Thủ tục sang tên đổi chủ đối với xe công ty - em nhờ các cụ và MOD

T90i

Xe buýt
Nhà cháu cần các cụ tư vấn thủ tục sang tên xe Honda City đời 2015 ạ, cháu biết sơ sơ như thế này, thiếu gì nhờ các cụ chỉ bảo hộ.

Giấy tờ:
- Hợp đồng mua bán xe giữa hai công ty.
- Quyết định thanh lý tài sản của HDTV (công ty TNHH), biên bản thanh lý tài sản của giám đốc cty TNHH là chủ xe.
- Hoá đơn GTGT, 2 bản sao hoá đơn GTGT có chứng nhận sao y bản chính của bên bán.
- Giấy đăng ký xe, đăng kiểm, bảo hiểm bắt buộc ...

Thủ tục sang tên:cháu cũng định tự đi làm để tiết kiệm chi phí

- Đi nộp thuế trước bạ - 2% của 70% giá trị xe Honda City 2015, chắc khoảng 7 triệu? lên chi cục thuế cần những tờ khai gì ạ?
- Tờ khai sang tên xe: tại cơ quan công an
- Cà số khung số máy?

tiếp theo là những gì nữa ạ?

Chau' cần làm xong thủ tục trước 31/12 để lấy chi phí trong quý 4, gấp lắm rồi, cháu nhờ các cụ chỉ dẫn ạ, rượu để sẵn cả bình để rót hầu các cụ.

Chủ xe hiện chưa đóng phí đường bộ (chậm mấy tháng rồi) cháu đóng thay để lấy vào chi phí công ty cháu được không các cụ?

bomitoi

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi. Em chuẩn bị mua xe công ty của ông A, nhưng ông A lại không xuất hoá đơn trực tiếp cho em mà lại xuất qua công ty của ông B. Rồi cty ông B mới xuất trực tiếp cho em. Vậy là sao nhỉ? Sao phải lòng vòng vậy cho mất thời gian? em cầm hoá đơn của công ty ông B nhưng giấy tờ xe lại của ông A khi đi làm sang tên đổi chủ có sao không?

bomitoi

Xe đạp
- Hoá đơn VAT của ông A cho ông B( bản chính hoặc sao y chứng thực hoặc sao y bản chính do đích thân A ký- cái này hơi loằng ngoằng, cụ lưu ý).
- HĐMB giữa A và B (nếu có)
Cảm ơn cụ.
Bẩm cụ:
- Sao mình không bắt họ bản chính được à? Hay bản chính ông B phải nộp cho bên thuế?
- HĐMB giữa A và B (nếu có) có nghĩa là có cũng tốt không thì k sao?
- Nếu ông A lại là chủ thứ n (ví dụ thứ 2 hoặc 3) và cũng chưa sang tên thì có cần yêu cầu ông A nộp các hoá đơn đỏ của các chủ trước không? và cả các hợp đồng mua bán trước đây nữa?

Cuongbazoka

Xe buýt
Cảm ơn cụ.
Bẩm cụ:
- Sao mình không bắt họ bản chính được à? Hay bản chính ông B phải nộp cho bên
thuế?
- HĐMB giữa A và B (nếu có) có nghĩa là có cũng tốt không thì k sao?
- Nếu ông A lại là chủ thứ n (ví dụ thứ 2 hoặc 3) và cũng chưa sang tên thì có cần yêu cầu ông A nộp các hoá đơn đỏ của các chủ trước không? và cả các hợp đồng mua bán trước đây nữa?
Em xin tư vấn theo từng mục như sau ạ
1. Nếu có bản chính từ A-B mà bên B đồng ý đưa cho mình thì tốt quá. Về bản chất, hoá đơn A xuất cho B sẽ trở thành đầu vào thuế bên B và thuế sẽ bắt B giữ bản chính làm cơ sở đối chiếu và là chứng từ hợp lệ khi quyết toán thuế hàng năm. Và bản thân cụ cũng ko cần phải có bản chính, bên PC67 chấp nhận bản sao y chứng thực hoặc sao y bản chính vì lý do em đã nêu.
2. Như em đã nêu trên, vì lý do thuế nên PC67 cũng chấp nhận (hay nói cách khác là bỏ qua) ko cần HDMB giữa A và B
3. Nếu ông A - B -C...- cụ mua, thì cũng cần tất cả các hoá đơn nối (bản gốc hoặc sao y chứng thực hoặc sao y bản chính), riêng cty N cuối cùng trước khi bán bắt buộc phải xuất hoá đơn bản chính liên 2 (hoá đơn đỏ VAT, liên dành cho người mua).
Em cũng xin giải thích thêm chút thuật ngữ :
- sao y chứng thực: là bản sao tài liệu gốc do bên công chứng, UBND phường xã có chức năng chứng thực bản gốc ký. Các cụ vẫn quen gọi là sao y cônh chứng, nhưng thực tế cách gọi trên là chưa chính xác.
- sao y bản chính: là bản sao tài liệu gốc do bên phát hành sao y lại bản gốc. VD: cty A phát hành hoá đơn số ABC thì chỉ mỗi mình A mới đc coi là bên sao y bản chính HĐ đó

