[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

korando TX-5

Tháo bánh
E hỏi chút thế này ạ:
E mua xe của 1 salon, họ đã rút hs gốc của xe rồi, xe biển sg ạ, như vậy là hiện tại ko có biển, giả sử họ đã rút hs khá lâu và biển tạm hết hiệu lực thì xe đó hiện tại ko đc lưu thông ạ? E muốn chuyển ra hn, salon thì ở miền trung.
Vì đg xa nên chỉ e vào làm thủ tục mua bán tuy nhiên e lại ko có khẩu hn, khi ra hn vk e sẽ đứng tên đăng ký, như vậy khi làm hdmb thì cần chú ý điều gì ạ?
Làm hđmb sang tên vk cụ thôi. Mang giấy tờ tùy thân của vk cụ theo.đặc biệt là hộ khẩu
Cụ nên gửi xe bằng tàu hỏa từ miền trung ra hn cũng ít tiền. Chứ đăng ký tạm hết hạn mà lưu thông là bị phạt đấy.

kieninnova.vn

Xe điện
Website
www.dichvudanganh.net
Be
E hỏi chút thế này ạ:
E mua xe của 1 salon, họ đã rút hs gốc của xe rồi, xe biển sg ạ, như vậy là hiện tại ko có biển, giả sử họ đã rút hs khá lâu và biển tạm hết hiệu lực thì xe đó hiện tại ko đc lưu thông ạ? E muốn chuyển ra hn, salon thì ở miền trung.
Vì đg xa nên chỉ e vào làm thủ tục mua bán tuy nhiên e lại ko có khẩu hn, khi ra hn vk e sẽ đứng tên đăng ký, như vậy khi làm hdmb thì cần chú ý điều gì ạ?
Bên salon có dịch vụ hết cụ ạ
Cần dịch vụ alu em
Hoặc cụ tự làm call em tư vấn free

kieninnova.vn

Xe điện
Website
www.dichvudanganh.net
Có cụ nào tư vấn hoặc dịch vụ giúp em
Em ở Hà Nội mua con xe đăng ký biển Hải Dương 2012. Tất cả thủ tục mua bán, rút HS gốc và đóng thuế trước bạ đã xong, nay chỉ còn đi làm thủ tục sang tên và đăng ký lại. Em nghe thiên hạ nói xe đăng ký tỉnh trước đây biên lai thuế trước bạ không ghi thông tin xe cụ thể nên bây giờ về Hà Nội không làm được.
Cụ nào trải qua qua rồi cho em xin tý kinh nghiệm hoặc cụ nào bao được vụ này báo giá em với.
Đa tạ các cụ
Làm bình thường cụ ạ

kan1290

Xe hơi
Anycar.vn xe cũ số 1 Việt Nam 0988 678 503
Website
www.facebook.com
Các thủ tục giấy tờ mua bán xe ôtô đã qua sử dụng
Nếu bạn mua một chiếc ô tô mới, các thủ tục giấy tờ vô cùng đơn giản và nhanh chóng. Nhưng sẽ có nhiều điều cần lưu ý khi bạn quyết định mua một chiếc ô tô đã qua sử dụng.

Với trường hợp bạn mua xe tại đại lý xe cũ, có thể họ sẽ thực hiện giúp bạn trọn gói việc sang tên đổi chủ cho chiếc xe bạn mua. Mọi thủ tục sẽ diễn ra nhanh chóng và chuyên nghiệp. Vậy với trường hợp bạn mua xe cũ từ cá nhân thì sao, người mua và người bán cần chuẩn bị giấy tờ gì? Các bước thực hiện sang tên đổi chủ như thế nào?

Để tránh những rắc rối sau khi mua xe, người mua phải thật cẩn thận đồng thời yêu cầu người bán chuẩn bị giấy tờ đầy đủ và thực hiện các thủ tục để phục vụ cho việc sang tên đổi chủ. Bài viết sau đây sẽ hướng dẫn về các giấy tờ cần thiết mà người bán và người mua cần chuẩn bị, cũng như các bước thực hiện cho việc sang tên đổi chủ.

