[Funland] thủ tục sang tên chính chủ xe máy cũ

nguyenvancuong88

Xe buýt
e đang định mua con xe máy cũ, nếu ở biển tỉnh lẻ thì thủ tục có phức tạp không các cụ nhề, đang muốn làm con xe biển tên chính chủ luôn :v

lx125_black

Xe container
Em bán cái xe từ tháng 9, đến giờ này bên mua còn chưa làm xong cái gì luôn. Hỏi thì anh ấy báo bận, em cũng bận nên kệ thôi.

Diep1979

Xe điện
Ôi, xe cũ biển tỉnh thì để đi đi cụ ạ
Định danh gì tầm này

Nhà cháu chưa thấy ai bị phạt vì mũ bảo hiểm không có tem kiểm định, xe không chính chủ hay là biển không định danh cả =))

Nghe đâu các anh còn đang đổi GPLX bản giấy về bản cứng nữa cơ

Còn cụ nhất quyết đổi, chả có lời khuyên nào ngoài chữ "Ra cò". Vì biển tỉnh về HN phức tạp và nhiêu khê lắm :))

HH1993

Xe điện
Ôi, xe cũ biển tỉnh thì để đi đi cụ ạ
Định danh gì tầm này

Nhà cháu chưa thấy ai bị phạt vì mũ bảo hiểm không có tem kiểm định, xe không chính chủ hay là biển không định danh cả =))

Nghe đâu các anh còn đang đổi GPLX bản giấy về bản cứng nữa cơ

Còn cụ nhất quyết đổi, chả có lời khuyên nào ngoài chữ "Ra cò". Vì biển tỉnh về HN phức tạp và nhiêu khê lắm :))
Không sao thì chả thấy sao đâu bác. Nhưng...nói nôm na đen là nó đập tổng hợp các lỗi luôn bác ạ. Lúc đó sao bay quanh đầu,sáng lòa luôn.Tôi có dăm cái xe máy với 1,2 cái 4 bánh. Từ khi thay đổi,rồi cồn với rượu tôi bán ráo 4 bánh. Còn lại dăm cái xe máy chả đáng mấy nên cứ để đi. Nhưng cảm thấy cũng khó chịu vì đếch chính chủ. Và từ ngày yêu cầu tích văn hợp vào VNelD là tôi chả tích mẹ gì cả. Đợt đầu năm bị bớ quả cồn tôi bảo thổi,lập biên bản nhiêu nộp bấy nhiêu. Tôi bảo luôn xe được cho. Người cho chết rồi. Bằng lái mất.... Chấp nhận kịch khung. Nhưng vì cái xe đó là kỷ niệm nên mới giữ. Chứ không huýt sáo ký phát đi về. Thế nên...nhiều bác cần chính chủ là vậy. Co g mấy cái xe tôi mua thì bảo làm cái để sang tên chủ xe nó còn chả thèm giả nhời kìa.

PhongFood

Xe điện
e đang định mua con xe máy cũ, nếu ở biển tỉnh lẻ thì thủ tục có phức tạp không các cụ nhề, đang muốn làm con xe biển tên chính chủ luôn :v
Em cũng mua con xe cũ để đi cafe hay loanh quanh đưa f1 đi học. Xem cái thông tư xong cũng để nguyên vậy không sang tên nữa. Xe cụ mua lại giá trị cao thì sang tên. Không thì y văn nguyên thôi cụ. :D

BMW X5

Xe buýt
Nôm na thế tuần tự thế này cụ nhé:
1. Sau khi làm HĐ mua bán, cụ lên cổng DVC đăng ký cho chủ cũ làm thủ tục trả biển, xếp đc lốt rồi thì mời chủ cũ lên trả biển.
2. Công an thu hồi biển, đk xe và phát cho cụ tờ giấy rồi cụ tiến hành đi nộp thuế, đăng ký như bt.
Đấy, gọn nhẹ có 2 bước thôi. Nhưng độc có nhờ đc chủ cũ đi làm cái thủ tục thu hồi biển đến lúc bấm đc biển thì thợ xe còn khóc chứ đừng nói đến người dùng:))

wildness

Xe điện
Cùng tỉnh thì cũng đơn giản thôi, công chứng mua bán tại vpcc (cái này nhanh vì công chứng tư). sau đó thì đi đăng ký như bt (gần giống với đk mới).
còn khác tỉnh thì thêm khâu rút hồ sơ gốc.

Diep1979

Xe điện
Không sao thì chả thấy sao đâu bác. Nhưng...nói nôm na đen là nó đập tổng hợp các lỗi luôn bác ạ. Lúc đó sao bay quanh đầu,sáng lòa luôn.Tôi có dăm cái xe máy với 1,2 cái 4 bánh. Từ khi thay đổi,rồi cồn với rượu tôi bán ráo 4 bánh. Còn lại dăm cái xe máy chả đáng mấy nên cứ để đi. Nhưng cảm thấy cũng khó chịu vì đếch chính chủ. Và từ ngày yêu cầu tích văn hợp vào VNelD là tôi chả tích mẹ gì cả. Đợt đầu năm bị bớ quả cồn tôi bảo thổi,lập biên bản nhiêu nộp bấy nhiêu. Tôi bảo luôn xe được cho. Người cho chết rồi. Bằng lái mất.... Chấp nhận kịch khung. Nhưng vì cái xe đó là kỷ niệm nên mới giữ. Chứ không huýt sáo ký phát đi về. Thế nên...nhiều bác cần chính chủ là vậy. Co g mấy cái xe tôi mua thì bảo làm cái để sang tên chủ xe nó còn chả thèm giả nhời kìa.
Nhà cháu nói thật, luật có lợi cho dân, kiểm soát dễ cho cơ quan hành pháp thì ai chả thích.

