[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

Carfinancing

Xe tải
Awake nói:
Khi bác vay ngân hàng, ngân hàng sẽ gửi 1 công văn đến CSGT yêu cầu phong tỏa tài sản (nôm na là không cho làm sang tên đổi chủ...). Khi bác trả nợ xong ngân hàng, ngân hàng sẽ gửi công văn báo cho CSGT là bác đã trả xong nợ và đề nghị CSGT bãi bỏ việc phong tỏa tài sản. Nhưng trên thực tế ngân hàng toàn quên việc này.
Việc quên không gửi công văn là chuyện thường nhưng bất cứ lúc nào cũng có thể yêu cầu NH gửi công văn đến Phòng CSGT chỉ cần xuất trình giấy tờ gốc của xe và sau khi NH kiểm tra xem dư nợ đã thanh toán hết chưa.

snoopy274

Xe đạp
Các bác ơi!Chẳng lẽ em mua xe ở HN vào chạy trong Nam thì khi đổi tên phải đem xe ra HN để đang kiểm lại hả các bác? thế thì chắc chết em mất!

Diamond Car

[Tịch thu bằng lái]
BlackLAC nói:
Cũng không phức tạp đâu bác
- Nếu là xe của cơ quan, doanh nghiệp thì cần
+ Biên bản họp thanh lý tài sản
+ Quyết định bán xe cho bác
+ Hóa đơn VAT
+ Giấy tờ xe (Đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm...)
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế.
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái)
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới.
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo.
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.

* Thông thường (ngầm định) người mua phải trả thuế trước bạ, nhưng bác có thể thỏa thuận với người bán nếu bác là "gà" thì nó khuyến mãi trước bạ luôn cho bác đới.
hehehehe sắp có mông đau đi rửa roài
Ơ em tưởng xe tư nhân chỉ cần qua công chứng làm hợp đồng mua bán là xong thôi chứ cần gì qua công an xin xác nhận làm gì?

dankt

Xe máy
Các bác cho em hỏi ké phát. Nếu mua xe qua người thứ 3 có giấy uỷ quyền thì thủ tục như thế nào. Chủ xe có phải ký vào giấy mua bán và hợp đồng mua bán không. Nếu chủ xe không có ở VN thì làm thế nào. Mong các bác tư vấn giúp em gấp nhé. Thanks các bác nhiều.

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
Nếu người thứ 3 có công chứng ủy quyền thì OK, chủ xe chỉ phải ký thêm 1 mẫu khi ra Công An sang tên thôi (hình như toàn ký bậy).

dankt

Xe máy
Cám ơn bác Giang. Nếu chủ xe không có nhà thì làm thế nào hả các bác. Tôi chưa ký bậy bao giờ nên nghe vậy run quá.

dankt

Xe máy
To Bác Giang: Ngày mai tôi và họ mới ra công chứng làm Hợp đồng mua bán. Người làm thủ tục có giấy ủy quyền của chủ xe. Không gặp được chủ xe. Như vậy thì cần phải làm những gì hả bác.

dankt

Xe máy
Giấy tờ ủy quyền của vợ chồng chủ xe cho người thứ 3 thực hiện ở Phòng công chứng Hà tây. Xe ghi đăng ký lần đầu ngày 23/11/2004 nhưng ngày cấp đăng ký là tháng 1/2005 thì có bình thường không hả bác.

Thành viên sợ vợ
dankt nói:
Giấy tờ ủy quyền của vợ chồng chủ xe cho người thứ 3 thực hiện ở Phòng công chứng Hà tây.
Thế thì OK rồi, mai bác ra công chứng nó làm 1 cái công chứng bán (bán chứ không phải ủy quyền) thẳng từ chủ cho bác

dankt nói:
Xe ghi đăng ký lần đầu ngày 23/11/2004 nhưng ngày cấp đăng ký là tháng 1/2005 thì có bình thường không hả bác.
Bình thuờng, chắc là sang tên 1 lần rồi, hoặc chuyển vùng bác ạ

dankt

Xe máy
Cám ơn bác Giangtroc nhieu. Định Vote cho bác nhưng máy nó chửi. Nợ bác vậy.

dankt

Xe máy
Hỏi thêm bác Giang tý. Làm hợp đồng mua bán rồi thì có cần làm Giấy bán, cho tặng xe của Công an nữa không. Chủ không có ở đây thì người được ủy quyền ký có được không? Cám ơn bác nhiều.

