[Funland] Thu phí không dừng nhà đầu tư xin Phá sản

Mr. Toàn

Xe điện
Nó là một nhà đầu tư theo hình thức BOO mà cụ, tức là thay vì transfer thì operating thoai. Nó làm ra hệ thống và lấy lại tiền phí của các nhà đầu tư BOT
(kiểu như thu tiền hộ), kiểu như các cụ thanh toán ngân hàng, nó trừ phí ấy ạ, để bù đắp lại chi phí xây dựng và vận hành. Hình thức và mức trích phí thì theo thỏa thuận giữa cơ quan NN có thẩm quyền (Bộ GTVT) và nhà đầu tư. Cái khó là khác với ngân hàng khi họ thu phí dịch vụ thì có nhiều tiện ích kèm theo rồi, ở đây các cụ vẫn phải đóng 1 khoản tiền (như thẻ trả trước), phải trả phí quản lý tài khoản (hình như là 11k/tháng)...Như có cụ đã đề cập ở trên, việc đóng một khoản phí trước trong tài khoản là nhà đầu tư đã có lợi về dòng tiền rồi. Dĩ nhiên, với khoản này ngân hàng nào cũng có lợi tương tự.
Điều đáng nói ở đây phải làm rõ các khoản đầu tư, khoản chi và khoản thu về để bảo đảm hoàn vốn và có lợi. Có nhiều ý kiến cho rằng các dự án BOT thường được đảm bảo về lợi ích nhà đầu tư, vì thế nó ko theo kiểu lời ăn, lỗ chịu như nhiều dự án đầu tư khác.
Hiện tại VETC không thu thêm bất kỳ phí nào đối với người sử dụng đâu. Em đóng 300k vào tài khoản VETC thì nó trừ đúng phí đường từng đó cho đến hết. Chứ em không thấy nó trừ phí tháng hay năm gì trong tk VETC cả

thngaylangthang

Xe ngựa
Ko xin phá ... đâu, khả năng xin thêm thời hạn thu phí thôi ;))

Leanh65

Xe container
Em cũng đang sử dụng thấy cũng tiện lợi, tiền nạp vào thì chỉ cần vừa đủ thôi cũng giống nạp tiền điện thoại, nhiều khi một mình đi qua làn tự động cũng thấy thích thú lắm chứ! kể ra lắp hết các trạm thì ok hơn.
Em nạp mấy trăm đi được mỗi 2 lần vào Vinh và quay ra.Bao nhiêu trạm vẫn phải tiền tươi.Giờ sau mấy năm nó trừ phí tài khoản mỗi tháng 10k hết tiêu rồi/. Vậy nên cứ tiền tươi cho đỡ nuôi ông nào,cũng chả nhanh hơn vì đầy ông vẫn đi vào và bot vẫn thu, mình vẫn chờ.

S.P

Xe tăng
Em sài cái VETC này từ 2k16 thấy rất tiện mà, đúng là có 1 số trạm củ chuối vẫn để xe ko có thẻ chạy vào nhưng em ủng hộ thu phí ko dừng, có điều vì lợi ích bọn BOT nó ko chịu thực hiện, CP thì cũng ko quyết liệt vde này.

poiuy

Xe cút kít
Nhanh mệ gì đâu, khi mà ngay trong cái làn đó, những cái thằng đi trước nó dừng mua vé, thằng dán tem nộp xèng trước vẫn phải đợi như thường.
Íu thấy cái lợi ích của thằng dán tem không dừng chỗ nào.
Không có thẻ không dừng mà đi vào làn không dừng sẽ bị phạt, điều này sẽ được luật hóa.

Noname_2015

Xe tăng
Thực ra vụ này cũng lằng nhằng, không như kỳ vọng của anh nào đấy làm BOO thu phí ko dừng, nên dỗi :D

- Mấy chú BOT hử, đương có trend cần minh bạch..., thì tớ là bên thứ 3 thu xèng, cầm xèng nhế.

- Phế vận hành, thu phí mà đội BOT được trích ra từ thu phí, nay là phần của tớ.

- Tiền nong lái xe nộp vào tài khoản VETC hử, nộp đây cho tớ, tớ quản luôn.

- Tớ lại được đầu tư mấy nghìn tỷ làm hệ thống BOO...

- Thế là đội ngân hàng cho BOT vay và đội BOT ra rìa nhế. Mà ngoảnh lại, động đến cả loạt ngân hàng từ to đến bé, thì các bác biết kết quả roài, chưa tính đến đội BOT cũng đâu có bé? anh BOO Tasco làm VETC cũng chưa to bằng 1 số đội BOT.

poiuy

Xe cút kít
Có cái gì đó sai sai ngay từ đầu.

Nhà đầu tư BOT có gan thì làm giầu. Tính toán thiệt hơn rồi xin đầu tư, được ăn lỗ chịu. Nhà nước, hay dân thường quan tâm làm đếch gì họ thu được bao nhiêu nhỉ.

Được thu phí đúng từng ấy thời gian rồi phải chuyển giao đường làm của công. Trong thời gian khai thác (O = Operate) để hút khách tăng doanh thu thì cho các cô gái mặc bikini lau kính xe cho khách đi qua, cũng là việc của họ... Không triển khai thu phí điện tử khiến các xe chê không đi qua đường đó nữa, cũng là việc của họ.

Đã là BOT rồi lại còn phải lo họ lỗ, lãi, có khai gian tiền vé thu được không?

