[Luật] Thủ tục đăng ký xe ô tô mới

godfather20093

Đi bộ
Quá ăn cướp cụ à. E làm ko cho ai tiền hết. Cà số khung 150k, bọc biển số 150k. 50k tiền lúc lấy biển, lúc khám xe với viết giấy tờ đừng đưa tiền cho công an cụ ạ. Còn thuế trước bạ 12% xe theo mức nhà nước, biển 20tr, bhtnds 350k mua của cụ trên này, tự làm nhanh lắm cụ ạ, đừng quan tâm thái độ bên hành chính
Mời rượu cụ

Sent from my SM-N950F using Tapatalk

thanhthien1102

Xe buýt
Hôm e đi đăng ký xe cậu sale cứ dọa bảo phải cho a khám xe 400k, cho bên giấy tờ 500k, vớ vẩn, e ko đưa xu nào, làm nhanh ko ấy mà. Lúc ấn biển cụ nhớ giữ tay lâu tý tránh số 4.

thanhthien1102

Xe buýt
Mà cụ làm ở HN à. Cơ sở nào thế ạ. Em tham khảo sắp lấy xe rồi cũng đắn đo. 3 củ chứ có ít đâu

Vâng,1234 đường láng cụ ạ. Còn đăng kiểm cụ ra trung tâm chỗ lĩnh nam cho a nhanh ạ, xe mới thì chuẩn bị tiền phí đường bộ 30tháng

Mymy160928

Xe tải
Quá ăn cướp cụ à. E làm ko cho ai tiền hết. Cà số khung 150k, bọc biển số 150k. 50k tiền lúc lấy biển, lúc khám xe với viết giấy tờ đừng đưa tiền cho công an cụ ạ. Còn thuế trước bạ 12% xe theo mức nhà nước, biển 20tr, bhtnds 350k mua của cụ trên này, tự làm nhanh lắm cụ ạ, đừng quan tâm thái độ bên hành chính
lúc nhận xe, hãng phải đưa cụ 2 bản cà khung chứ ạ?

korando TX-5

Tháo bánh
Em đào mộ chút. T7 hôm trước em tự đi đăng ký xe nhưng không mang xe theo (xe mới 100% vẫn để ở đại lý). Đến 1234 Láng khai tờ khai đăng ký rồi đưa bộ hồ sơ cho cán bộ kiểm tra xe kèm 1 củ mà nó hoạnh hoẹ và thái độ quá, chắc chê ít. Các cụ cho em hỏi nên đút bao nhiêu là ok ạ, cả khi đi đăng kiểm nữa ạ? Thanks các cụ
Cụ đòi con mịa nó 1 củ lại. Cho hết cái tính hoạnh hoẹ

Được gửi từ Dịch vụ : Cà số-đổi biển số dài- Cấp lại biển số bị mất lấy nhanh-Công Chứng mua bán- sang tên-rút hồ sơ toàn quốc. 0973935052 - Otofun

korando TX-5

Tháo bánh
Các bác cho e hỏi. Bạn sale báo e giá dự kiến chi phí lăn bánh là thế này. E ở Vĩnh Phúc.
E chưa có kinh nghiệm nên có vài thắc mắc nhỏ về vài mục trong ảnh. Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giúp.
1. Phí áp thuế + phí khám xe này là gì ạ. Tức là mình mất tiền đăng kiểm và đóng thuế rồi. Vẫn phải nộp thêm khoản này. Hay đây là dạng " lót tay ".
2. Theo e biết thì ở tỉnh đăng kí biển thì chi phí cho biển là 1tr. Thì cái biển meka kia là gì ạ.
3. Cà số khung số máy e tưởng đại lý cà sẵn cho mình để đi đăng ký rồi. Hay vẫn phải mất phí.
E cảm ơn.
Ép biển mika là cái bộ inox và mika bọc cái biển (giá 300k) cà số khung,số máy 150-200k tuỳ xe.giá ở đâu cũng thế cụ nhé.còn cụ ko làm thì ko mất nghìn nào cả

Được gửi từ Dịch vụ : Cà số-đổi biển số dài- Cấp lại biển số bị mất lấy nhanh-Công Chứng mua bán- sang tên-rút hồ sơ toàn quốc. 0973935052 - Otofun

korando TX-5

Tháo bánh
E tham khảo trên mạng cũng nhiều nên khi bạn sale này báo e cũng hơi bất ngờ. Nhưng ko muốn hỏi thẳng.
Cụ cho e hỏi là lệ phí khi đk xe mới và đăng kiểm ở tỉnh là bao nhiêu ạ. Hay giá chung cả nước.
Đăng kiểm là 340k lệ phí đăng kiểm.+1560k phí bảo trì đường bộ/1 năm.
Cụ xe mới 2 năm rưỡi thì phí đường bộ 3900k.(cái phát sinh thêm kia chắc là tiền lót tay đăng kiểm và tiền đổ xăng đi đăng kiểm.

