[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

Tdkhanh

Xe hơi
Không biết giờ mang xe có HD công chứng quá 5 tháng rồi đăng ký có bị phạt ko nhỉ. Bác nào biết trả lời giúp e với nhé

musiclife

Xe tăng
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA: cái này hay quên vì chủ xe phải ký, mất thời gian, hôm em làm thì bắt chước chữ ký.
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC: cho thêm mấy trăm bọn nó làm cho nhanh, 30p. Lưu ý có 2 loại công chứng: công chứng ủy quyền (cứ thế chạy thoải mái) và công chứng bán (phải sang tên)
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế: cái này rất phở, em ra Nguyên Hồng nó bắt nộp nguyên 12.400.000vnd (áp mức 620.000.000x2%), không thấy tính khấu hao, quay về Đoàn Trần Nghiệp (chi cục Hai Bà) cho 500K, cuối cùng nộp 10tr!!!
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái): cái này em không rõ vì không có nhu cầu đổi.
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới: 20 ngày, còn bị nó rê thêm mấy ngày để vòi vĩnh
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo: em chưa làm nhưng từ 1/8 thay loại sổ mới, nghe nói đẹp như passport, mất mấy chim nữa để đổi (lấy cớ sổ rách!!!)
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.
- Tính rửa, giặt sao đây bác?
Sa
o lại không áp tính khấu hao nhở, bác giang giải thích hộ cái, nếu không tính khấu hao thì cái xe đi 10 năm vẫn tính 2% như xe mới thì chết

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Cái này chưa thể trả lời cụ chính xác được đâu,. Theo thông tin em được biết thì vì có nhiều xe mua đi bán lại qua nhiều lần mà kh có giấy tờ mua bán hợp lệ hoặc chỉ có UQCC thì sẽ yêu cầu làm mua bán/UQ với người cuối cùng, với trường hợp của bác là A, cùng với giấy tờ hợp lệ của A như công dân hợp pháp, chứng minh thư k quá 15 năm, kh tiền án tiền sự.... và quan trọng cuối cùng là đóng thêm 1 khoản phí (tạm gọi là phí phạt, ai bảo bác mua bán xe kh chính chủ và kh sang tên đổi chủ đúng quy định), phí này đang tạm tính là khoảng 10-15 tr cho xe dưới 1 tỷ, và 16- 30tr cho xe từ 1 đến 3 tỷ...
Và các bác yên tâm là kéo theo đó lại là 1 loạt rắc rối liên quan đến việc xác định giá trị xe cũ xem nó nằm ở mốc 1 tỷ hay 1 tỷ không trăm 10 nghìn :)
Cụ đừng làm em ...sợ

FX1250

Xe tải
Thường ở Chung cư Splendora, An Khánh, Hoài Đức.
Em hóng vụ này:
Em mua xe của B, B có giấy UQCC của A. Giờ B viết giấy UQCC cho em, kèm luôn bản chính GUQ của A cho B, ko có HĐ mua bán. Vậy giờ muốn sang tên phải tìm B hay A làm HĐ ạ? Nếu B chưa vợ thì có phải ra phường làm Giấy xác nhận chưa vợ ko ạ (em thấy cái này lằng nhằng phết)?
Thanks.
P/s. Nếu em muốn làm dịch vụ thì em cần chuẩn bị những gì (B là OFFer nhà mình ạ), và hết bao nhiêu tiền ạ?
Cái này quá đơn giản, Bây giờ cụ cùng với B ra CC nhờ CC hủy giấy UQCC giữa cụ và B, thay vào đó CC sẽ làm HĐ mua bán : B bán xe cho cụ và chỉ có B ký thui không liên quan đến vợ B ( đây là cách các salon vẫn làm để bán xe cho khách) Em vừa mua xe chiều nay và làm như vậy.

SơnĐạiBàng

Xe buýt
Website
www.tizi.vn
Tình huống của e như thế này:
- Lúc e mua ( chỗ ông a thân làm saloon) có Công chứng ủy quyền từ chính chủ, khi đó Hộ khẩu e đang ở quê.
- Bây giờ e mún sang tên vẫn giữ biển cũ 5 số Hn, HK mới làm sang Hn.
Các cụ, các mợ tư vấn giúp e hoặc cụ, mợ nào dịch vụ pm e phát.