Sai sai là.
Phục vụ công ích về nguyên tắc chỉ được hưởng lời lãi theo định mức, nếu đủ vốn, đủ lại định mức rồi thì phải dừng thu.

mrductk111

Xe buýt
Em nghĩ tiền dịch vụ nó cũng chỉ thu được trong thời gian BOT còn thời hạn thu thôi cụ chứ sao lời chán chê được:D:D:D
Mấy cái Bot mà nằm kiểu xây đường mới kèm sửa chữa quốc lộ để đặt trạm trên quốc lộ thì thu nửa thời hạn Bot là đủ dư rồi, chi phí bỏ ra toàn bị đội mấy lần mà :D

trikhanh

Xe tải
Nhanh mệ gì đâu, khi mà ngay trong cái làn đó, những cái thằng đi trước nó dừng mua vé, thằng dán tem nộp xèng trước vẫn phải đợi như thường.
Giải quyết dễ mà cụ, những chú thích tiền mặt sẽ vào làn riêng mà chờ nhau rồi nhìn làn không dừng phi vù vù thì hôm sau khác ngay, căn bản là sợ lộ các thứ không muốn lộ thôi, hy vọng là áp lực đủ để các quan phải triển khai sớm cái này chứ mất thời gian với xếp hàng trả tiền quá rồi.

trikhanh

Xe tải
E
lái chuyên nghiệp thì mới cần thu phí không dừng, chứ em 1 năm trả phí khoảng mươi lần thì như dở hơi, rút rút nạp nạp quá lằng nhằng
E cũng nghiệp dư thôi nhưng nếu năm chỉ trả phí mươi lần thì e sẽ để ít tiền trong tk thôi để khi qua trạm nhanh hơn & thời gian thu phí sẽ minh bạch hơn, có khi từ 20 năm xuống còn 5 năm chẳng hạn , đôi khi cũng vì lợi chs cộng đồng tí chứ cụ nhỉ chứ ai cũng chỉ vì mình thì bao giờ mới khá được.

pk2018

Xe tải
VETC này là công ty con của Tasco trùm BOT, vì thế liên quan đụng trạm đến lợi ích của cả cty mẹ lẫn các BOT khác, chắc vẫn nhì nhằng...

vu trong an

Xe hơi
Chủ thớt giật title như nhà báo. Đọc còm của các cụ dưới thì phải 40% các cụ nhầm là bọn BOT xin phá sản trong khi thực tế là bọn VETC cung cấp dịch vụ thu phí không dừng dọa bị phá sản.
Dạ cụ! em là người dùng cụ ơi! cũng có quan tâm chút về công nghệ 4.0 cụ ah

Abram

Xe điện
Cụ ở đâu mà tiền nước trả bằng tiền mặt thế? Em trả tiền nước qua TK ngân hàng lâu rồi mà. Thu phí không dừng cụ cứ điện đến số hotline của nó hình như là 19006010
Em ở Hn cụ à, quận hẳn hoi.
Cách đây 3 năm em gõ cửa hầu hết các ngân hàng lớn, nêu mỗi yêu cầu, em mở tk để thanh toán tất cả các dịch vụ cơ bản trong sinh hoạt, net, cáp, điện, nước với mỗi yêu cầu thanh toán tự động. Nhưng tất cả đều nói bên em chưa đủ hết các dịch vụ như thế. Không biết giờ đã đủ chưa.

Cảm ơn cụ, để em hỏi số hotline xem ra sao.

Tutuchien

Xe tải
Lộ hết doanh thu, ngiều người không muốn thế, riêng anh em tài xế 99% muốn nộp phí ko dừng, nhưng 99% người thu tiền lạiko muốn thu chỉ mõôing VECT muốn thu phá sản là phải
Cụ đúng một phần thôi vì đa phần các cụ lái xe (Nhất là xe Cont) không thích đâu vì lúc này sẽ không còn khoản thu nhập nhờ trốn vé

TungThoc

Xe điện
Cụ đúng một phần thôi vì đa phần các cụ lái xe (Nhất là xe Cont) không thích đâu vì lúc này sẽ không còn khoản thu nhập nhờ trốn vé
Công chạy đêm vắng mà trạm lạ là húc barie

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
E
E cũng nghiệp dư thôi nhưng nếu năm chỉ trả phí mươi lần thì e sẽ để ít tiền trong tk thôi để khi qua trạm nhanh hơn & thời gian thu phí sẽ minh bạch hơn, có khi từ 20 năm xuống còn 5 năm chẳng hạn , đôi khi cũng vì lợi chs cộng đồng tí chứ cụ nhỉ chứ ai cũng chỉ vì mình thì bao giờ mới khá được.
Cụ nói có lý!

khanhnguyen09

Xe container
Nó lập ra một cửa riêng cho xe ko dừng, đầu tiên là 1 cửa, rồi người dùng sẽ nhiều lên thì tăng dần, sau cửa thu vé sẽ còn 1 cửa cho hội rừng rú. Muốn làm là được nhưng căn bản có muốn hay ko thôi.

ubisapro

Xe trâu
Cách đây hơn 2 năm, e nhớ còn triển khai rầm rộ tại các trạm đăng kiểm. Nào là đang khuyến mại ko mất xèng, a để đợt tới thì mất phí làm. E kệ cmn, lúc nào cần a làm. Đến nay vẫn chửa thấy cần :))