anvanchuyen

[Tịch thu bằng lái]
Ép biển mika là cái bộ inox và mika bọc cái biển (giá 300k) cà số khung,số máy 150-200k tuỳ xe.giá ở đâu cũng thế cụ nhé.còn cụ ko làm thì ko mất nghìn nào cả

Chỗ cụ ở đâu vậy mai em qua ép cái biển, giá vẫn như cũ cụ nhỉ?

korando TX-5

Tháo bánh
Chỗ cụ ở đâu vậy mai em qua ép cái biển, giá vẫn như cũ cụ nhỉ?
Ok cụ.mai cụ alo em

anvanchuyen

[Tịch thu bằng lái]
Ok cụ.mai cụ alo em

Cụ cho luôn cái địa chỉ, mai qua e alo. Hoặc không thì inbox e ạ.

Hero2009

Xe máy

Cụ cho e hỏi chút: e mua xe mới, ra nộp thuế ngoài hóa đơn và phiếu xuất xưởng nó đòi e phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ, lệnh chuyển giao xe. Nó đòi như thế này có đúng không ạ
Cảm ơn cụ

le ước

Đi bộ
Bạn đang có dự định mua ô tô mới. Bạn muốn tìm hiểu về thủ tục đăng ký xe ô tô và hồ sơ cần chuẩn bị. Hãy cùng Hoiluatgia.vn tìm hiểu về những nội dung này qua bài viết sau đây.

Chủ xe sẽ tiết kiệm rất nhiều thời gian và công sức khi làm thủ tục đăng ký xe ô tô mới tại cơ quan chức năng. Nếu nắm rõ được quy trình cụ thể làm giấy tờ, đăng ký xe cấp biển số, đăng kiểm xe ô tô mới.
[caption id="attachment_2064" align="aligncenter" width="600"]
Hoiluatgia.vn tư vấn về thủ tục và hồ sơ cần làm khi đăng ký xe ô tô mới[/caption]
Theo nghị định số 77/2009/NĐ-CP ngày 15/9/2009. Để thực hiện được quá trình đăng ký xe ô tô mới mua chủ xe cần thực hiện đầy đủ các bước như: Đóng Thuế trước bạ xe ô tô; Đăng ký xe ô tô (kèm biển số); Đăng kiểm xe ô tô; Các giấy tờ cần thực hiện và khoản phí cho từng thủ tục.

Xem thêm: Hướng dẫn thủ tục đổi giấy phép lái xe cũ sang chất liệu PET mới

Đóng thuế trước bạ xe ô tô
Theo quy định của pháp luật hiện hành. Mức thuế trước bạ dành cho xe ô tô sẽ được áp dụng như sau:

10% giá trị xe mới cho các dòng xe du lịch

2% giá trị xe mới cho xe bán tải với thời hạn sử dụng 25 năm (biển số C)

Người mua xe có thể đến phòng thuế Quận/Huyện nơi có hộ khẩu thường trú, hoặc đăng ký kinh doanh để nộp thuế trước bạ.

Các giấy tờ cần có khi đóng phí trước bạ xe ô tô
Để thực hiện được việc đóng phí trước bạ cho xe ô tô mới mua. Chủ xe sẽ phải chuẩn bị đầy đủ các loại giấy tờ như sau:

Phiếu kiểm tra chất lượng xuất xưởng do nhà sản xuất xe cung cấp (bản gốc)

Hóa đơn mua bán xe giữa đại lý và người mua xe (bản gốc)

Hóa đơn mua bán xe giữa nhà sản xuất xe và đại lý bán xe (bản photo)

Bản photo CMND và Hộ khẩu đối với người mua xe là cá nhân (nên đem theo bản chính để đối chiếu)

Bản photo Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh đối với người xe là công ty tư nhân

Bản photo Giấy phép đầu tư đối với người mua xe là công ty liên doanh nước ngoài

Quy trình đóng phí trước bạ xe ô tô
Người mua xe mang toàn bộ hồ sơ trên đến phòng thuế kèm một bản sao: Đối với người mua xe cá nhân có thể nhận tờ khai thuế trước bạ ngay tại phòng thuế. Đối với người mua xe là công ty nên thực hiện tờ khai, ký tên người đại diện công ty, đóng dấu công ty trước khi đóng thuế, kèm với giấy giới thiệu của công ty đến phòng thuế. Đối với công ty liên doanh, người nước ngoài/VPĐDNN: Đến phòng thuế.

Đóng tiền và nhận lại tờ biên lai đóng thuế và tờ khai thuế trước bạ.

Gửi lại phòng thuế 1 bộ hồ sơ bản sao.

Thủ tục, quy trình đăng ký xe, cấp biển số ô tô mới

Mức phí dành cho việc đăng ký xe ô tô mới, bấm biển số ô tô mới được quy định:

Khu vực I (gồm Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh): 2 triệu đồng

Khu vực II (gồm các thành phố thuộc tỉnh, các thị xã và các thành phố trực thuộc Trung Ương, trừ Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh): 1 triệu đồng

Khu vực III (gồm các khu vực khác ngoài khu vực I và II): 200.000 đồng

Đia điểm người mua xe phải đến để đăng ký xe:

Phòng cảnh sát giao thông đường bộ tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.