bomitoi

Xe đạp
Vâng ạ. Rất rõ ràng chi tiết ạ. Em cám ơn bác

bomitoi

Xe đạp
Cảm ơn cụ Cuongbazoka đã check lịch sử xe cho em.

newjoyney

Đi bộ
Cảm ơn bác Cuongbazoka rất nhiều. Nhờ bác mà Tết này em có xe vi vu. Nhờ sự tư vấn và giúp đỡ nhiệt tình của bác (từ A đến Z) mà mọi thứ phức tạp đều trở thành rất đơn giản.
Hôm nay thực sự rất cảm kích về sự nhiệt tình và chuyên nghiệp của bác Cường. Xin kể lại với ae ngắn gọn câu chuyện.
HN một ngày mưa liên miên, đường tắc không ngớt như mưa vậy. Nhờ bác Cường (lần đầu, biết qua diễn đàn) đi check xe giúp. Anh em gặp và lên đường từ ngã tư khổ lúc 10h. Lên taxi bảo cho sang Long Biên xem 1 e mà tịt (matiz). Chạy khoảng 3km hướng qua Vĩnh Tuy, tắc dg quá lại vòng lại hướng cầu Thanh Trì. 12:30 cuối cùng cũng đến. Chủ xe hẹn gặp quán cà phê. Vào chưa kịp gọi gì thì chủ xe đã alo ra chỗ khác xem. Ae lại hấp tấp lên taxi đảo lại. Rất ấn tượng khi bác xem xe, chuyên nghiệp đến từng động tác. Nhanh, chính xác và vô cùng thấu tình đạt lý. Bác đã giúp em đưa ra một qđ sáng suốt và đúng đắn: it is not a good car for you to buy. Phương án 2 bắt đầu. Lộn về ngã tư khổ xem chiếc spark lúc 1:30. Không kịp ăn gì. Vừa đi bác vừa gọi nc, chỉ đường cho ông bà nhạc (parents in law) ra thăm nhà. Bận công việc giúp khách nên không thể ra đón 2 cụ được. 30' đã lộn lại tới Lê Trọng Tấn. Không kịp ăn uống gì, bác bắt tay vào luôn. Chuyên nghiệp, tỉ mẩn và rất sắc. Tất nhiên, vẫn vức xem xe vừa điện thoại chỉ đg cho bố mẹ vợ. Xem xe xong, check giấy tờ...và tư vấn mình. Xe tốt, mua được tầm giá đó. Quyết chốt. Bắt đầu công đoạn giấy tờ. Check, soi, xem và triển khai thủ tục. Thg lệ, tỉ mẩn, rõ ràng, đầy đủ....sau khi trao tiền và nhận chìa khóa xe đã là 3:30. Ae bắt đầu ăn trưa. Mình mua dc xe phấn khích có động lực bớt đói, nhưng với việc sáng chưa kịp ăn, chạy đi chạy lại, kiểm tra xe, lái thử, đánh vật với xe, rồi thủ tục giấy tờ...mà đến 3:30 bác Cuong mới ăn bát bún...quả thật, không thể cảm kích hơn về sự nhiệt tình và chuyên nghiệp của bác...
Câu chuyện vẫn chưa hết...nhưng đến đây thật sự rất cảm ơn may mắn gặp được Cuongbazoka.
Khi cầm vô lăng, vào số ngọt, ga bốc leo dốc cao tốc đủ tải vù vù...mới thấy xe thật ưng ý...
Một ngày mưa rất mệt nhưng đáng nhớ...
Câu chuyện hoàn toàn thật. Viết lại từ sự cảm kích. I have met and trusted the right person. Thank you, Cuongbazoka...

