[Luật] Thủ tục mua bán xe cũ

Em tìm nhưng vẫn chưa thấy bài nào tất tần tật về thủ tục mua bán xe cũ.
Bác nào có link hoặc cho e xin chỉ dẫn.
Em mới join nên gà, các cụ đừng ném đá em nhé

cugieo

Xe tăng
Trả lời bạn như sau:
Bạn là người đi mua xe cũ:
1/ Kiểm tra xe, thoả thuận giá mua và thoả thuận thanh toán trả tiền, trả hết 100% giá mua hay trả 50% giá mua, thanh toán bằng tiền mặt, chuyển khoản qua ngân hàng....yêu cầu bên bán đưa đầy đủ giấy tờ hợp pháp của chiếc xe đó.
2/ Bên bán và bên mua ra công chứng nhà nước làm hợp đồng mua bán xe có xác nhận của cán bộ phòng công chứng nhà nước. Làm biên bản thoả thuận xem bên bán có hỗ trợ bên mua tiền nộp thuế trước bạ, tiền làm lại biển số, đăng kí và biên bản phải có xác nhận của cán bộ phòng công chứng.
3/ Mang giấy tờ xe cùng hợp đồng mua bán xe có công chứng ra cơ quan thuế để nộp thuế, các tính thuế hỏi chỗ cơ quan thuế. Cơ quan thuế sẽ cho một cái xác nhận để nộp thuế và bạn ra ngân hàng để nộp thuế.
4/ Mang hoá đơn nộp thuế, hợp đồng mua bán xe công chứng và toàn bộ giấy tờ xe, chứng minh thư, hộ khẩu ra cơ quan công an làm lại đăng kí, nếu xe cũ đã có biển 5 số chỉ làm lại đăng kí mà không đổi biển, còn nếu xe cũ có biển 4 số thì phải đổi biển 5 số. Công an hẹn sau 5 ngày làm việc sẽ có đăng kí xe mới tên chủ mới.
Bước 3 và 4 thì bên mua phải tự đi làm, sau khi công chứng xong bên bán không còn liên quan đến bên mua.
5/ Xem đăng kiểm, phí bảo trì đường bộ, bảo hiểm TNDS bắt buộc nếu hết hạn thì nên đi nộp tiền gia hạn, còn chưa đến hạn thì để sử dụng. Thay tên đổi đăng kí mới và có thể đổi biển số xe thì đăng kiểm, phí bảo trì đường bộ, bảo hiểm TNDS bắt buộc vẫn còn hạn thì dùng bình thường.

Bạn là người bán xe cũ:
1/ Chuẩn bị toàn bộ giấy tờ xe và cùng người mua ra phòng công chứng nhà nước làm hợp đồng mua bán xe.
2/ Giải đáp mọi thắc mắc mà bên mua có hỏi, hỗ trợ bên mua làm các thủ tục được thuận tiện.

TaThanhLuan

[Tịch thu bằng lái]
Đánh dấu phát

BinhNX21

Xe đạp
Trả lời bạn như sau:
1/ Kiểm tra xe, thoả thuận giá mua và thoả thuận thanh toán trả tiền, trả hết 100% giá mua hay trả 50% giá mua, thanh toán bằng tiền mặt, chuyển khoản qua ngân hàng....yêu cầu bên bán đưa đầy đủ giấy tờ hợp pháp của chiếc xe đó.
2/ Bên bán và bên mua ra công chứng nhà nước làm hợp đồng mua bán xe có xác nhận của cán bộ phòng công chứng nhà nước. Làm biên bản thoả thuận xem bên bán có hỗ trợ bên mua tiền nộp thuế trước bạ, tiền làm lại biển số, đăng kí và biên bản phải có xác nhận của cán bộ phòng công chứng.
3/ Mang giấy tờ xe cùng hợp đồng mua bán xe có công chứng ra cơ quan thuế để nộp thuế, các tính thuế hỏi chỗ cơ quan thuế. Cơ quan thuế sẽ cho một cái xác nhận để nộp thuế và bạn ra ngân hàng để nộp thuế.
4/ Mang hoá đơn nộp thuế, hợp đồng mua bán xe công chứng và toàn bộ giấy tờ xe, chứng minh thư, hộ khẩu ra cơ quan công an làm lại đăng kí, nếu xe cũ đã có biển 5 số chỉ làm lại đăng kí mà không đổi biển, còn nếu xe cũ có biển 4 số thì phải đổi biển 5 số. Công an hẹn sau 5 ngày làm việc sẽ có đăng kí xe mới tên chủ mới.
Bước 3 và 4 thì bên mua phải tự đi làm, sau khi công chứng xong bên bán không còn liên quan đến bên mua.
5/ Xem đăng kiểm, phí bảo trì đường bộ, bảo hiểm TNDS bắt buộc nếu hết hạn thì nên đi nộp tiền gia hạn, còn chưa đến hạn thì để sử dụng. Thay tên đổi đăng kí mới và có thể đổi biển số xe thì đăng kiểm, phí bảo trì đường bộ, bảo hiểm TNDS bắt buộc vẫn còn hạn thì dùng bình thường.

