nhập và chi tiêu thì khó nói lắm: Nông dân, công nhân thu nhập thấp mà gia đình vẫn hạnh phúc vui vẻ, con cái vẫn ngoan, học đại học, thành đạt bình thường…Còn có người thu nhập vài chục củ thậm chí tài sản vài chục tỏi vẫn không thấy đủ…

Cháu đây same same giống cụ, đi ô tô gần chục năm nay vẫn thấy bình thường, vui vẻ!

Với nhà cháu điều này có thật cccm ạ. Tổng thu nhập hai vợ chồng cháu là 20 củ. Tiền học 2 F1 là 8 củ, tiền trả nợ mua nhà là 4 củ, gửi xe tổng là 1,5 củ (3 xe máy và 1 ô tô). Tiền ăn thì cháu ko rõ vì gấu lo nhưng chưa bao h gấu kêu hết tiền ăn. Tiền điện thoại thì cũng tầm 400k của 2 vợ chồng. Tiền điện nước nhà cháu 700k, tiền dịch vụ nhà là 500k.
Nhà cháu sử dụng xe thế này. 1 tuần cháu đi 3 lần thôi, mỗi lần cả đi về là 20km. Cuối tuần chạy nội ngoại cũng tầm đó. Thỉnh thoảng mới đưa cả nhà đi chơi xa, tầm 100 km cả đi lẫn về. Cháu ko rõ tiền thế nào nhưng đổ đầy bình mà chỉ đi như thế thì tầm khoảng 3 củ/tháng đổ lại, có khi ít hơn vì cứ gần hết cháu lại đổ đầy. Cũng may là công việc cháu hơi trái giờ nên ít gặp tắc đường, đỡ tốn xăng hẳn.
Về đi chơi, cháu ít khi đến khu trung tâm vì phải gửi xe. Tháng 4 với tháng 5 vừa rồi, cháu tốn chưa đến 300k gửi xe bên ngoài (cháu cũng chẳng thích đi mấy nơi trong phố).
Tiền bảo dưỡng thì cố định rồi. Tuy nhiên, do mua xe mới nên chi phí thêm ko có mấy. Cháu đi cũng cẩn thận, ko để va chạm. Xe có phải vào garage chủ yếu do sơn vết xước dăm do xe máy chạm vào.
Cho đến nay cũng đc mấy tháng đi ô tô rồi. Tuy so với cccm đi lâu năm thì ko dám khoe là mình hiểu biết, chỉ thấy là cháu rất hài lòng và nhiều giá trị ko tính đc bằng tiền. Ít nhất là trẻ con nhà cháu đi đỡ mũi họng hơn hẳn. Gấu và trẻ con khi đi về 2 nhà là ko lo mưa nắng hay ngủ gật.
Do phải nuôi xe nên cả nhà bảo nhau chi tiêu khoa học hơn. Ngày trước, có khi cả tuần cả nhà ăn hàng nhưng nay ít hơn. Các khoản thưởng đột xuất đc cất cẩn thận hơn vì lo lúc hết tiền. Nhờ thế, nhà cháu bây h có thêm đc 20 củ tiền thường trực để lo các việc đột xuất. Thực sự với cccm là số đó sẽ tăng tiếp.
Cháu nghĩ là có ô tô ko phải điều gì ghê gớm hay tốn kém, quan trọng ở cách tính toán hợp lý thôi.
Vote cho cụ chủ, quan trọng là cách chi tiêu.

Bút Thép VNN

Xe tải
Tính sơ cho cụ đã là 18 củ nhưng chưa có ăn. Cả ăn sáng, ăn trưa, bữa tối gia đình, ma chay, hiếu hỉ, sinh nhật sinh nhọt,.. mà chỉ có 2 củ á?

Đồng quan điểm với cụ! Cháu thấy nhiều cụ coment gắt vãi lol: Nào là 50-60 củ vẫn thấy thiếu, nào là thu nhập như vậy thì đi ô tô làm kăc gì cho khổ, nào là không hưởng thụ…Rồi nhiều cụ cứ thần thánh, quan trọng hóa cái ô tô. Nó chỉ là phương tiện đi lại, miễn sao nó phù hợp với công việc, hoàn cảnh của người sử dụng. Như gia đình trong bài báo ở ngoại thành, 2 vợ chồng đi chung xe đi làm 15 km là quá hợp lý.

Còn về thu nhập và chi tiêu thì khó nói lắm: Nông dân, công nhân thu nhập thấp mà gia đình vẫn hạnh phúc vui vẻ, con cái vẫn ngoan, học đại học, thành đạt bình thường…Còn có người thu nhập vài chục củ thậm chí tài sản vài chục tỏi vẫn không thấy đủ…

Cháu đây same same giống cụ, đi ô tô gần chục năm nay vẫn thấy bình thường, vui vẻ!
Chuẩn cụ chủ ạ, nhiều cụ khoe lương 50-60 củ vẫn không đủ,vì sống còn phải tận hưởng, nào là ăn cái này cái kia...Cháu đoán nhiều sơn hào hải vị các cụ ý ăn, chắc gì đã đảm bảo: Ví dụ như đi ăn nầm dê nướng ( ở đâu mà có lắm nầm thế, toàn nầm lợn sề), trâu gác bếp cũng thế ( đa số là thịt lợn ế họ mới làm)...

bút hêt mực

Xe tăng
Bố khỉ cu Lều!

Quan trọng là bây giờ mới có thu nhập 20 triệu đồng một tháng thì trước kia chúng nó mua nhà mua xe bằng cách nào?
Lương tôi 7tr, mỗi tháng trừ chi phí ăn ở đi lại tôi để giành ra được 2tr, như vậy sau 1 năm tôi sẽ có 24tr gửi tiết kiệm, 2 năm tôi có ~50tr bao gồm cả lãi. Sau đó tôi về xin bố mẹ 1tỷ 450tr, như vậy chỉ cần 2 năm đi làm với mức lương 7tr tôi đã có thể tiết kiệm để mua được con merc C mới cứng - 1 nhà báo chống móm tin chia sẻ.

Giờ cụ hiểu chưa 8->

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Khà khà... đúng đóa. Con học trường công, đi chợ 4 triệu, trong dự toán chi tiêu không thấy ghi mua sắm quần áo, đi ăn hàng, du lịch, cho con đi dã ngoại, trại hè, bố mẹ tập gym gì cả. Có thể nói chất lượng sống của gia đình trong bài không cao.
3 người mà ăn hết có 4 triệu tiền ăn 1 tháng. Em hâm mộ quá cụ ạ! Một mình em ăn thuộc loại bình dân mà mỗi tháng hết bay 3 củ rồi :-<