[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

Longvh

Xe điện
Hay quá, cái này hay thật, đúng cái em đang tìm hiểu.
Tiện các bác cho em hỏi phát
Công chứng ỦY QUYỀN & công chứng BÁN khác gì nhau các bác nhỉ? Mình nên làm cái nào, có cái nào ko cần sang tên mà vẫn chạy được, mà vẫn đảm bảo xe của mình ko?

Longvh

Xe điện
2 tuần nay vẫn chưa bác nào giúp em câu này à ? Có nhất thiết phải sang tên ko nếu xe người quen mình ???

Carfinancing

Xe tải
2 tuần nay vẫn chưa bác nào giúp em câu này à ? Có nhất thiết phải sang tên ko nếu xe người quen mình ???
Neu xe bac mua la cua nguoi quen ma da ky hop dong o phong Cong chung thi bac van phai sang ten vi theo luat la neu khong sang ten se bi phat ( em da tung bi phat vi loi nay)
Neu chua ky hop dong mua ban thi coi nhu bac di xe nguoi khac thoi (nhu the thiet ru ro co the den voi ca 2 ben) theo em neu mua xe nguoi quen thi lam cai Hop dong thue xe dai han la hay nhat
bac muon hoi chi tiet tai sao thi Pm cho em vi em ko go duoc tieng Viet nen doc hoi kho hieu

Chian

Xe đạp
bác nào giúp em mới. Em muốn mua một con trong HCM (em ở HN) nhưng không thể trực tiếp vào trong đó làm thủ tục được, mà em lại muốn mang tên chính chủ. Có ai biết cách nào thì giúp em với
PS: càng sớm càng tốt nếu không họ bán mất.

C.k

Xe buýt
bác nào giúp em mới. Em muốn mua một con trong HCM (em ở HN) nhưng không thể trực tiếp vào trong đó làm thủ tục được, mà em lại muốn mang tên chính chủ. Có ai biết cách nào thì giúp em với
PS: càng sớm càng tốt nếu không họ bán mất.
Bó tay bác ạ, bác phải vào đó ký công chứng, còn công chứng gì thì tuỳ các bác

noon

Xe tải
Em hỏi bên kia mà chưa được, nay hỏi các bác cái này vợi
1. Có phải là chuyển đăng ký sang tên công ty thì sẽ được tính chi phí mua xe là chi phí hợp lý, kể cả tiền thuế trước bạ cũng là chi phí hợp lý nốt phải không? (Công ty em đang thiếu chi phí đầu vào các bác ạ). Chủ xe là tư nhân thì không có hóa đơn VAT nhưng thuế VAT chỉ có 10% mà thuế TNDN tới 28% cơ mà ---> được khấu trừ chi phí cũng rất quan trọng chứ ạ?

2. Em cũng nghe nói là nếu công ty có đăng ký kinh doanh nghành nghề "Dịch vụ vận tải hành khách" thì thuế trước bạ sẽ giảm được từ 5% (cho cá nhân) xuống còn 2% (cho pháp nhân), lại giảm bớt các nghĩa vụ thuế khác phải không ạ? Em định đi làm cái bổ sung nghành nghề kinh doanh "Dịch vụ vận tải hành khách" rồi mới mua xe, các bác bảo có nên làm không? Hay là mua xe cũ thì cứ 2% tất?

3. Có bắt buộc phải đổi sổ đăng kiểm không?
Thanks các bác nhiều

lekhoa78

Xe tải
Xin hỏi các bác là thuế trước bạ sang tên xe 2% là được áp dụng cho tất cả các xe hay là phân biệt xe 4 chỗ, 7 chỗ hả các bác? Em muốn sang tên 1 em Pre nên đang cần tìm hiểu các bác a. Giấy tờ mua bán công chứng em đã có hết rồi Mua xe từ tháng 12 năm ngoái mà đến giờ mới có điều kiện sang tên Các bác giúp em nhé. Thank!

Chian

Xe đạp
Các bác cho em hỏi nếu xe chưa đăng ký, tất tật giấy tờ mang tên ông A, muốn đăng ký xe mang tên Bà B thì phải làm những gì, thiệt hại thêm là bao nhiêu? (Ông A và bà B không phải họ hàng, không ở cùng hộ khẩu)

YesNo_CK

Xe máy
Chưa đăng ký mà đã bán hả bác? Em nghĩ là nó sẽ áp theo khung giá có ở các chi cục Thuế. Sau đó thì đi làm biển, mất 2tr.

captivaltz

Xe điện
Bác vhlong
Bác làm công chứng ủy quyền đi hạn sử dụng là 10 năm, khi làm xong mình có quyền mua, bán, sang, nhượng khối tài sản mà mình đã công chứng.

Chian

Xe đạp
Chưa đăng ký mà đã bán hả bác? Em nghĩ là nó sẽ áp theo khung giá có ở các chi cục Thuế. Sau đó thì đi làm biển, mất 2tr.
Có bác nào không nghĩ mà đã làm rùi không?:D nếu áp thuế thì mình lại mất 5% nếu xe mới nữa à:'( ? Hóa đơn đỏ thì ai cấp hay không cần nữa? Bác nào ở bên thuế giúp em với
(b)

ndpc

Xe hơi
Các bác cho tôi hỏi thủ tục (và chi phí) sang tên đổi chủ như thế nào với, xe cùng tỉnh?
Thông thường thì người mua hay người bán trả thuế chước bạ hả các bác?

