[Funland] Thủ tục hành chính

butchikim

Xe ba gác
Làm gì có chuyện không mất gì, ít ra thì mất thời gian ...và 1 vài đứa nó ghét😂
Thời gian là thứ ai cũng như ai, miễn phí nhưng cũng không mua hay bán được ... còn vài đứa ghét thì chắc chắn rồi, nhưng không liên quan thì cũng chả mất gì :D

Belat Missan

Xe điện
Rỗi rãi và chưa cần gấp thì cụ cứ đi lại mà làm ạ.
Chầy cối em nghĩ là đc. :D

ceconam

Xe điện
Cháu đang phải giải quyết một số thủ tục hành chính. Hồ sơ của cháu chắc chắn là hợp lệ, cháu đã tìm hiểu nhiều và cũng đã tham khảo một số người trong lĩnh vực đó (ở trung ương) và họ cũng khẳng định hồ sơ của cháu hợp lệ. Tuy nhiên khi đi nộp hồ sơ để đề nghị giải quyết, cơ quan hành chính (ở địa phương ngoại thành) không chịu giải quyết, và thông báo hồ sơ này không giải quyết được vì không tuân thủ một số văn bản ABC... Cháu biết những văn bản đó không áp dụng cụ thể cho trường hợp của cháu, mà cơ quan đó chỉ cố tình dẫn chiếu vu vơ văn bản đó để không giải quyết và muốn XYZ, không nói trực tiếp với cháu, nhưng một số trung gian nói rằng đưa họ chi hộ XXX sẽ được giải quyết. Cháu biết hồ sơ của mình không có vấn đề gì, nên kiên quyết không chi, và muốn theo đuổi đến cùng. Nay cháu đã nộp đơn lên cấp trên của họ để đề nghị giải quyết.

Cháu muốn hỏi có cụ nào đã làm như cháu và thành công chưa ạ? Số tiền chi ra cũng có thể coi là nhiều, nhưng áp vào những thủ tục như của cháu thì không nhiều, và cháu biết nhiều người vẫn chấp nhận chi để được việc. Nhưng tính cháu nhất quyết không muốn chi cho những hành vi nhũng nhiễu đó, và đã phải theo đuổi vụ này hơn 1 năm rồi, cũng mất khá nhiều thời gian, nhưng một phần cháu đang rảnh, một phần hơn năm qua chủ yếu là Covid nên không xúc tiến đẩy nhanh.
Thông cảm với cụ, e cũng va vài lần và thấy đúng là càng ngoại thành thì càng hàng là chính, ủng hộ cụ làm đến cùng nếu đc, mấy lần e gặp nhưng may là e làm căng tí thì xong chuyện nên chưa đưa ông nô bộc nào mất ghế đc

issie

Xe tải
Thông cảm với cụ, e cũng va vài lần và thấy đúng là càng ngoại thành thì càng hàng là chính, ủng hộ cụ làm đến cùng nếu đc, mấy lần e gặp nhưng may là e làm căng tí thì xong chuyện nên chưa đưa ông nô bộc nào mất ghế đc
Vâng, em cũng không muốn ai mất ghế cụ ạ. Em chỉ muốn xong việc của mình một cách công bằng thôi.

cu.do

Xe buýt
Hành là chính
Một rừng luật
và túm lại HÀNH LÀ ĐÚNG LUẬT.

Ngay cả mấy tay chuyên môn tầm 10 kinh nghiệm trong 1 lĩnh vực NN mà còn Ú Ớ, văn bản A, Thông tư B năm trước, năm sau...nó đan xen, lẫn lộn giữa các ban ngành khác nhau.

Cho dù chủ thớt thấy đúng 100%, nhưng kiểu gì cũng có chỗ sở hở, chưa chuẩn. Và họ viện cớ vào đó (Thông tư, văn bản,...) là chưa được.

Mà lí do "chưa được" lại là tay SẾP TO. Tay này chuyên môn có thể có hoặc không, nhưng nếu bên dưới không duyệt thì rõ ràng bên trên không bao giờ ngó tới.
Và rồi cứ ngâm/treo ở đấy.

Trong TH của chủ thớt muốn đấu thì cần hiểu sâu và chuẩn, xác định theo sát, đơn tố cáo, video, đăng Facebook, gửi báo chí..Nói chung là tổng lực lên cấp to nhất mới giải quyết được.

Còn mấy bài nhẹ nhàng, văn bẳn thì chưa thấm vào đâu. Nhiều cụ mất 5 năm/10 năm mới kiện cáo, giành được thắng lợi.
Bài toán ở đây: 1 chọi 100.

hoviethung

Xe lăn
Rỗi rãi và chưa cần gấp thì cụ cứ đi lại mà làm ạ.
Chầy cối em nghĩ là đc. :D
Quan điểm của mình cũng như cụ. Làm đến cùng bao giờ được thì thôi. Và thực tế mình đã làm được dù họ đưa ra nhiều yêu cầu rắc rối phức tạp.