1. Chuẩn bị BẢN CHÍNH đối với các giấy tờ sau:
Với bên bán xe:
  • Giấy đăng ký xe ô tô
  • Sổ đăng kiểm ô tô
  • Bảo hiểm ô tô (nếu có)
  • Giấy CMND
  • Sổ hộ khẩu
(Để tránh các tranh chấp dân sự về sau, tùy vào từng trường hợp mà một số nơi sẽ đòi hỏi phải có giấy xác nhận độc thân hoặc giấy đăng ký kết hôn).

Với bên mua xe:
  • Giấy CMND
  • Sổ hộ khẩu
  • Tiền mua xe
  • Lệ phí sang tên xe
2. Công chứng Hợp đồng mua bán xe
Sau khi bên mua đã xem xét kỹ tình trạng xe, giấy tờ xe và thương lượng xong về giá bán, hai bên tiến hành công chứng Hợp đồng mua bán xe.

Hợp đồng mua bán xe sẽ diễn ra tại phòng công chứng tư. Hai bên có thể đến bất kỳ phòng công chứng nào, miễn là thuận lợi cho cả hai.

Phòng công chứng sẽ hướng dẫn các thủ tục làm Hợp đồng mua bán xe ô tô và soạn thảo hợp đồng mua bán. Hai bên ký vào Hợp đồng mua bán xe. Phòng công chứng xác nhận Hợp đồng, đóng dấu và thu phí (phí công chứng dựa trên % giá trị chiếc xe được mua bán). Hợp đồng sẽ được làm thành 3 bản chính, mỗi bên giữ 1 bản. Việc mua bán xe coi như đã hoàn tất.

Lưu ý: Trường hợp 2 bên mua bán ở 2 tỉnh khác nhau, người mua cần yêu cầu người bán rút toàn bộ hồ sơ gốc của xe tại cơ quan công an nơi ôtô đó đang đăng ký. Điều này là bắt buộc, nếu không người mua sẽ không thực hiện đăng ký sang tên đổi chủ được. Đây gọi là thủ tục chuyển vùng.

3. Đóng thuế trước bạ cho xe
Người mua xe mang toàn bộ giấy tờ xe và Hợp đồng mua bán ôtô đã công chứng đến Chi cục thuế Quận/ Huyện nơi mình sinh sống để nộp thuế trước bạ. Tỷ lệ tính phí trước bạ dựa trên thời gian sử dụng xe kể từ năm sản xuất (năm sản xuất được tính là 1 năm) theo tỷ lệ phần trăm giá trị xe mới cùng loại. Người mua xe có thể tham khảo tỷ lệ tính phí trước bạ theo thời gian sau đây để tính toán được khoản phí trước bạ phải trả.

Thời gian sử dụng - Tỷ lệ giá trị

• 1 năm: 85%
  • 1-3 năm: 70%
  • 3-6 năm: 50%
  • 6-10 năm: 30%
  • Trên 10 năm: 20%
4. Làm thủ tục sang tên đổi chủ
Người mua mang toàn bộ hồ sơ và hóa đơn thuế trước bạ đến cơ quan công an đăng ký xe để làm thủ tục đăng ký.

Cơ quan công an phát tờ khai đăng ký xe ô tô. (Tờ khai này cần chữ ký của người bán xe, do đó người mua cần thương thảo trước với người bán về việc này)

Người mua thực hiện các công việc: cà số khung, số máy để dán vào tờ khai và nộp cho cơ quan công an.

Người mua đợi khoảng 10 ngày để lấy đăng ký xe mới.

Nếu thuộc dạng chuyển vùng, xe sẽ được cấp ngay biển số mới và được hẹn ngày tới lấy đăng ký xe.

5. Khám lưu hành và đổi sổ lưu hành
Nếu người mua và người bán có hộ khẩu thường trú tại cùng tỉnh/ thành phố (xe vẫn giữ nguyên biển số) thì người mua có thể sử dụng xe đến hết thời hạn lưu hành ghi trên sổ đăng kiểm và tem kiểm định, khi gần hết hạn thì đi đăng kiểm lại.

Nếu thuộc dạng chuyển vùng, sau khi đã nhận được đăng ký ô tô mới mang tên mình, người mua đến trạm đăng kiểm đổi sổ lưu hành và khám lưu hành xe.