Cảm ơn các bác (bằng vote) :D!
Các bác cho em hỏi ké tí, em ở Thái nguyên, chủ xe HN thì thủ tục phải làm những gì các bác, em cảm ơn trước, em chưa có xe hỏi hơi ngố các bác thông cảm

HollowKnight

Xe hơi
Xin hỏi là bán xe cho chủ mới, làm thủ tục trước bạ xong thì trong vòng bao nhiêu lâu chủ mới phải làm thủ tục sang tên, đăng ký mởi?

mr_bean

Xe tải
Các bác cho e hỏi cái: Xe em mua mang biển 99 tên 1 công ty, trước đó xe mang biển 52. Bây giờ e muốn sang tên và đăng ký biển Hà Nội. Mọi giấy tờ em đã chuẩn bị,nhưng có người bảo là lệ phí trước bạ là 5% đối với xe có tên chủ xe địa chỉ ở huyện, 2% nếu xe có tên chủ xe địa chỉ ở tỉnh or thành phố. Mà chủ xe e lại ở huyện thuộc Bắc Ninh. Vậy có đúng không? Còn nữa: Đăng kiểm xe e cấp trong SG nhưng khi chủ trước chuyển ra biển 99, e thấy ghi trong đăng kiểm ở mục phương tiện và chủ phương tiện là biển 99 và tên chủ ở Bắc Ninh có đóng dấu của trung tâm đăng kiểm BN. Vậy khi e chuyển tên về HN thì đổi sổ mới như nào , có cần vào SG hay chỉ đến BN thôi. Các bác giúp e cái nhé!

duhahp

Xe tải
Website
www.odo.com.vn
Em là thành viên mới ạ, các Bác làm ơn giúp em ạ , Năm ngoái em có mua 1 con xe, đã làm giấy bán qua công chứng nhưng em chưa làm thủ tục sang tên. Xin hỏi các Bác bây giờ làm thủ tục sang tên thì có bị phạt gì ko ạ? và có chỗ nào làm dịch vụ luôn ko các Bác chỉ giúp em.
Cảm ơn các Bác quan tâm !

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
bác bị phạt là cái chắc rồi còn gì, bây giờ bác gặp lại chủ cũ nói khó với người ta làm lại cái HĐ công chứng mới, ngày tháng mới thì may ra thoát (nhưng sẽ gặp khó khăn ở phòng công chứng đấy, chuẩn bị tinh thần mất 1 ít xiền).

duhahp

Xe tải
Website
www.odo.com.vn
bác bị phạt là cái chắc rồi còn gì, bây giờ bác gặp lại chủ cũ nói khó với người ta làm lại cái HĐ công chứng mới, ngày tháng mới thì may ra thoát (nhưng sẽ gặp khó khăn ở phòng công chứng đấy, chuẩn bị tinh thần mất 1 ít xiền).
Thế nếu bị phạt thì phạt bao nhiêu hả Bac? E ko muốn làm phiền chủ cũ Bác à. Thế em cứ để thế đi thì cũng ko sao đúng ko ạ? Cảm ơn Bác quan tâm!

Carfinancing

Xe tải
Nếu sang phòng công chứng khác làm thì vẫn ok bác ạ, em thử rồi nhưng sẽ gặp vấn đề nếu người mua lại của mình tình cờ bán cho người thứ 3 và lại quay lại đúng phòng công chứng đầu tiên.
Nếu không thì quay lại làm công chứng hủy hợp đồng rồi lại đi ký hợp đồng :))
(Kẽ hở pháp luật đấy)

Ngoc.IMC

Xe tải
Website
www.brother-imc.vn
Em hỏi bên kia mà chưa được, nay hỏi các bác cái này vợi
1. Có phải là chuyển đăng ký sang tên công ty thì sẽ được tính chi phí mua xe là chi phí hợp lý, kể cả tiền thuế trước bạ cũng là chi phí hợp lý nốt phải không? (Công ty em đang thiếu chi phí đầu vào các bác ạ). Chủ xe là tư nhân thì không có hóa đơn VAT nhưng thuế VAT chỉ có 10% mà thuế TNDN tới 28% cơ mà ---> được khấu trừ chi phí cũng rất quan trọng chứ ạ?

2. Em cũng nghe nói là nếu công ty có đăng ký kinh doanh nghành nghề "Dịch vụ vận tải hành khách" thì thuế trước bạ sẽ giảm được từ 5% (cho cá nhân) xuống còn 2% (cho pháp nhân), lại giảm bớt các nghĩa vụ thuế khác phải không ạ? Em định đi làm cái bổ sung nghành nghề kinh doanh "Dịch vụ vận tải hành khách" rồi mới mua xe, các bác bảo có nên làm không? Hay là mua xe cũ thì cứ 2% tất?

3. Có bắt buộc phải đổi sổ đăng kiểm không?
Thanks các bác nhiều
Co bác nào biết thông tin như bôi đỏ ở trên không giải đáp cho AE với, Em cùng đang cần thông tin đó,,,,,:'(

Tourcare

Xe tăng

Đúng là đăng ký sang tên cty bác sẽ được khấu trừ 10% VAT, sau này bác bán xe thì phải xuất hóa đơn VAT cho người mua. Xe ô tô được tính vào tài sản cố định của doanh nghiệp, sẽ được tính khấu hao hàng năm (xe mới 7 năm thì phải) đây cũng có thể tính vào chi phí công ty, ngoài ra bác có thể tính lương lái xe, xăng dầu, vé cầu phà... cũng là chi phí hợp lý(b)