Cục Cảnh sát giao thông đường bộ – đường sắt trong trường hợp người mua xe là cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan đại diện của tổ chức quốc tế và người nước ngoài làm việc trong cơ quan, tổ chức đó.

Những giấy tờ cần có trong hồ sơ đăng ký xe ô tô mới
Phiếu kiểm tra chất lượng xuất xưởng do nhà sản xuất xe cung cấp (bản gốc)

Hóa đơn mua bán xe giữa đại lý và người mua xe (bản gốc)

Hóa đơn mua bán xe giữa nhà sản xuất xe và đại lý bán xe (bản photo)

Bản photo CMND và Hộ khẩu đối với người mua xe là cá nhân (nên đem theo bản chính để đối chiếu)

Bản photo Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh đối với người xe là công ty tư nhân

Bản photo Giấy phép đầu tư đối với người mua xe là công ty liên doanh nước ngoài

Tờ khai thuế trước bạ và biên lai đóng phí trước bạ

Tờ khai đăng ký xe mới có dán số sườn, số máy.

Tờ khai đăng ký xe mới có dán số sườn, số máy được thực hiện hại phòng Cảnh Sát Giao Thông Đường Bộ đối với các nhân, khi đi đăng ký xe. Đối với công ty phải ký tên và đóng dấu công ty trên tờ khai trước khi đi đăng ký và người đi đăng ký phải có giấy giới thiệu của công ty đến phòng Cảnh Sát Giao Thông Đường Bộ.

Quy trình đăng ký xe ô tô mới
Đưa xe cùng toàn bộ hồ sơ nói trên đến phòng Cảnh sát giao thông đường bộ; Nộp hồ sơ; Chờ kiểm tra xe; Nộp tiền lệ phí đăng ký; Bốc số tự động; Lấy biển số và giấy hẹn nhận giấy đăng ký xe; Thủ tục, quy trình đăng kiểm xe ô tô mới.

Mức phí dành cho việc đăng kiểm xe ô tô mới được quy định:

Xe ô tô du lịch dưới 7 chỗ ngồi: 260.000 đồng

Địa điểm đăng kiểm xe ô tô mới:

Người mua xe sau khi đăng ký xong sẽ mang xe đến các trung tâm đăng kiểm để đăng kiểm và cấp chứng nhận đăng kiểm xe ô tô mới phải có các loại giấy tờ.

Thủ tục đăng kiểm xe ô tô mới; Giấy kiểm tra chất lượng xuất xưởng (bản photo); Giấy đăng ký xe hoặc giấy hẹn đăng ký xe (bản chính); Bộ số sườn, số máy; Giấy giới thiệu đăng ký vào đơn vị vận chuyển (đối với xe kinh doanh vận chuyển hành khách); Bảo hiểm trách nhiệm dân sự.

Quy trình đăng kiểm xe ô tô mới:

Mang xe đã được gắn biển số đến Trung tâm đăng kiểm xe.

Nộp hồ sơ, đóng lệ phí đăng kiểm.

Chờ gọi tên, đưa xe vào để kiểm tra: Thắng, gầm xe, đèn, khí thải...

Chờ dán tem & nhận Sổ chứng nhận đăng kiểm.

Mức phí bảo hiểm trách nhiệm dân sự bắt buộc:

Từ 400.000 VND đến hơn 4 triệu đồng tuỳ theo từng loại xe
Nguồn: http://hoiluatgia.vn/dang-ky-xe-o-to/
E cũng chuẩn bị lấy xe nên hóng các cụ chút

aychet-aychet

Xe tải
Cụ cho e hỏi chút: e mua xe mới, ra nộp thuế ngoài hóa đơn và phiếu xuất xưởng nó đòi e phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ, lệnh chuyển giao xe. Nó đòi như thế này có đúng không ạ
Cảm ơn cụ
Bảo nó ghi ra giấy ký vào rồi cụ mang lên gặp sếp nó, ko có phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ, lệnh chuyển giao xe đâu nhé

Machine AI

Đi bộ
Mà cụ làm ở HN à. Cơ sở nào thế ạ. Em tham khảo sắp lấy xe rồi cũng đắn đo. 3 củ chứ có ít đâu

Em cũng vừa đi đăng kí ko mất xu nào, sale toàn bày ra trò đưa tiền để bặt mình thôi cụ à.Tiền mình là mồ hôi nước mắt, thà cho bác tài taxi hoặc xe ôm còn hơn cho bọn sale tiền.Vì nó có làm gì giúp mình đâu.

LongCQ

Xe đạp
Cho em hỏi xe cũ nhập khi đk lại mất 1 củ tiền khám cho ca à các cụ?

honda_cub79

Xe lăn