[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

Chú gà trống

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em xin hỏi ngu mấy câu ạ:

Em ở HN định mua xe ở TP Hồ Chí Minh thì thủ tục như thế nào? Em không có điều kiện vào xem xe thì có cách nào không? Đổi biến từ TP HCM sang biển HN có mất thêm tiền không? Mất những loại phí gì?

Em cảm ơn các cụ tư vấn!
Thuê người xem xe
Thủ tục gồm làm hđmb -> rút hồ sơ -> ra hn nộp thuế -> khám xe -> bấm biển (tiền biển 150k) -> đợi 5 ngày sau lấy đky
Cụ mất tiền hdmb, tiền giám định ( nếu xe nhập) tiền thuế trước bạ, tiền biển 150k. Tổng thiệt hại đấy ạ.

phạm văn chinh

Xe đạp
chỉ cần hoá đơn GTGT và hợp đồng mua bán đi nộp thuế song ra công an là ok ko cần rút hồ sơ, Hồ sơ chỉ phải rút khi người mua khác tỉnh vs người bán
Bác cần trợ giúp thì gọi điện cho em 0977420914 ms Loan
Truong hop k tim dc chủ cũ lam hdmb thi the nao ah

Chú gà trống

Xe buýt

phạm văn chinh

Xe đạp
Xe e mua biển cung Tỉnh.gio k tim dc chu cũ để lam hop đông mua bán.gio e muốn sang tên.các cụ tư vấn giup e.e o Hai phòng.cụ nao co dich vụ cho e xin với sh

hungvuvan27

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi nhờ ạ, em chuẩn bị mua xe cũ mà còn hơi mơ hồ về khoản thủ tục mua bán sang tên. Chu trình thì e đã rõ: Thỏa thuận mb- ra phòng công chứng làm hđ (yc cả 2 vc ký)-nộp thuế trước bạ-mang hồ sơ gồm đk, hđmb, cmt hk chủ cũ đến CA làm thủ tục sang tên . khâu đi làm thủ tục sang tên phải khai mấy tờ khai ạ? Phải có chữ ký chủ cũ nữa? Như vậy muốn ko phải gặp lại chủ cũ ký thì khi làm HĐMB bảo chủ cũ ký trước tờ khai ạ? Mời rượu các cụ!

Chú gà trống

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi nhờ ạ, em chuẩn bị mua xe cũ mà còn hơi mơ hồ về khoản thủ tục mua bán sang tên. Chu trình thì e đã rõ: Thỏa thuận mb- ra phòng công chứng làm hđ (yc cả 2 vc ký)-nộp thuế trước bạ-mang hồ sơ gồm đk, hđmb, cmt hk chủ cũ đến CA làm thủ tục sang tên . khâu đi làm thủ tục sang tên phải khai mấy tờ khai ạ? Phải có chữ ký chủ cũ nữa? Như vậy muốn ko phải gặp lại chủ cũ ký thì khi làm HĐMB bảo chủ cũ ký trước tờ khai ạ? Mời rượu các cụ!
Nếu sang tên cùng tỉnh thì chủ cũ không cần ký gì đâu cụ ạ. Nếu sang tên khác tỉnh thì chủ cũ phải ký thêm tờ khai di chuyển. Cụ cần tư vấn gì thì pm zalo e giải đáp cho ạ 0936366613
P/s: công chứng cụ chưa lựa được phòng nào thì sang phòng e công chứng nhé ;))

hungvuvan27

Xe đạp
Như vậy là sang tên cùng tỉnh (HN) thì chỉ cần khai 01tờ khai sang tên thôi phải ko ạ, cũng ko phải cà số khung số máy phải ko cụ? Phòng công chứng cụ ở đâu ạ, khi cần e sẽ ới cụ!

