[TVMBX] Thu nhập như thế này có nên mua xe ko các cụ

Phamthai

Xe buýt
với mức thu nhập của gia đình như vậy, nếu mua xe như dự tính, cụ đang đặt cả nhà vào ở tình trạng tài chính đáng báo động. Không có dự phòng, không có thu nhập dôi dư hoặc quá ít.
Hơn 10 năm trước nhàu cháu đã đọc đâu đó thống kê thu nhập tầm 20m/ tháng mới nên mua xe nữa là bây giờ.
Cụ đừng nghe lời khuyên kiểu máu thì xúc, hoặc là đùa hoặc là vô trách nhiệm.
Cụ cũng đã tự nhận thấy mình có xe thì sẽ mất đi khoản thu như thế nào rồi đấy. Nếu nhu cầu không nhiều thì taxi vẫn là lựa chọn hợp lý mà vẫn đảm bảo khoản thu nhập.
Còn nếu thật sự vẫn rất máu thì nên chọn 1 con xe vừa phải trong tầm tiền, tiết kiệm xăng và vẫn còn dôi dư 01 khoản tài chính dự phòng.
Với thu nhập cả nhà cụ như vậy, theo nhà cháu nên mua Kia Moring hay i10.

thupro89

Xe buýt
Website
sieuthanhhanoi.vn
cụ tính kỹ thế này rồi thì quất thôi cụ

FUTURE_9788

Xe tải
vào ngó cụ, ghen tị với cụ rồi đi ra ạ :)) em mà được như cụ em cũng mua :D

lesa

Xe máy
Hỏi khí không phải chứ các cụ dưới đây là có ôb hỗ trợ tiền ăn tiền nhà tiền sữa cho con à? Hay các cụ chưa tính đến thỉnh thoảng có khoản ngoài dăm trăm củ? Chứ tôi mà như các cụ mà đòi mua xe chắc mua xong mình uống nước lã qua ngày.

Ko đùa đâu cụ, em xe còi đây. Tháng mất chừng 3tr cho xăng, gửi xe chung cư bình dân nên mất 600k, rửa 200k,loanh quanh tầm 4,5-5 tr/ tháng là thoải mái nuôi xe. Trong khi lương em công nhân chăn bò có 6,5tr. :(:(:(
Sửa xe thì ko tính vì ko phải tháng nào cũng hỏng, còn khấu hao em cũng ko tính luôn. Mua xe là lỗ, chưa chạy km nào cũng đã lỗ rồi nữa là nó phục vụ cả nhà mình.
Đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm nọ kia xin các cụ đừng tính. Đấy là chi phí bắt buộc để cho cái xe nó chạy đc, cả làng cùng bị chứ riêng một mình ta đâu.
Nhích thôi,
e đây thu nhập 30 củ đang nuôi 2 xe, xe e và xe vợ cả
xe e còn thuê cả lái xe nữa
nhưng 2 xe đều xe mới nên chưa pai sửa chữa gì lớn trong vòng 2 năm tới,
vẫn ổn,
Em thu nhập 2cv nhõn 15 củ/t- nuôi 2 nhóc lớn, thế mà vẫn vay NH (có bạn là ở BIDV) mua bình thường "không nên hoãn.." cụ ợ!

Hotgirlincar

Xe hơi
cụ mua cái xe rẻ hơn thôi ạ
tổng thu nhập của cụ chưa cao
em độc thân lương 30tr mà còn thấy ko đủ tiêu :(

lacvung

[Tịch thu bằng lái]
Hiện tại tài chính của em như sau :
_ 600mil + 1 SH 150
_ Thu nhập bình quân 1 tháng của 2 vợ chồng là khoảng 26 triệu 1 tháng
_ có 1 nhà cho thuê 10 triệu 1 tháng
Tổng thu nhập 36 củ 1 tháng
EM tính sắp tới lấy 1 em Tucson lướt , chắc tầm khoảng 900 củ , em có 600mil + bán em SH được 110mil + ông bà hỗ trợ 100mil =810mil , chắc em vay bank thêm 100mil

Xin hỏi các cụ có kinh nghiệm lái xe là em có nên mua ko? Vì em tính sẽ ko cho thuê nhà nữa, về đấy ở
Thế là coi như em còn thu nhập 26 củ 1 tháng.
Em mới có 1 F1 thôi.

Cp gửi xe 1,2mil , xăng xe đi lại em tính 1 tháng em đi giỏi lắm 1000km ( em chỉ dùng để đi chơi ngoại thành, hoặc về quê vào cuối tuần ) vậy mất 1,8mil tiền xăng xe, các chi phí khác liên quan tới xe 1 củ.
Tổng 4m cho chiếc xe .