Cuongbazoka

Xe buýt
Cảm ơn bác Cuongbazoka rất nhiều. Nhờ bác mà Tết này em có xe vi vu. Nhờ sự tư vấn và giúp
đỡ nhiệt tình của bác (từ A đến Z) mà mọi thứ phức tạp đều trở thành rất đơn giản.
Hôm nay thực sự rất cảm kích về sự nhiệt tình và chuyên nghiệp của bác Cường. Xin kể lại với ae ngắn gọn câu chuyện.
HN một ngày mưa liên miên, đường tắc không ngớt như mưa vậy. Nhờ bác Cường (lần đầu, biết qua diễn đàn) đi check xe giúp. Anh em gặp và lên đường từ ngã tư khổ lúc 10h. Lên taxi bảo cho sang Long Biên xem 1 e mà tịt (matiz). Chạy khoảng 3km hướng qua Vĩnh Tuy, tắc dg quá lại vòng lại hướng cầu Thanh Trì. 12:30 cuối cùng cũng đến. Chủ xe hẹn gặp quán cà phê. Vào chưa kịp gọi gì thì chủ xe đã alo ra chỗ khác xem. Ae lại hấp tấp lên taxi đảo lại. Rất ấn tượng khi bác xem xe, chuyên nghiệp đến từng động tác. Nhanh, chính xác và vô cùng thấu tình đạt lý. Bác đã giúp em đưa ra một qđ sáng suốt và đúng đắn: it is not a good car for you to buy. Phương án 2 bắt đầu. Lộn về ngã tư khổ xem chiếc spark lúc 1:30. Không kịp ăn gì. Vừa đi bác vừa gọi nc, chỉ đường cho ông bà nhạc (parents in law) ra thăm nhà. Bận công việc giúp khách nên không thể ra đón 2 cụ được. 30' đã lộn lại tới Lê Trọng Tấn. Không kịp ăn uống gì, bác bắt tay vào luôn. Chuyên nghiệp, tỉ mẩn và rất sắc. Tất nhiên, vẫn vức xem xe vừa điện thoại chỉ đg cho bố mẹ vợ. Xem xe xong, check giấy tờ...và tư vấn mình. Xe tốt, mua được tầm giá đó. Quyết chốt. Bắt đầu công đoạn giấy tờ. Check, soi, xem và triển khai thủ tục. Thg lệ, tỉ mẩn, rõ ràng, đầy đủ....sau khi trao tiền và nhận chìa khóa xe đã là 3:30. Ae bắt đầu ăn trưa. Mình mua dc xe phấn khích có động lực bớt đói, nhưng với việc sáng chưa kịp ăn, chạy đi chạy lại, kiểm tra xe, lái thử, đánh vật với xe, rồi thủ tục giấy tờ...mà đến 3:30 bác Cuong mới ăn bát bún...quả thật, không thể cảm kích hơn về sự nhiệt tình và chuyên nghiệp của bác...
Câu chuyện vẫn chưa hết...nhưng đến đây thật sự rất cảm ơn may mắn gặp được Cuongbazoka.
Khi cầm vô lăng, vào số ngọt, ga bốc leo dốc cao tốc đủ tải vù vù...mới thấy xe thật ưng ý...
Một ngày mưa rất mệt nhưng đáng nhớ...
Câu chuyện hoàn toàn thật. Viết lại từ sự cảm kích. I have met and trusted the right person. Thank you, Cuongbazoka...
:) :). Tks bạn đồng niên nhiều. Chúc bạn và gia đình thật nhiều may mắn và thành công. Sang tuần lúc nào rỗi mang xế yêu qua bên gara để mình kiểm tra lại nhé:)

nsh

Xe tăng
Các cụ cho cháu hỏi thủ tục sang tên xe công ty cháu.
Cháu mua con Isuzu Hilander (2005) đ. ký t1.2006. Xe tên công ty. Vậy, thủ tục gồm những bước nào ah. Công ty ở Cầu Giấy, cháu ở B. Từ Liêm.
Các bước như nào ah, nộp thuế, đăng ký ở đâu, dự kiến hết khoảng bao nhiêu ah.
Đội ơn các cụ nhiều.