Đây vẽ ra đống hành chính nhiêu khê, gây khó dễ đi lại tiền bạc. Đẩy dễ dàng lợi ích về cho đội cò mồi kiếm chác, ăn chặn

Xe cụ chủ mà biển tỉnh, về HN cứ xác định gấp đôi tiền :))

cuc_cu

Xe buýt
Alo dịch vụ họ làm cho nhanh cụ ơi

pham minh

Xe container
cứ kệ nó mà đi thôi cu, thay đổi làm gì mất thời gian . Còn nếu cụ muốn xe chính củ thì ra làm con xe mới cho nhanh.

huuhuy

Xe tăng
Để vậy mà đi cụ ah, thủ tục loằng ngoằng lắm. Năm ngoái em cũng quất con Sh350 mà cũng kệ, chả chuyển.

vanhai493

Xe điện
Như tít, e hỏi các cụ thông thái về quy trình mua bán xe máy cũ trong năm 2024 này
Cụ thể là e có 1 chiếc xe máy có ý định bán
Xe mang biển tỉnh, vậy e nên bán cho người cùng tình thì tiện hơn hay khác tỉnh tiện hơn?

Quy trình sang tên thì gồm những gì và chi phí ntn?
E cảm ơn các cụ mợ thông thái
E để ảnh chống trôi

Chỉnh sửa cuối:

Mô kích 50

Xe tải
bác có xe bán thì cứ kệ thằng mua nó lo, mắc mớ gì lăn tăn cho mệt người.

vanhai493

Xe điện
Úi giời không sang tên đổi chủ hợp pháp rõ ràng, thằng mua xe nó gây tai nạn thì cụ suốt ngày tiếp công an, phiền hà, đc vạ má đã sưng.
Vâng, đúng như cụ nói ạ
Nếu k sang tên cho họ, họ va chạm nọ kia thì cô nan cứ tìm mình, mình đi lại cũng hết hơi

Tuấn 3s

Xe tăng
Em cũng chấm hóng vụ này. Xem mức độ nếu làm chuẩn chỉnh và làm "không chuẩn chỉnh" nó đến đâu để mình còn liệu.

lodudu

Xe điện
Xe có mỗi đăng ký của chủ cũ giờ muốn bán thì thủ tục thế nào các cụ?

quy la tien

Xe điện
Em hỏi chút nếu xe như hình (super cup 125 )cụ bán giá bao nhiêu ạ? em lo thủ tục sang tên cho!

meta99

Xe tải
Như tít, e hỏi các cụ thông thái về quy trình mua bán xe máy cũ trong năm 2024 này
Cụ thể là e có 1 chiếc xe máy có ý định bán
Xe mang biển tỉnh, vậy e nên bán cho người cùng tình thì tiện hơn hay khác tỉnh tiện hơn?

Quy trình sang tên thì gồm những gì và chi phí ntn?
E cảm ơn các cụ mợ thông thái
E để ảnh chống trôi
Thực hiện như theo hướng dẫn tại đây
Thực tế em trước khi có biển định danh 1 tuần em có mua xe máy từ tỉnh về HN thì như sau:
- Cùng chủ xe ra UBND Xã làm HĐ mua bán xe. Do ở xã không có công chứng HĐ mua bán nên UBND xác nhận HĐ luôn
- Mang qua CA Xã làm thủ tục thu hồi biển số xe. Họ kiểm tra giấy tờ xe và tháo biển luôn. Hồ sơ thu hồi biển số xe chủ xe sẽ khai báo trên cổng dịch vụ công và CA sẽ phê duyệt. Sau khi làm thủ tục thu hồi biển số xe sẽ cầm toàn bộ giấy tờ mang lên HN đăng ký
- Tại HN khai báo thông tin trên cổng dịch vụ công, nộp thuế trước bạ online và mang xe ra điểm đăng ký xe của CA Quận làm thủ tục kiểm tra xe, kiểm tra giấy tờ (online) và bấm biển
- Nộp tiền biển HN (2 củ) nhận biển và nhận giấy hẹn
- Xong
Nhận xét: mức độ tự thực hiện là trung bình khó vì thực hiện trên cổng dịch vụ công khá là khó khăn đổi với người không chuyên CNTT
Đây là một trường hợp cụ thể cho xe chính chủ, đầy đủ giấy tờ còn các trường hợp khác thì chịu
Giờ không rõ sau khi có biển định danh thì thực hiện thế nào

Chỉnh sửa cuối: