Thủ tục đổi sang biển NN

30U_9097

Xe buýt
Các bác cho em hỏi thủ tục đổi từ biển Lào sang biển NN với ạ, em có anh bạn người Úc, sống và làm việc ở VN muốn mua xe biển Lào và đổi sang biển NN. Em cám ơn trước ạ

Nguyen_Vu

Đi bộ
Xe biển Lào tức là xe cũ. Theo qui định hiện tại chỉ có 2 cửa khẩu được nhập xe cũ là Cảng Hải Phòng và Cảng Hồ Chí Minh. Nếu xe của bạn bác sản xuất từ năm 2003 trở lại đây thì nhờ doanh nghiệp nhập xe người ta nhập về chọ Còn việc sang Lào rồi mua xe biển giun rồi mang về VN để đăng ký thì chưa từng nghe ai nói. Nếu là người nước ngoài đương nhiên có tiêu chuẩn mua xe miễn thuễ nếu vào làm việc tại VN từ 1 năm trở lên, việc quái gì phải mua xe biển giun?

30U_9097

Xe buýt
Đấy đấy cái vấn đề là XE CŨ đấy bác, nó chỉ muốn bỏ ít tiền để mua xe cũ từ Lào cho rẻ, rồi mang về VN đi, chú này chuyên dậy tiếng anh ở trung tâm APOLLO nên cũng cáo lắm. Nếu thế thì thủ tục thế nào bác

Hà Tít

Xe buýt
...Nếu là người nước ngoài đương nhiên có tiêu chuẩn mua xe miễn thuễ nếu vào làm việc tại VN từ 1 năm trở lên, việc quái gì phải mua xe biển giun?
Ko phải bác ơi, ông Tây đó hoặc phải có cái gọi là "thân phận ngoại giao" hoặc "cư trú, làm việc tại VN theo giấy mời của cơ quan NN có thẩm quyền" thì mới được miễn thuế.
Còn việc mua xe biển Lào chuyển thành NN thì ko thể, kể cả trường hợp ông Tây đó đáp ứng đc 2 y/c trên. Vì xe biển NN phải là xe NK theo 1 tờ khai "tạm nhập tái xuất", tờ khai này rất quan trọng đặc biệt là khi muốn chuyển quyền sở hữu (sang biển trắng chẳng hạn).

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Mấy thằng Tây dậy tiếng anh nói chung là cáo đến mức không giao dịch được, nhà cháu chuyên làm nghề cho Tây thuê nhà nhưng khoảng 2, 3 năm trở lại đây không phục vụ bất cứ một ông giáo viên nào dạy ở mấy cái trung tâm ngoại ngữ, từ chối ngay lập tức không cần xem xét nội dung order, bởi vì xét trên tổng thể thì thời gian mất phí phạm hơn giá trị thu được

Hà Tít

Xe buýt
Có ông XEBUYT rất có điều kiện để tìm hiểu mấy cái vấn đề này mà toàn thấy ông lên diễn đàn để tán hươu tán vượn, chẳng thấy giúp được gì cho anh em :))

30U_9097

Xe buýt
ô thế thì hết cách hả các bác, nó muốn mua xe rồi đăng ký biển NN thì thủ tục cụ thể thế nào ạ

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
Em nghĩ người nước ngoài không có chức phận ngoại giao vẫn có thể đăng ký biển NN chứ, còn nhân viên ngoại giao thì có thể đăng ký biển NG.

Hà Tít

Xe buýt
@ Phi Minh Tuan: Bác phải xem ông Tây đó có đủ đk như tôi đã nói ở trên ko đã rồi mới tính chuyện nhập xe và đăng ký biển NN, còn chuyện xe biển Lào sang thẳng xe NN thì được, trừ khi người ta tái xuất sang Lào rồi làm thủ tục nk bình thưởng.
@ Awake: ở đây tôi nói đến điều kiện để người nước ngoài được phép NK xe vào VN và được miễn thuế (rồi sau đó mới là chuyện biển NN hay NG). Còn những trường hợp người nứoc ngoài mua xe ô tô hoặc xe máy ở trong nước rồi đăng ký biển NN thì thú thực là tôi ko dám chắc là ko có, nhưng nếu có thì rất phức tạp khi liên quan đến thuế má (vì chả nhẽ Nhà nước lại hoàn thuế lại), và chắc chắn là muốn được miễn thuế thì phải rơi vào 2 trường hợp như tôi đã nói ở trên.

Chỉnh sửa cuối:

30U_9097

Xe buýt
Thế mấy thằng tây dậy học ở APOLLO có thuộc diện đấy không bác, nó có giấy phép hành nghề ở VN, hình như luật cũng chỉ quy định có vậy khi cấp biển NN

Biển NN là biển mà chủ sở hữu là người nước ngoài và xe mang biển NN thì không nhất thiết là xe miễn thuế, có đầy người nước ngoài không được phép nhập xe miễn thuế nhưng có nhu cầu mua xe và mang tên họ nên xe của họ sẽ mang biển NN, do vậy đồng chí Tây của bác muốn mua xe ở đâu cũng được miễn là chấp hành đầy đủ các qui định và thủ tục của VN sau đó biển số ra sẽ là biển XXNN-XXX(mã số nước)- XX(số thứ tự).
Các bác đi ngoài đường thấy nhiều xe mang biển NN, nhưng không phải xe biển NN nào cũng là xe miễn thuế

30U_9097

Xe buýt
Các bác ơi giải thích hộ em cụm từ "cư trú, làm việc tại VN theo giấy mời của cơ quan NN có thẩm quyền" là sao ạ, vậy nhưng ai thuộc diện này??? để em biết mà tìm đến nhờ vả , em xin votka ngay khi nhận được câu trả lời ạ

Longvh

Xe điện
Các bác ơi giải thích hộ em cụm từ "cư trú, làm việc tại VN theo giấy mời của cơ quan NN có thẩm quyền" là sao ạ, vậy nhưng ai thuộc diện này??? để em biết mà tìm đến nhờ vả , em xin votka ngay khi nhận được câu trả lời ạ
Làm giả nick người khác mua bán suất biển NN để bị Admin ban lại còn dám vào đây nhận bạn bè với ai thế???:mad:

30U_9097

Xe buýt
:ohmy: :ohmy: anh có biết gì đâu, đứa nào trêu chú rồi....giả nick là thế nào

toiday

Xe đạp
Sang ten bien NN

Chào các bác!
Em đang định tậu một em biển 29NN (xe đại sứ quán) nhưng không biết thủ tục sang tên thế nào và phải nộp những loại thuế gì, tiền thuế sẽ tính như thế nào. các bác giúp em với