TranThiBich

Xe tăng
Thủ tục gồm :
Hóa đơn gtgt ( ghi rõ sk, sm)
Đăng ký kinh doanh, đăng ký mẫu dấu sao y
Quyết định bán xe
Sau đó đi nộp thuế, xong ra 1234 Láng đăng ký.
Cần hỗ trợ dv alo e . Thanks

Huy Gô

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi em muốn sang tên xe từ công ty sang cá nhân.
Thông tin xe: Honda Civic 2.0 AT (sản xuất năm 2006)
Xe công ty đăng ký ở Hà Đông, Hà Nội (biển 29A - xxx.xx), em khẩu ở Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN
Xin các cụ tư vấn, với xe trên thì:
1. Viết hoá đơn VAT bao nhiêu thì hợp lý?
2. Thuế trước bạ phải nộp là bao nhiêu tiền?
3. Nộp thuế trước bạ ở đâu?
4. Làm thủ tục đăng ký lại ở đâu?
5. Có giữ nguyên được biển số không? (biển cũ 5 số rồi, em đang thích giữ biển này)
6. Các hồ sơ giấy tờ khác cần những gì? Loại nào phải công chứng, loại nào chỉ cần phô tô?
Chưa làm bao giờ nên nhờ các cụ tận tình chỉ bảo chi tiết.
Thanks.

khquang

Xe hơi
Website
www.trasamdua.info
viết hóa đơn cụ lên viết thấp thôi ạ
cái này để làm gì hả cụ, em có ông bạn bán xe rồi ông í bảo xuất thế nào thì ra đóng thuế nó vẫn áp vào 1 mức giá nào đấy chứ ko căn cứ HĐ????

Huy Gô

Xe đạp
biển 5 số cụ giữ nguyên chỉ sang tên trên cavat xe thôi ạ
viết hóa đơn cụ lên viết thấp thôi ạ
cụ nộp thuế ở chi cục thuế cầu giấy và đăng tại 1234 đường láng
cụ cần tư vấn j alo e 0904115595
Hoá đơn viết thấp là bao nhiêu hả cụ? Còn cần các giấy tờ khác nào nữa, cái nào bản chính, cái nào phải công chứng, cái nào cần photo?
Rồi cụ tính cho em tiền thuế trước bạ với.

Đặng văn ba

Xe máy
cái này để làm gì hả cụ, em có ông bạn bán xe rồi ông í bảo xuất thế nào thì ra đóng thuế nó vẫn áp vào 1 mức giá nào đấy chứ ko căn cứ HĐ????
đúng rồi cụ ngoài thuế có bazem của thuế nhưng cụ xuất theo giá thực mua cao hơn bazem thuế thuế sẽ tính theo hóa đơn cụ ạ...lên xuất thấp thì đỡ chi phí đi cụ ạ

Đặng văn ba

Xe máy
Hoá đơn viết thấp là bao nhiêu hả cụ? Còn cần các giấy tờ khác nào nữa, cái nào bản chính, cái nào phải công chứng, cái nào cần photo?
Rồi cụ tính cho em tiền thuế trước bạ với.
có cần tư vấn nhiều hơn cụ alo e ạ viết trên này dài cụ ạ

trungaf

Xe hơi
Website
www.trungaf.com
đúng rồi cụ ngoài thuế có bazem của thuế nhưng cụ xuất theo giá thực mua cao hơn bazem thuế

huyfoci

Xe tải
Các cụ cho e hỏi: Công ty e có 1 con xe giờ muốn sang tên cho công ty khác thì cần chuẩn bị những giấy tờ thủ tục gì? Cần làm hồ sơ mua bán hay có thể làm hồ sơ cho tặng được không ạ? Nếu có thể làm hồ sơ cho tặng thì có ưu điểm gì hơn k?
Trường hợp làm hồ sơ mua bán thì giá ghi trong hợp đồng có nhất thiết phải bằng giá trị thực của xe không hay có thể ghi một giá tượng trưng?
Cảm ơn các cụ và mong các cụ tư vấn giúp cháu.

TranThiBich

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi: Công ty e có 1 con xe giờ muốn sang tên cho công ty khác thì cần chuẩn bị những giấy tờ thủ tục gì? Cần làm hồ sơ mua bán hay có thể làm hồ sơ cho tặng được không ạ? Nếu có thể làm hồ sơ cho tặng thì có ưu điểm gì hơn k?
Trường hợp làm hồ sơ mua bán thì giá ghi trong hợp đồng có nhất thiết phải bằng giá trị thực của xe không hay có thể ghi một giá tượng trưng?
Cảm ơn các cụ và mong các cụ tư vấn giúp cháu.
Làm quyết định thanh lý tài sản , đăng ký kinh doanh bản sao, đăng ký mẫu dấu bản sao ( nếu có )+ xuất hóa đơn giá khoảng 15 20tr thôi. Trên hóa đơn ghi rõ số khung, số máy, bks... Nếu công ty mua khác tỉnh thì cụ đóng dấu thêm vào 02 giấy khai sang tên di chuyển là ok.
P/s : Cần hỗ trợ dịch vụ thì cứ ới e