Chú gà trống

Xe buýt
Như vậy là sang tên cùng tỉnh (HN) thì chỉ cần khai 01tờ khai sang tên thôi phải ko ạ, cũng ko phải cà số khung số máy phải ko cụ? Phòng công chứng cụ ở đâu ạ, khi cần e sẽ ới cụ!
Phải cà 01 bản số khung và số máy để dán vào tờ khai đăng ký ạ.
Sang tên cùng tỉnh thì cụ không cần phải xin chữ ký bên bán vào giấy tờ gì ngoài hợp đồng mua bán.
Phòng công chứng em ở hoàng minh giám và ở thái hà ạ. Cụ tiện gần đâu có thể qua đó công chứng. Phí công chứng hợp đồng mua bán ô tô là 800k nếu ký ở phòng công chứng. Ký tại nhà thì sẽ mất thêm 2-300k tiền phí ký ngoài.
Cụ cần mẫu tờ khai thuế với công an thì inbox e email e sent mẫu để cụ khai sẵn. Khi đi đăng ký sẽ rất nhanh ạ.

KingSay

Xe hơi
Cám ơn thông tin hữu ích của các cụ

_MeoTom_

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi, xe biển HN giờ muốn sang nhượng (tặng) cho người nhà ở tỉnh thì có cách nào ko phải đăng ký lại không ? Nếu vậy thì thủ tục ntn và nếu như vậy thì có vấn đề gì rắc rối sau này ? (ko tính giá trị xe vì đã là cho người nhà).

Chú gà trống

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi, xe biển HN giờ muốn sang nhượng (tặng) cho người nhà ở tỉnh thì có cách nào ko phải đăng ký lại không ? Nếu vậy thì thủ tục ntn và nếu như vậy thì có vấn đề gì rắc rối sau này ? (ko tính giá trị xe vì đã là cho người nhà).
Làm hợp đồng uỷ quyền cụ ạ. Cũng không có vấn đề gì rắc rối sau này cả. Chỉ có điều thông báo phạt nguội khi xe vi phạm sẽ gửi về nhà cụ, mất công thông báo cho người nhà ở tỉnh đi nộp phạt thôi ạ.
P/s: cụ cần công chứng uỷ quyền hú em nhé
https://www.otofun.net/threads/dich-vu-sang-ten-o-to-nha-dat.1613806/

_MeoTom_

Xe tăng
Làm hợp đồng uỷ quyền cụ ạ. Cũng không có vấn đề gì rắc rối sau này cả. Chỉ có điều thông báo phạt nguội khi xe vi phạm sẽ gửi về nhà cụ, mất công thông báo cho người nhà ở tỉnh đi nộp phạt thôi ạ.
P/s: cụ cần công chứng uỷ quyền hú em nhé
https://www.otofun.net/threads/dich-vu-sang-ten-o-to-nha-dat.1613806/
Nghĩa là xe vẫn mang biển HN hả cụ ? Trường hợp sau này em muốn dùng lại xe này thì thủ tục ntn để nó back về tên em ?

Chú gà trống

Xe buýt
Nghĩa là xe vẫn mang biển HN hả cụ ? Trường hợp sau này em muốn dùng lại xe này thì thủ tục ntn để nó back về tên em ?
Huỷ hợp đồng uỷ quyền là = back về tên cụ luôn ạ :D

antonov 225

Xe hơi
thì theo luật mà cụ ơi taì sản cứ 50 triệu trở lên 2 vk ck phải cùng ký , nếu ko có vợ hoặc chồng thì phải có giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. để tránh kiện tụng sau này ng đống y bán ng ko đồng ý bán mà cụ
The moi nói thuận vợ thuận chồng thì tát gì cũng được cu nhi

hungvuvan27

Xe đạp
các cụ cho e hỏi thêm chút, hợp đồng mua bán công chứng thì 2 vợ chồng chủ xe cùng ký, có phải lăn tay ko nhỉ? có thể in để vk chủ xe ký trước đc ko?

Kate Ngo

Đi bộ
Dear các cụ,
em sắp mua xe nhưng do không có khẩu hà nội nên định nhờ người quen khẩu hà nội đứng tên để làm biển hà nội.
sau đó làm hợp đồng mua bán lại cho em và vẫn giữ nguyên tên người đó và biển số hà nội.
Vậy sau này, em có khẩu hà nội rồi có thể sang tên cho em được không ạ?
Thủ tục sau đó có lằng nhằng không ạ?
Hoặc nếu em muốn bán cho người khác thì có được hay không?

Mong các cụ tư vấn, em lội cmt mà không thấy trường hợp giống em