[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

minhbhtg

Xe máy
Đối với xe đăng ký sang tên trong cùng một tỉnh, hồ sơ đăng ký sẽ bao gồm: Giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe có cam kết của người đang sử dụng xe, có xác nhận của cơ quan công an địa phương (phường, xã, thị trấn) nơi người đang sử dụng xe thường trú; chứng từ nộp lệ phí trước bạ theo quy định; chứng từ chuyển nhượng của người đứng tên trong giấy đăng ký xe và chứng từ chuyển nhượng của người bán cuối cùng; giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe (trường hợp bị mất phải trình bày rõ lý do).

Transit2011

Xe tải
SOS
Các cụ cho em hỏi chút.
Về " Mẫu GIẤY KHAI ĐĂNG KÝ SANG TÊN , DI CHUYỂN XE"
Của Bộ Công An. Ban hành kèm theo Thông tư số 12/2013/TT-BCA Ngày 01/03/2013.

Ở Phần :
XÁC NHẬN CỦA CÔNG AN XÃ , PHƯỜNG , THỊ TRẤN
( Về địa chỉ thường chú của chủ xe)

Cái này mình có cần phải xin xác nhận không ?
Trường hợp của em là :
- Xe chính chủ .
- Đã làm Công Chứng Mua Bán Xe.
- Xe biển Hà Nội .
Phần bôi đỏ: Em sang tên nhiều rồi, đâu có cái như Cụ nói đâu nhỉ! Chỉ cần ký ghi rõ họ tên thôi ạ!
Phần bôi xanh: Như vậy là đủ thủ tục rồi đấy!

Chúc Cụ vui!

Uploaded with ImageShack.us

Chouchou

Đi bộ
Các Cụ cho hỏi khi nộp phí trước bạ em có đầy đủ giấy tờ xe, hợp đồng bán xe (xe công ty đứng tên bán cho em) là đủ chưa. Có nhất thiết phải có hóa đơn hay không ạ?

Lovestory1008

Xe tăng
Cụ gửi em là mẫu khai Đăng ký xe.
Còn mẫu em đang có là Mẫu Sang tên xe.
Lát em gửi lại mẫu ý. Theo thông tư mới BcA

phv

Xe tải
Các cụ cho e hỏi phát, e mua xe của chính chủ, đã làm công chứng ủy quyền cho em, bây h theo đúng phương án ngon nhất là lam HD bán lại cho gấu, nhưng con bạn em làm ở phòng công chứng lại nói vợ chồng k đc mua bán, thế là thế nào, và nếu làm HD mua bán thì giá trị xe để bao nhiêu cũng đc phải k ạ. Em thấy thủ tục sang tên còn cái giấy gọi là Giấy mua bán xe theo mẫu của công an, thế cái này có phải là hợp đồng mua bán k ạ, và ký tên bán là em hay chủ cũ hả các cụ
Em chưa thấy cụ nào trả lời câu hỏi của Cụ này ạ. Em xin kéo lên ạ.

lxe

Xe buýt
Em cũng đang quan tâm vụ này, các cao nhân cho em hỏi, xe đăng ký lại có phải cà lại số khung, số máy không ah? Các cụ cho em các bước tiến hành sang tên đổi chủ chi tiết càng tốt ạ,

Transit2011

Xe tải
Em cũng đang quan tâm vụ này, các cao nhân cho em hỏi, xe đăng ký lại có phải cà lại số khung, số máy không ah? Các cụ cho em các bước tiến hành sang tên đổi chủ chi tiết càng tốt ạ,
Cụ chịu khó đọc ở các trang trước đã có rồi đấy!

deongang

Xe buýt
thớt dài tận gần 250 trang e ko đọc nổi, các cụ cho hỏi thủ tục sang tên từ tư nhân sang công ty là như nào ạ

Dieu Thao

Xe buýt
Xe em chính chủ UQCC cho em, giờ em ko sang tên mà cứ để UQCC như vậy đi thì có bị xxx phạt ko? Cụ nào biết giúp em với.

kieninnova.vn

Xe điện
Website
www.dichvudanganh.net
dạ có bác ạ
Xe em chính chủ UQCC cho em, giờ em ko sang tên mà cứ để UQCC như vậy đi thì có bị xxx phạt ko? Cụ nào biết giúp em với.
thớt dài tận gần 250 trang e ko đọc nổi, các cụ cho hỏi thủ tục sang tên từ tư nhân sang công ty là như nào ạ
ủy quyền từ Cá nhân sang công ty thôi bác

Em chưa thấy cụ nào trả lời câu hỏi của Cụ này ạ. Em xin kéo lên ạ.
Trường hợp bác ni đơn rản mà......chị công chứng cơ bản là nói không đúng roài...
Cụ gửi em là mẫu khai Đăng ký xe.
Còn mẫu em đang có là Mẫu Sang tên xe.
Lát em gửi lại mẫu ý. Theo thông tư mới BcA
Các Cụ cho hỏi khi nộp phí trước bạ em có đầy đủ giấy tờ xe, hợp đồng bán xe (xe công ty đứng tên bán cho em) là đủ chưa. Có nhất thiết phải có hóa đơn hay không ạ?
công ty bán ko có hóa đơn hóa chốn thuế ah cụ

