Thảo luận Thủ tục Sang tên đổi chủ đối với xe máy

vuabai0212

Xe tải
Phức tạp ghê vậy. Có khi nào ko sang tên đc mà bị thu xe luôn ko cccm???

Convoicom

Xe hơi
có giấy tờ mua bán và xác nhận của cơ quan có thẩm quyền , nơi cư trú cảu người bán nhé cụ, xong rồi ra công an khư vực đó rút hồ sơ
Cụ này copy trên mạng chứ nói chung chung thế chả rõ trường hợp nào hoặc cụ chưa làm bgio,

Convoicom

Xe hơi
còn không cụ ko biết hoặc ko muốn phiền hà chủ cũ thì cứ ra công an giao thông cấp quận mình cư trú ấy báo mất đăng ký rồi 1 tháng hay 3 tháng e ko nhớ lắm cụ sẽ đc cấp đăng ký mới biển mới chính tên cụ luôn
Cụ này cũng nói như chưa làm bgio

Convoicom

Xe hơi
Em vừa bán con xe cũ để lên đời, do bán cho người quen nên tự em đi rút hồ sơ gốc luôn (Thường thì người mua sẽ đi rút hồ sơ gốc, người bán chỉ chứng xong giấy mua bán là hết trách nhiệm).
- Lên UB phường bất kỳ mua "Mẫu giấy mua bán cho tặng xe" (2k/tờ, mua 2 tờ), về khai theo mẫu, lưu ý dòng "địa chỉ chủ xe" thì ghi theo địa chỉ trong đăng ký xe
- Lên phường xin đóng dấu công chứng, khi nộp nhớ kèm theo Đăng ký xe + CMND chủ xe + Mẫu giấy mua bán, đợi phường đóng dấu là xong (Phí 10k)
- Đi ra quán cà số khung số máy (2 bộ)
- Đến phòng CSGT nơi mình đăng ký xe, xin "mẫu giấy khai sang tên, di chuyển", điền đầy đủ thông tin, dán số khung số máy vào.
Nộp nguyên bộ gồm: Mẫu giấy mua xe đã công chứng + Mẫu giấy khai sang tên + CMND/hộ khẩu photo của người mua + Đăng ký xe.
Nộp vào rồi đợi giấy hẹn, không mất thêm phí gì hết. Đợi giấy hẹn rồi đến nộp lại bảng số cũ lấy bộ hồ sơ gốc về
- Bác nào lười thì ra cổng mấy phòng CSGT hay có CÒ đứng, chi phí 200 - 300k, làm xong mới phải trả tiền :D
Cụ này 100% là xe tỉnh nên nói ntn và ở các tỉnh làm mỗi khác , thậm chí ẩu

Convoicom

Xe hơi
E xin nói rõ cho cụ chủ và cccm biết chuẩn từng bước , hiện e đang làm giúp cho cccm khác, và cụ chủ hỏi về XE MÁY : cùng tỉnh
1/ theo đúng cách làm chuẩn ở Hanoi bgio là 2 bên phải có HĐ mua bán tại phòng công chứng NN or tư nhân.( lưu ý xã phường ng ta k được phép công chứng mua bán tài sản tư cách đây 5 năm rồi nhé, nên ở đâu dám làm công chứng mà cagt nhận là ẩu nhé, )
2/ sau đó mang HĐ photo ra để đi nộp thuế 1% theo giá trị xe còn lại , tại kho bạc
3/ ra phòng csgt theo hộ khẩu ng mua để xin tờ khai, cà số, khám xe, lúc đó nếu đủ sẽ được cấp giấy hẹn sau bn ngày ra làm nốt thủ tục ( nếu biển 4 số đc đổi 5 số- còn đã 5 số thì giữ nguyên)

SANG TÊN XE KHÁC TỈNH
vẫn theo mục 1/ ở trên
2/ ra phòng csgt ở nơi chủ cũ đk xe xin tờ khai để rút hồ sơ gốc ( cái này đc niêm phong khi khác tỉnh, chủ mới sẽ đc nhận khi đến ngày trả; còn cùng tỉnh công an tự ship giữa 2 quận )
3/ có hồ sơ gốc đi đóng thuế cb 5% nếu tp k thuộc tw, còn 1% nếu 2 tp cùng thuộc tw
4/ ra phòng csgt xin tờ khai làm như ở tên.
Cụ nào còn mơ hồ ib e !!!

Convoicom

Xe hơi
Cccm lưu ý là hiện thông tư 15 hướng dẫn tự sang tên khi xe qua nhiều đời chủ, và không tìm được chủ cũ để làm hĐCC đã hết hiệu lực 12/2016
Vậy nên từ ngày 01/01/2017 cụ nào ra CAP(xã) xin tờ khai đó là e thua.
Tóm lại giờ chi có chính chủ trong đk xe mới ra làm HĐCC cho ccm
-- còn giải pháp cuối cùng là làm dịch vụ là tối ưu nhất hiện giờ.