U_OAT

Xe điện
Các cụ mợ cho em hỏi trường hợp của em với :
Xe em đời 2002 ,cty A mua và sử dụng thời gian dài tồi bán lại cho cty B có xuất hóa đơn(giờ e đang có bản photo) .sau đó cty B bán lại cho anh C,có xuất hóa đơn bản chính kèm theo biên bản họp quyết định của hội đồng thành viên cty ( hóa đơn và biên bản quyết định bán xe xuất vào tháng 1-2013, như vậy là đã mấy tháng rồi).mới đay anh C bán lại cho e kèm theo những giấy tờ trên và giấy bán xe viết tay cho e.Như vậy qua mấy đời chủ nhưng không có Hợp đồng mua bán công chứng hoặc UQCC thì có sao không ạ.
Vậy em có cần phải những giấy tờ gì nữa không khi làm thủ tục sang tên em. Trường hợp này em có bị phạt chậm sang tên đổi chủ không.
Kính mong các cụ mợ tư vấn giúp em với. Em xin chân thành cảm ơn ạ, voka voka

Chỉnh sửa cuối:

kieninnova.vn

Xe điện
Website
www.dichvudanganh.net
Các cụ mợ cho em hỏi trường hợp của em với :
Xe em đời 2002 ,cty A mua và sử dụng thời gian dài tồi bán lại cho cty B có xuất hóa đơn(giờ e đang có bản photo) .sau đó cty B bán lại cho anh C,có xuất hóa đơn bản chính kèm theo biên bản họp quyết định của hội đồng thành viên cty ( hóa đơn và biên bản quyết định bán xe xuất vào tháng 1-2013, như vậy là đã mấy tháng rồi).mới đay anh C bán lại cho e kèm theo những giấy tờ trên và giấy bán xe viết tay cho e.Như vậy qua mấy đời chủ nhưng không có Hợp đồng mua bán công chứng hoặc UQCC thì có sao không ạ.
Vậy em có cần phải những giấy tờ gì nữa không khi làm thủ tục sang tên em. Trường hợp này em có bị phạt chậm sang tên đổi chủ không.
Kính mong các cụ mợ tư vấn giúp em với. Em xin chân thành cảm ơn ạ, voka voka
chậm hay không thì ra công an sẽ biết...bác phô tô một bộ em lượn quá nghĩa và check giùm...
còn cơ bẩn trả lời giúp bác....cần có hợp đồng mua bán cuối cùng giữa anh C và bác có công chứng
những lần mua bán trước cần có biên bản thanh lí ,hóa đơn lói sao y...thiếu đâu đắp bô li me ở đới ạ

v_t

Xe buýt
Các cụ cho hỏi là xe đã có UQCC, bây giờ nhờ chủ cũ làm lại hợp đồng mua bán, có nhất thiết phải hủy hợp đồng UQCC ko ạ? Có thể đến một phòng Công chứng khác với phòng công chứng đã làm ủy quyền trước kia để làm hợp đồng mua bán dc ko? Vì em vẫn muốn giữ cái UQCC cho đến khi sang tên chính chủ thành công!
cùng câu hỏi này các cụ ơi

Rickyman

Xe điện
cùng câu hỏi này các cụ ơi
Em mới hỏi thằng bạn làm phòng CC, bắt buộc phải hủy vì dữ liệu các phòng công chứng update lên mạng...nó tư vấn bán cho con mụ tên là gấu là đoàn chuẩn nhất...chả phụ thuộc bố con thằng nào

0357

Xe hơi
Cái này quá đơn giản, Bây giờ cụ cùng với B ra CC nhờ CC hủy giấy UQCC giữa cụ và B, thay vào đó CC sẽ làm HĐ mua bán : B bán xe cho cụ và chỉ có B ký thui không liên quan đến vợ B ( đây là cách các salon vẫn làm để bán xe cho khách) Em vừa mua xe chiều nay và làm như vậy.
Cụ đã sang tên cụ chưa?Nếu cụ sang tên rồi thì hướng dẫn cụ thể em với.