Thành viên sợ vợ
Sau khi có công chứng bán bác PHẢI đi làm thủ tục sang tên (em không nhớ thời hạn chính xác), bác ra nộp trước bạ, sau đó ra Công An làm thủ tục sẽ phải khai 2 mẫu (em không nhớ chính xác tên gọi), trong đó có 1 mẫu yêu cầu có chữ ký của chủ xe, người được ủy quyền không còn giá trị vì khi đó bác đã có công chứng thẳng từ chủ xe rồi.

dankt

Xe máy
Thế này thì khó rồi bác ạ. Yêu cầu bên bán ký vào giấy cho tặng, bán của công an nhưng họ bảo chủ đang ở nước ngoài ủy quyền cho họ bán hộ nên không ký được. Theo bác thì giải quyết thế nào nhỉ. Tiền đặt rồi.

longcg

Xe đạp
Loằng ngoằng quá nhị Em định lấy 1 xe đăng ký biển Sài gòn 52T, đăng ký tháng 9 năm 2002 tên công ty A, nhưng xe lại đang nằm dưới Tiền Giang, do ông B sở hữu (chả rõ B hay C hay D rồi), chủ xe bẩu xuống mà lấy!! :s Nhưng nghe nói thủ tục sang tên lằng nhằng thế này một đống giấy tờ chả biết đằng nào mà lần các bác nhê?! Mua xong lại đợi nó tìm thằng công ty A, ký giấy bán, biên bản họp công ty, xuất hoá đơn.. rồi vác đi đăng ký lại, rồi lại đi đăng kiểm lại cho đúng tên trong đăng ký (chuối nhỉ xe vẫn còn đăng kiểm đến 2008 mà phải đăng kiểm lại???) ôi em nhức hết cả đầu các bác khuyên em nên làm gì bây giờ ạ?? :'( :'( :'(

Phuong Ho

Xe tăng
Có ai nhận làm dịch vụ 100% vụ sang tên này không các bác ?? Giá rổ thế nào ??? Nếu trong trường hợp em mua xe của 1 bác mà bác đấy mua trả góp qua bank (chưa trả hết tiền ) thì phải thực hiện việc mua bán thế nào các bác ?? Ko lẽ lại trả tiền hết cho họ để họ đến ngân hàng trả tiền lấy đăng ký về cho mình ?? Help me .....

@ CVN : bác đã sang tên đổi chủ xe vào tên CT của bác xong chưa? có 1 việc các bác lưu ý : em cũng vừa sang tên xe từ tên em vào tên của CT em và trước bạ là 0% . lấy mấy bản sao nộp lệ phí trước bạ khi trước và hoá dơn nộp tiền lúc trước kèm theo bản công chứng chuyển nhượng góp vốn bằng xe ôtô vào Công ty cùng với quyết định của HĐQT và biên bản định giá. Xe sau khi đăng ký xong vẫn giữ nguyên biển số cũ. Về việc ra phòng công chứng thì các bác sẽ mất 2 ngày , ngày đầu đến 1 mình cũng được. Bộ phận tiếp nhận hồ sơ Công chứng viên nếu hơp lệ sẽ tiếp nhận ngay và cho một cái hẹn vào hôm sau để cả 2 vợ chồng cùng có mặt để đọc, ký. Nếu xe vào tên Cty thì lúc này nhớ mang theo hồ sơ Cty và con dấu để ký và đóng dấu tiếp nhận luôn nhé. Em lưu ý lại là thuế trước bạ là 0 % , nhưng bác phải hỏi nó trước chứ không là nó cứ cho bác đóng đó.