Bạn là người bán xe cũ:
1/ Chuẩn bị toàn bộ giấy tờ xe và cùng người mua ra phòng công chứng nhà nước làm hợp đồng mua bán xe.
2/ Giải đáp mọi thắc mắc mà bên mua có hỏi, hỗ trợ bên mua làm các thủ tục được thuận tiện.
Rất đầu đủ, thanks cụ có hwowngs dẫn cụ thể nhé :)

laobo

Xe buýt
Trả lời bạn như sau:
2/ Bên bán và bên mua ra công chứng nhà nước làm hợp đồng mua bán xe có xác nhận của cán bộ phòng công chứng nhà nước. @@@@@Làm biên bản thoả thuận xem bên bán có hỗ trợ bên mua tiền nộp thuế trước bạ, tiền làm lại biển số, đăng kí và biên bản phải có xác nhận của cán bộ phòng công chứng.@@@@@@

n.

Trong hd công chứng đã có điều khoản. Sao phải thêm biên bản thỏa thuận làm gì e ko hiểu ở đâu vẽ ra thêm?

Cảm ơn bác cugieo
Trả lời bạn như sau:

Bạn là người bán xe cũ:
Cảm ơn bác đã hướng dẫn mạch lạc

conmuangangqua

Xe tải
Cụ cugieo nói là chuẩn, nhưng thực sự ng mới mua bán xe kiểu j cũng loằng ngoằng mất thời gian. em là em kết cái dịch vụ của cụ Chọc. nhanh gọn. khoán trắng, giá cả cũng chấp nhận đc

cugieo

Xe tăng
Thủ tục làm lại đăng kí mới sau khi mua lại xe cũ, tự đi làm cũng dễ chỉ mất thời gian 1 buổi sáng, còn nếu quá bận, không có thời gian thì nhờ cò và tất nhiên sẽ tốn tiền phí. Mua bán xe máy cũ cũng làm như thế, thường xe máy cũ thì ít người làm hơn là mua xe oto cũ. Mình có cái xe máy Honda Wave Alpha lấy của ông anh, đi mãi chẳng thèm thay tên đổi đăng kí mà cũng không ai hỏi. Thường các chú áo vàng mà hỏi thì cứ bác hồ cho nhanh, chứ trình bày thì lên đồn mà giải thích, có bác hồ thì các chú áo vàng cho đi ngay :D

Chỉnh sửa cuối:

Cuongbazoka

Xe buýt
Bên em chuyên hỗ trợ đăng kiểm các trường hợp khó, bị lỗi, đã bị đưa vào cảnh báo Black list, sai lốp, độ đẽo các loại.
Em chuyên cung cấp DV sang tên đổi chủ, công chứng ô tô, xe máy với giá hợp lý. Cuongbazoka 0969806186

ajax

[Tịch thu bằng lái]
Trung Tâm Tư vấn & Dịch Vụ Thủ tục

- công chứng mua bán

- Sang tên ô tô

- Sang tên xe máy

- sang tên sổ đỏ

- hộ khẩu

- phố cấm cho xe tải

Mobile 0936804148

email kieninnova.vn@gmal.com

Web www.dichvudanganh.net

Gian hàng chuyển dịch vụ

http://www.otofun.net/threads/kieninnova-vn-dich-vu-cong-chung-sang-ten-o-to-so-do-ho-khau-co-lai-innova-2014.916816/

Gian hàng chuyên tư vấn mua bán , ô tô ký gửi cho Ofer

http://www.otofun.net/threads/hot-lexus-ct200h-trang-ngoc-trinh-innova-yaris-veloster-turson-morning-getz-cac-loai.943561/