kieninnova.vn

Xe điện
Website
www.dichvudanganh.net
Em mới hỏi thằng bạn làm phòng CC, bắt buộc phải hủy vì dữ liệu các phòng công chứng update lên mạng...nó tư vấn bán cho con mụ tên là gấu là đoàn chuẩn nhất...chả phụ thuộc bố con thằng nào
chuẩn éo phải chỉnh cụ ạ

Lovestory1008

Xe tăng
SOS
Các cụ cho em hỏi chút.
Về " Mẫu GIẤY KHAI ĐĂNG KÝ SANG TÊN , DI CHUYỂN XE"
Của Bộ Công An. Ban hành kèm theo Thông tư số 12/2013/TT-BCA Ngày 01/03/2013.

Ở Phần :
XÁC NHẬN CỦA CÔNG AN XÃ , PHƯỜNG , THỊ TRẤN
( Về địa chỉ thường chú của chủ xe)
Cái này mình có cần phải xin xác nhận không ?
Trường hợp của em là :
- Xe chính chủ .
- Đã làm Công Chứng Mua Bán Xe.
- Xe biển Hà Nội .

fantasy0178

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi phát, e mua xe của chính chủ, đã làm công chứng ủy quyền cho em, bây h theo đúng phương án ngon nhất là lam HD bán lại cho gấu, nhưng con bạn em làm ở phòng công chứng lại nói vợ chồng k đc mua bán, thế là thế nào, và nếu làm HD mua bán thì giá trị xe để bao nhiêu cũng đc phải k ạ. Em thấy thủ tục sang tên còn cái giấy gọi là Giấy mua bán xe theo mẫu của công an, thế cái này có phải là hợp đồng mua bán k ạ, và ký tên bán là em hay chủ cũ hả các cụ

ngophuc

Xe máy
EM cũng thắc mắc vấn đề này.
Nó tính khấu hao thế nào nếu xe qua sử dụng 7 năm rồi, dưới 1 tỷ. Nhờ các Cụ tư vấn dùm để em biết phải nộp thuế bao nhiêu.

TIT & KHOAI

Xe tải
Các cụ cho e hỏi phát, e mua xe của chính chủ, đã làm công chứng ủy quyền cho em, bây h theo đúng phương án ngon nhất là lam HD bán lại cho gấu, nhưng con bạn em làm ở phòng công chứng lại nói vợ chồng k đc mua bán, thế là thế nào, và nếu làm HD mua bán thì giá trị xe để bao nhiêu cũng đc phải k ạ. Em thấy thủ tục sang tên còn cái giấy gọi là Giấy mua bán xe theo mẫu của công an, thế cái này có phải là hợp đồng mua bán k ạ, và ký tên bán là em hay chủ cũ hả các cụ
1. Vợ chồng không cho mua bán thì ta làm Cho/Tặng.
2. Thông tư số 12/2013/TT-BCA : Hồ sơ đăng ký sang tên trong cùng tỉnh gồm:
- Giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (theo mẫu);
- Chứng từ nộp lệ phí trước bạ xe theo quy định;
- Giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe;
- Chứng từ chuyển nhượng của người đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký xe và chứng từ chuyển nhượng của người bán cuối cùng

Chỉnh sửa cuối:

TIT & KHOAI

Xe tải
EM cũng thắc mắc vấn đề này.
Nó tính khấu hao thế nào nếu xe qua sử dụng 7 năm rồi, dưới 1 tỷ. Nhờ các Cụ tư vấn dùm để em biết phải nộp thuế bao nhiêu.
ôtô đã qua sử dụng được tính giá trị theo thời gian sử dụng kể từ năm sản xuất (năm sản xuất được tính là 1 năm) theo tỷ lệ phần trăm giá trị xe mới cùng loại, cụ thể như sau :

Thời gian đã sử dụng /Tỷ lệ giá trị
1 năm = 85%
1 - 3 năm = 70%
3 - 6 năm = 50%
6 - 10 năm = 30%
Trên 10 năm = 20%

thanglsk3

Đi bộ
Em vẫn chưa nắm rõ thủ tục sang tên đổi chủ này lắm nhé các bác ạ