Đến đây, chiếc xe ô tô cũ đã chính thức thuộc về bạn. Nhớ bảo dưỡng và chăm sóc xe thường xuyên để việc sử dụng được tốt hơn.

nhung88.diaochanoi

Xe đạp
các cụ cho em hỏi ,trả là em có mua cái xe máy cũ của người quen lên ngày trước mua ko có giấy tờ mua bán gì mà cái xe em mua của người quen cũng ko phải chính chủ giờ em muốn làm giấy tờ chính chủ thì phải làm sao nhỉ . cám ơn các cụ trước nhé có cao nhân nao biêt chỉ em với
xe gì, biển ở đâu bạn ơi?

U30

Xe tải
Website
netsys.vn
Mua xe thanh lý thi khi đăng kiểm, thủ tục sang tên thuế đóng thế nào cụ nhỉ

samuel15

Xe hơi
Đầu xuân xin chúc cả nhà vạn sự như ý. Nhờ các bác tư vấn giúp em: Sau Tết e sẽ bán xe để đi ctac nước ngoài. Xe đứng tên em, giấy tờ đầy đủ. Vợ em lại đang ở nước ngoài. Các bác cho hỏi có nhất thiết cần chữ ký của vợ? Em có thể gửi Hợp đồng mua bán sang cho vợ ký trước? Hay vợ em ký giấy ủy quyền cho e bán ... Vấn đề là em sợ ko có nhiều thời gian cho việc gửi giấy tờ đi về. Bác nào có kinh nghiệm hay dịch vụ gì nhanh thì báo giúp ạ. Em cảm ơn.

dzung.nguyenduc

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Các cụ cho em hỏi. Em ở Ninh Bình, hộ khẩu Ninh Bình. Em mới mua xe oto cũ biển Hà Nội, đăng ký cá nhân của chủ là người Hà Nội, khẩu HN.
Vì tính chất công việc cũng hay lên HN, nên em muốn giữ nguyên biển HN đi cho tiện và cũng là để sau em muốn bán lại xe đó thì để biển HN dễ bán hơn.

Nhưng theo như tìm hiểu thì nếu làm hợp đồng mua bán công chứng sẽ bắt buộc phải sang tên, đổi biển.
Nên phòng công chứng họ tư vấn em làm hợp đồng ủy quyền. Thì vẫn giữ nguyên đăng ký, biển số như cũ.
Các cụ cho em hỏi như vậy chẳng may đi trên đường em dính lỗi gì, bị cảnh sát hỏi thăm, đến lúc chìa ra đăng ký xe vẫn tên chủ cũ thì có vấn đề gì về việc em đi xe ko chính chủ ko ạ? Mặc dù trong cốp xe em lúc nào cũng để sẵn một tập hồ sơ uỷ quyền công chứng rồi nhưng vẫn lo. Mong các cụ tư vấn giúp ạ. Em cảm ơn và chúc các cụ năm mới sức khoẻ, hạnh phúc bình an.

Danghai88

Xe buýt
các b ơi cho e hỏi chút,e mới lấy lại xe của bà c nhưng mới làm hđmb công chứng,giờ e muốn đi rút hsơ để sang tên thì có e có tự đi rút đc ko ạ?(xe trc đk ở long biên thì h phải ra 16 Đặng Phúc Thông,Yên Viên,Gia Lâm phải ko ạ?)
và bả còn làm mất đăng kiểm xe thì có ảnh hưởng đến vc sag tên ko?e muốn đi đăng kiểm lại thì giờ có làm đc trc khi sang tên xe hay phải sang tên xong mới đi làm đc ạ?
Thank các b!

kieninnova.vn

Xe điện
Website
www.dichvudanganh.net
các b ơi cho e hỏi chút,e mới lấy lại xe của bà c nhưng mới làm hđmb công chứng,giờ e muốn đi rút hsơ để sang tên thì có e có tự đi rút đc ko ạ?(xe trc đk ở long biên thì h phải ra 16 Đặng Phúc Thông,Yên Viên,Gia Lâm phải ko ạ?)
và bả còn làm mất đăng kiểm xe thì có ảnh hưởng đến vc sag tên ko?e muốn đi đăng kiểm lại thì giờ có làm đc trc khi sang tên xe hay phải sang tên xong mới đi làm đc ạ?
Thank các b!
Rút hồ sơ về roai nộp thuế sang tên ạ