Thủ tục làm lại đăng kí mới sau khi mua lại xe cũ, tự đi làm cũng dễ chỉ mất thời gian 1 buổi sáng, còn nếu quá bận, không có thời gian thì nhờ cò và tất nhiên sẽ tốn tiền phí. Mua bán xe máy cũ cũng làm như thế, thường xe máy cũ thì ít người làm hơn là mua xe oto cũ. Mình có cái xe máy Honda Wave Alpha lấy của ông anh, đi mãi chẳng thèm thay tên đổi đăng kí mà cũng không ai hỏi. Thường các chú áo vàng mà hỏi thì cứ bác hồ cho nhanh, chứ trình bày thì lên đồn mà giải thích, có bác hồ thì các chú áo vàng cho đi ngay :D
Trường hợp cụ thể là thế này: E muốn mua xe 1 ông anh, em cứ lấy xe chạy ( đương nhiên là ông ấy phải đưa giấy tờ mang tên ông ý). Vậy thì khi gặp xxx thì thế nào ạ?

Banhbaonho2105

Xe hơi
Website
quatmitsubishi.com
Bạn mua xe gì cũ nhỉ, mỗi một loại nó lại khác nhau, rồi lai khác nhau về người sở hữu có cùng tỉnh với bạn không, chứ bạn ghi rõ ra ai có kinh nghiệm rồi sẽ chỉ cho bạn mà. Mình mới mua xe máy cũ thôi. Thủ tục không lằng mỗi tội hơi mất thời gian vì chuyển khác tỉnh khác. Bạn làm mau chóng không càng ngày càng phúc tạp và tố kém đó.

Bạn mua xe gì cũ nhỉ, mỗi một loại nó lại khác nhau, rồi lai khác nhau về người sở hữu có cùng tỉnh với bạn không, chứ bạn ghi rõ ra ai có kinh nghiệm rồi sẽ chỉ cho bạn mà. Mình mới mua xe máy cũ thôi. Thủ tục không lằng mỗi tội hơi mất thời gian vì chuyển khác tỉnh khác. Bạn làm mau chóng không càng ngày càng phúc tạp và tố kém đó.
Em mua xe Carens, xe biển HN, em ở HN

quocmai

Đi bộ
Website
gameapk68.mobi
Kiếm 1 con ngon thì giá như thế nào các bác

cugieo

Xe tăng
Tùy bác thôi, nhưng để đúng là chủ sở hữu của cái xe đó (xe oto, xe máy...) thì bạn nên làm thủ tục sang tên, thay đổi đăng kí. Thủ tục sang tên xe máy thì đơn giản nhưng cũng tốn thời gian, thủ tục sang tên xe oto cũng thế. Nếu bác nào ngại đi làm, hoặc không có thời gian thì thuê cò, còn tiết kiệm tiền thì tự đi làm, tốn chút thời gian.
Bạn lấy xe oto của ông anh hay xe máy của ông anh, thường bạn lưu thông trên đường, bị công an hỏi kiểu đi sai làn, hay đèn pha bị hỏng ... thì bạn cho công an xem đủ giấy tờ và bằng lái B2 của bạn, nếu có nộp phạt thì nộp. Công an không bắt bẻ ai là chính chủ cái xe đó, chỉ cần đủ giấy tờ là được, nếu hỏi thì bạn bảo mượn của người quen. Còn khi bạn đi xe đó gây tai nạn thì sẽ rắc rối hơn, lúc đó xử lý thì phải chính chủ ra mới xử lý được. Nếu đã xác định mua xe của ai đó thì nên làm lại đăng kí chính chủ, lúc đó bạn là chủ của cái xe đó thì quyền quyết định là ở bạn.

Đồng Nam

Xe hơi
Đánh dấu ,cũng đang cần tư vấn về lĩnh vực này

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em tìm nhưng vẫn chưa thấy bài nào tất tần tật về thủ tục mua bán xe cũ.
Bác nào có link hoặc cho e xin chỉ dẫn.
Em mới join nên gà, các cụ đừng ném đá em nhé
Cụ chủ tìm hiểu kỹ, cần cc mua bán thì alo em nhé, chi phí hợp lý ạ :D

Banhbaonho2105

Xe hơi
Website
quatmitsubishi.com
Em mua xe Carens, xe biển HN, em ở HN
Thì cũng tiện hơn mình, m mua xe biển Hà Nội mặc dù cũng sinh viên học Hà Nội nhưng xin phức tạp nên mình quyết định chuyển về Hưng Yên. Bạn đợi không lâu như mình " mất hơn 1 tháng" Nhưng tiền cũng như nhau : Rút hồ sơ 500 và nộp thuế mất 400 k nữa.