Ra công an xin người ta cho mà bác

Chỉnh sửa cuối:

fantasy0178

Xe tăng
Em vừa hỏi thông tin chính xác về vụ chồng có CCUQ mà muốn làm HDMB sang cho vợ, kết luận là bọn công chứng làm tiền thôi vì các đồng chí ấy nói theo luật k làm đc như thế nhưng ra ngoài có ngay kênh chào mời làm dịch vụ giá 1,2 củ ạ, tóm lại là vụ công chứng là ok chỉ có điều mất thêm xiền, mai e đi làm luôn

ngophuc

Xe máy
ôtô đã qua sử dụng được tính giá trị theo thời gian sử dụng kể từ năm sản xuất (năm sản xuất được tính là 1 năm) theo tỷ lệ phần trăm giá trị xe mới cùng loại, cụ thể như sau :

Thời gian đã sử dụng /Tỷ lệ giá trị
1 năm = 85%
1 - 3 năm = 70%
3 - 6 năm = 50%
6 - 10 năm = 30%
Trên 10 năm = 20%
Cảm ơn Cụ, Em nghe nói nếu xuất hóa đơn thì nó căn cứ vào hóa đơn bán xe chứ không phải tổng giá xe khi mua. Vụ này em tính nhẩm bị lỗ mất gần 2 củ nếu nộp thuế theo hóa đơn.

kieninnova.vn

Xe điện
Website
www.dichvudanganh.net
Cảm ơn Cụ, Em nghe nói nếu xuất hóa đơn thì nó căn cứ vào hóa đơn bán xe chứ không phải tổng giá xe khi mua. Vụ này em tính nhẩm bị lỗ mất gần 2 củ nếu nộp thuế theo hóa đơn.
thía thì ra đòi lại cụ ơi :))

comatec

Xe hơi
Cụ cứ để vậy đi vô sờ tư, đến khi nào UQCC sắp hết hạn ( thường ghi thời hạn là 10 niên) thì cụ ra CC làm cái UQ tặng xe cho gấu để đi đ/ký mang tên gấu là OK

kieninnova.vn

Xe điện
Website
www.dichvudanganh.net
Cụ cứ để vậy đi vô sờ tư, đến khi nào UQCC sắp hết hạn ( thường ghi thời hạn là 10 niên) thì cụ ra CC làm cái UQ tặng xe cho gấu để đi đ/ký mang tên gấu là OK
đới cũng là 1 cách hay ạ

comatec

Xe hơi
Em vừa hỏi thông tin chính xác về vụ chồng có CCUQ mà muốn làm HDMB sang cho vợ, kết luận là bọn công chứng làm tiền thôi vì các đồng chí ấy nói theo luật k làm đc như thế nhưng ra ngoài có ngay kênh chào mời làm dịch vụ giá 1,2 củ ạ, tóm lại là vụ công chứng là ok chỉ có điều mất thêm xiền, mai e đi làm luôn
Tất nhiên là chồng khônglàm HĐMB với vợ mà là làm UQCC cho hoặc tặng vợ, như vậy gấu nhà cụ đi đ/ký vô tư vì trong đ/ký có nói là tài sản có được do mua bán, cho tặng, thừa kế kia mờ ..,:)):)):))

comatec

Xe hơi
1. Vợ chồng không cho mua bán thì ta làm Cho/Tặng.
2. Thông tư số 12/2013/TT-BCA : Hồ sơ đăng ký sang tên trong cùng tỉnh gồm:
- Giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (theo mẫu);
- Chứng từ nộp lệ phí trước bạ xe theo quy định;
- Giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe;
- Chứng từ chuyển nhượng của người đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký xe và chứng từ chuyển nhượng của người bán cuối cùng
Cụ lày lói chuẩn ko cần chỉnh

Ku Bean

Xe hơi
Các kụ làm ơn cho em hỏi một chút. Thuế giảm nên em định sang tên cho chính chủ nhưng có vấn đề như thế này muốn nhờ các kụ xem giúp.
- Xe em mua lại của chủ thứ 2. Xe tên công ty đã xuất hóa đơn cho ông chủ thứ 2 từ 2009 nhưng vẫn để thế đi. Sau khi mua năm 2010 em chỉ có giấy bán viết tay, CMT, hộ khẩu của chủ thứ 2, kèm theo giấy tờ xe và hóa đơn xuất từ 2009. Vậy bây giờ em muốn sang tên em thì liệu có phải sang tên 2 lần không hay chỉ cần đi nộp thuế trước bạ là xong? Nếu bị phạt chậm sang tên đổi chủ thì là bao nhiêu?
Em có câu hỏi nhỏ mong các kụ cao mưu cho em xin ý kiến.
Thank các kụ.