Như vậy có hợp lý ko với em Tucson này ko các cụ nhỉ khi mà thu nhập của em còn có 26mil/tháng ?
Vì lúc đầu em nghĩ mua M3, xe sedan thì em nghĩ chi phí ko cao lắm, chứ dòng CUV thì ko biết chi phí phát sinh sẽ ngốn thế nào vì em chưa xài :D

Rượu em rót sẵn mời các cụ

Update:
Sau khi tham khảo ý kiến các cụ, nếu cho thuê nhà thì hàng năm em để đc ra 200 củ,.
Giờ em mua xe, em sẽ mất khoản lãi của 600 củ là 48 củ/ năm
Chi phí cho xe : bh 12triệu + 5 triệu 1 tháng(60 củ/năm ) + bảo hành bảo dưỡng 10 củ 1 năm ( xe lướt ) =82 củ/năm

Thực tế em sẽ sụt mất 130 củ /năm nếu mua xe , chẹp chẹp, cảm ơn các cụ, cũng đáng cân nhắc khi F1 còn chưa đi học :( , nhưng em vẫn máu, có khi chuyển sang sedan cho đỡ tốn

Ko biết SOTANA bảo dưỡng ăn uống có tiết kiệm hơn ko các cụ nhỉ?
Thu nhập thế này thì có mà hâm mới mua 4b, nuôi chết mệt mà không có tích luỹ, nhỡ ốm đau hay có việc cần thì lại bán xe à?

yourdalink

Xe container
tính nhiều thế cụ, nhưng theo em thì nên mua xe vừa tầm hơn như ecosport chẳng hạn. Như thế cụ đỡ phải lo nghĩ gì nhiều về tài chính, thoải mái rảnh rang hơn.

hoasimtim

Xe điện
Em có vài ý kiến cá nhân thế này:
- Cả thu nhập và tiết kiệm của vợ chồng cụ như thế là thấp so với cái giá mua và chi phí vận hành ô tô (mặc dù so với mức bình quân của VN thì không thấp)
- Dồn hết sạch tiền tiết kiệm (là thứ có thể sinh lời) vào mua cái ô tô (là tài sản khấu hao), Tây nó gọi là "ăn chơi đời bố, khủng bố đời con"
- Đừng hỏi người khác lời khuyên về đầu tư và chi tiêu, vì họ không biết gì về hoàn cảnh gia đình cụ
- Đừng hỏi người khác lời khuyên về đầu tư và chi tiêu, vì họ không chịu trách nhiệm gì về lời khuyên của họ.
Đặc biệt là những người trên internet :)

Vài lời chân thành, mong cụ bình tĩnh suy xét.
(Nhưng em đoán là cụ sẽ bỏ qua, vì khi đã máu rồi thì khó cưỡng lắm, chưa kể môi trường xung quanh ảnh hưởng mạnh).
Cụ chủ bỏ qua hay lưu tâm em không biết nhưng em cảm ơn lời khuyên của cụ, em cũng đang phân vân một vấn đề tương tự cụ thớt mà chưa có quyết định được, giờ thì em nghĩ thông rồi :)

bolide

Xe tải
Ko đùa đâu cụ, em xe còi đây. Tháng mất chừng 3tr cho xăng, gửi xe chung cư bình dân nên mất 600k, rửa 200k,loanh quanh tầm 4,5-5 tr/ tháng là thoải mái nuôi xe. Trong khi lương em công nhân chăn bò có 6,5tr. :(:(:(
Sửa xe thì ko tính vì ko phải tháng nào cũng hỏng, còn khấu hao em cũng ko tính luôn. Mua xe là lỗ, chưa chạy km nào cũng đã lỗ rồi nữa là nó phục vụ cả nhà mình.
Đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm nọ kia xin các cụ đừng tính. Đấy là chi phí bắt buộc để cho cái xe nó chạy đc, cả làng cùng bị chứ riêng một mình ta đâu.
Cụ lại đùa dai rồi
Lương 6.5M mà vẫn nuôi oto thì
1 là thu nhập ngoài lương của cụ cao
2 là cụ chưa có gd và ko có nhu cầu tích lũy

Cụ cứ đùa thế ng khác tưởng thật làm theo thì căng

escape1279

Xe buýt
Tằn tiện thì cũng mua và đi xe ô tô được cụ ạ nhưng không thoải mái đâu. Theo em gấp đôi như vậy thì mới nên mua

tu_nguyenprotnt

Xe hơi
Chỉ đọc thu nhập thôi em đã thấy cụ đẹp trai roài :)))))))), mua đi cụ thu nhập thế ko mua xe hơi phí, em thu nhập fix cứng có 14 củ ko hơn ko kém, và gia đình có 1 F1 đang tuổi bỉm sữa, em vẫn mua xe và thấy đúng là có F1 rồi có cái xe là thiết thực vô cùng.