Tuannguyen83

Xe hơi
cụ nào cần hỏi gì cứ ib em. em giải đáp giúp

Tuannguyen83

Xe hơi
E sang tên xe ở cùng hà nội,có hđmbcc,đk,đkiem xe thì có phải đi rút hs k b?
trong cùng hà nội (hoặc trong tỉnh) thì ko cần rút hồ sơ cụ nhé. của cụ thế là đủ rồi đấy còn phát sinh thêm nếu ví dụ như chủ cũ có vay ngân hàng mà chưa có thông báo giải chấp cho phòng csgt...

Danghai88

Xe buýt
trong cùng hà nội (hoặc trong tỉnh) thì ko cần rút hồ sơ cụ nhé. của cụ thế là đủ rồi đấy còn phát sinh thêm nếu ví dụ như chủ cũ có vay ngân hàng mà chưa có thông báo giải chấp cho phòng csgt...
Thank b nhé,sang tên chậm hơn trg hđmb bao lâu thì bị phạt b nhỉ?và phí phạt bn ạ?

Tuannguyen83

Xe hơi
Thank b nhé,sang tên chậm hơn trg hđmb bao lâu thì bị phạt b nhỉ?và phí phạt bn ạ?
em đi làm nhiều chưa bị phạt bao giờ, kể cả hđmb làm trước cả 1 năm.hay là bên thuế ko để ý. trước em thấy bảo hóa đơn xuất ra hoặc hợp đồng mua bán quá 1 tháng thì bị phạt hơn củ thôi

Danghai88

Xe buýt
em đi làm nhiều chưa bị phạt bao giờ, kể cả hđmb làm trước cả 1 năm.hay là bên thuế ko để ý. trước em thấy bảo hóa đơn xuất ra hoặc hợp đồng mua bán quá 1 tháng thì bị phạt hơn củ thôi
hay bỏ luật phạt r nhỉ :D chứ 1 tháng thì cấp tốc qá,mình ở quận nào thì làm thủ tục nộp thuế ở quận đó chứ ko đc nộp khác quận phải ko b?e ở qận hoàn kiếm,xin tờ khai ở chi cục thuế cầu giấy điền ( cơ qan e cạnh cct Cầu Giấy nên sag xin cho tiện) xong về bên cct HK nộp(ở đường hồng hà) thì bác lớn tuổi ở đó hỏi tờ khai ở đâu ra đây,về làm lại,e ngĩ hơi lạ vì địa điểm có thế áp theo quy định,nh tờ khai thì cả thành phố,cả nước phải giống nhau chứ phải ko ạ?
lúc đó e cùn luôn bảo tờ này trc tết các chú phát cho cháu chứ ai thì bác í im bặt :)) nên nếu được nộp thuế khác qận chắc e sang bên cct CG nộp và làm thủ tục luôn cho nhanh

Tuannguyen83

Xe hơi
hay bỏ luật phạt r nhỉ :D chứ 1 tháng thì cấp tốc qá,mình ở quận nào thì làm thủ tục nộp thuế ở quận đó chứ ko đc nộp khác quận phải ko b?e ở qận hoàn kiếm,xin tờ khai ở chi cục thuế cầu giấy điền ( cơ qan e cạnh cct Cầu Giấy nên sag xin cho tiện) xong về bên cct HK nộp(ở đường hồng hà) thì bác lớn tuổi ở đó hỏi tờ khai ở đâu ra đây,về làm lại,e ngĩ hơi lạ vì địa điểm có thế áp theo quy định,nh tờ khai thì cả thành phố,cả nước phải giống nhau chứ phải ko ạ?
lúc đó e cùn luôn bảo tờ này trc tết các chú phát cho cháu chứ ai thì bác í im bặt :)) nên nếu được nộp thuế khác qận chắc e sang bên cct CG nộp và làm thủ tục luôn cho nhanh
các ông ấy thế mà. em đi làm trong hồ sơ cứ phải kẹp 1 lít thì làm luôn ko kêu ca gì đâu