Ps : MÀ GIỜ CÓ AI DÁM HỎI CHÍNH CHỦ MẢ ĐÂU, trừ khi phạm pháp,

Mr_Bi

Xe máy
E xin nói rõ cho cụ chủ và cccm biết chuẩn từng bước , hiện e đang làm giúp cho cccm khác, và cụ chủ hỏi về XE MÁY : cùng tỉnh
1/ theo đúng cách làm chuẩn ở Hanoi bgio là 2 bên phải có HĐ mua bán tại phòng công chứng NN or tư nhân.( lưu ý xã phường ng ta k được phép công chứng mua bán tài sản tư cách đây 5 năm rồi nhé, nên ở đâu dám làm công chứng mà cagt nhận là ẩu nhé, )
2/ sau đó mang HĐ photo ra để đi nộp thuế 1% theo giá trị xe còn lại , tại kho bạc
3/ ra phòng csgt theo hộ khẩu ng mua để xin tờ khai, cà số, khám xe, lúc đó nếu đủ sẽ được cấp giấy hẹn sau bn ngày ra làm nốt thủ tục ( nếu biển 4 số đc đổi 5 số- còn đã 5 số thì giữ nguyên)

SANG TÊN XE KHÁC TỈNH
vẫn theo mục 1/ ở trên
2/ ra phòng csgt ở nơi chủ cũ đk xe xin tờ khai để rút hồ sơ gốc ( cái này đc niêm phong khi khác tỉnh, chủ mới sẽ đc nhận khi đến ngày trả; còn cùng tỉnh công an tự ship giữa 2 quận )
3/ có hồ sơ gốc đi đóng thuế cb 5% nếu tp k thuộc tw, còn 1% nếu 2 tp cùng thuộc tw
4/ ra phòng csgt xin tờ khai làm như ở tên.
Cụ nào còn mơ hồ ib e !!!
Xin hỏi cụ, thế xe đc cho tặng thì làm giấy cho tặng rồi xác nhận phường hay vẫn phải làm hợp đồng mua bán? Thanks cụ!

Convoicom

Xe hơi
Xin hỏi cụ, thế xe đc cho tặng thì làm giấy cho tặng rồi xác nhận phường hay vẫn phải làm hợp đồng mua bán? Thanks cụ!
Công an nó k quan tâm cho hay biếu, cứ có HĐ là ok cụ nhé, kể cả vc hay ae ruột cho nhau cũng vậy.
E đã nói rồi, k phường nào làm cc mua bán cụ nhé, thằng nào làm là sai luật, chỉ có chức năng công chứng cmt, hk, giấy kết hôn.. Thôi

Superpig

Xe hơi
Có cụ nào làm dịch vụ về món này không? e cũng đang có nhu cầu :(

Quang Huy Huy

Xe tải
Các cụ am hiểu cho e hỏi với
E ở Hà Nội , vợ e có con vision chính chủ tên ông chú đã công chứng sang cho v e 100 năm mà xe biển Sài Gòn giờ muốn chuyển chính chủ Hà Nội thì thủ tục có lằng nhằng k ạ

0914014354

Xe điện
Các cụ am hiểu cho e hỏi với
E ở Hà Nội , vợ e có con vision chính chủ tên ông chú đã công chứng sang cho v e 100 năm mà xe biển Sài Gòn giờ muốn chuyển chính chủ Hà Nội thì thủ tục có lằng nhằng k ạ
Divu xong hết cụ êi, đỡ mất tg, lằng nhằng, nhức đầu...

0914014354

Xe điện
Hồi tp có đợt tập trung làm gt thì các cụ ko di làm luôn, mất gt, qua cả chục chủ, viết tay , blabla...làm hết...
Iem khai con wave của iem giá 5 củ (để đóng thuế) bị chửi , sao m dốt thế , khai lại , xon xe của m chỉ 1.5 tr thoai, ký vào đây, là xong, 1 buổi chờ ở ca, 1 buổi đóng thuế, 1 tuần sau có giấy mới, nhà e đợt đó e làm 3 xe liền, 2 cũ 1 mới , 1/2 tháng xong 3 iem .

Huy Trố

Xe hơi
Sang tuần em cũng đi sang tên cho con xe em mới mua lại của 1 cụ trên này...xe chính chủ. Cụ nào làm dịch vụ món này ib em phát

Trâutrắng

Xe hơi
Em vừa bán con xe cũ để lên đời, do bán cho người quen nên tự em đi rút hồ sơ gốc luôn (Thường thì người mua sẽ đi rút hồ sơ gốc, người bán chỉ chứng xong giấy mua bán là hết trách nhiệm).
- Lên UB phường bất kỳ mua "Mẫu giấy mua bán cho tặng xe" (2k/tờ, mua 2 tờ), về khai theo mẫu, lưu ý dòng "địa chỉ chủ xe" thì ghi theo địa chỉ trong đăng ký xe
- Lên phường xin đóng dấu công chứng, khi nộp nhớ kèm theo Đăng ký xe + CMND chủ xe + Mẫu giấy mua bán, đợi phường đóng dấu là xong (Phí 10k)
- Đi ra quán cà số khung số máy (2 bộ)
- Đến phòng CSGT nơi mình đăng ký xe, xin "mẫu giấy khai sang tên, di chuyển", điền đầy đủ thông tin, dán số khung số máy vào.
Nộp nguyên bộ gồm: Mẫu giấy mua xe đã công chứng + Mẫu giấy khai sang tên + CMND/hộ khẩu photo của người mua + Đăng ký xe.
Nộp vào rồi đợi giấy hẹn, không mất thêm phí gì hết. Đợi giấy hẹn rồi đến nộp lại bảng số cũ lấy bộ hồ sơ gốc về
- Bác nào lười thì ra cổng mấy phòng CSGT hay có CÒ đứng, chi phí 200 - 300k, làm xong mới phải trả tiền :D
Em tưởng mua bán và công chứng song thì qua bên thuế nộp trước sau mới đi đk chứ cụ.

Quang Huy Huy

Xe tải
Cụ nào làm dịch vụ sang tên khác vùng inbox e phát

thegioiphukien

Xe tải
Vẫn cần cmt photo của chủ và ra công chứng cụ ạ