nesta_vn84

Xe buýt
mua đi chứ còn chần chừ gì nữa, ngần đấy tiền mua xe đi cho nó sướng cái thằng người chứ tội gì mà đi Sh

nguyenhung_hd

Xe hơi
Mua thôi, mua xe rồi lộc sẽ về, lúc đó cụ thu nhập 100 củ một tháng luôn

bugatti_verol_l

Xe tải
Cái gì cũng tính toán kĩ quá sẽ không dám làm cái gì hết. Mua để đi lại, giao lưu, công việc. Cứ nghĩ đến cảnh nắng hoa mắt hay rét tụt vòi vào là biết ngay :))

chán nhở

Xe đạp
Cái gì cũng tính toán kĩ quá sẽ không dám làm cái gì hết. Mua để đi lại, giao lưu, công việc. Cứ nghĩ đến cảnh nắng hoa mắt hay rét tụt vòi vào là biết ngay :))
Vâng, tuy cụ nói ngắn gọn nhưng nghe câu của cụ em chột dạ, chắc em cứ quất, đến đâu hay đến đó, khi tự mình ép mình vào thế bí thì tự khắc mình sẽ phấn đấu để thoát khỏi thế bí đó, chứ cứ ăn chắc mặc bền thì cuộc sống cứ tằng tằng trôi qua ko có gì cả :D

tmdt88

Xe hơi
em thu nhập = cụ chủ thớt luôn, chưa gia đình ở cùng ông bà, cũng máu dồn lên não lắm rồi nhưng cố gắng chờ thêm hết năm nay xem tình hình thuế má như thế nào làm con xe mới chứ h mua xe cũ em thấy hơn run, sợ mình lại đi hầu xe.
Em nghĩ là nếu tính chi li theo kiểu làm ăn thì kg nên mua còn phục vụ cho mình thì kg nên tính toán quá nhiều ạ
Mà khu nhà em gần phố cổ nên việc gửi xe là cả vấn đề lớn vừa đắt lại xa nên khá mệt mỏi

whoru1

Xe hơi
Vâng, tuy cụ nói ngắn gọn nhưng nghe câu của cụ em chột dạ, chắc em cứ quất, đến đâu hay đến đó, khi tự mình ép mình vào thế bí thì tự khắc mình sẽ phấn đấu để thoát khỏi thế bí đó, chứ cứ ăn chắc mặc bền thì cuộc sống cứ tằng tằng trôi qua ko có gì cả :D
Chuẩn cụ ạ.
Có áp lực trả nợ vay sẽ có cố gắng phấn đấu để kiếm thêm tiền. :D

nvduc81

Xe buýt
Múc khẩn trương, mua xe mới nhé. Đi ít thì ko cần mua xe nhiều tiền đâu, lãng phí. Mua xe mới đảm bảo 3 năm đầu chỉ đổ xăng và gửi xe thôi, ko đến 5-6M/ tháng đâu. Em đi morning còi tháng chạy 1000km hết 1M tiền xăng + 800k gửi xe. Em đêch mua BH, kể cả mua thì cũng chỉ thêm 500k/tháng.

wtpwt

Xe điện
Mua cái xe bé mà đi. Em chả hiểu các cụ có điều kiện xong than có nên mua xe để đi không?
Theo em, cụ có nguồn thu nhập ổn định. Gấp 3~4 lần thu nhập trung bình của mọi người. Gọi là có của ăn của để, ổn định kinh tế, xếp vào hạng trung lưu. Vậy! Ở cái xã hội loạn lạc này, cụ nên xắm một con 4 bánh cho nó an toàn mà tiếp tục hưởng đời sống trung lưu của cụ.

745Li

Xe container
Cụ lại đùa dai rồi
Lương 6.5M mà vẫn nuôi oto thì
1 là thu nhập ngoài lương của cụ cao
2 là cụ chưa có gd và ko có nhu cầu tích lũy

Cụ cứ đùa thế ng khác tưởng thật làm theo thì căng
Căng gì đâu cụ?
Em hơn 4 thọi, con lớn 14 tuổi rồi. Cả 2 vợ chồng em tổng thu nhập 14 tr :):)
Sống khoẻ, nuôi xe cỏ ngon lành.
Cứ đao to búa lớn làm gì, mạnh dạn mà mua. Tiền có tầm nào mua xe tầm ấy, đừng cố ngoài khả năng rồi vay mượn thì nó mới mệt thôi.