[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

honda_cub79

Xe lăn
Cháu vừa ra chỗ đăng ký xe ở Hà Đông hỏi thủ tục sang tên xe máy qua nhiều đời chủ không có giấy mua bán, được em XXX ở đó trả lời là đăng ký xe máy của anh ở quận nào, thì phải ra chỗ đăng ký xe ở quận đó nộp hồ sơ. Cháu thấy hoang mang quá, trước nhà cháu cũng đi sang tên xe máy qua nhiều đời chủ 1 lần rồi, thấy rất đơn giản. Thế này chả nhẽ cụ nào ở Hà Nội mà mua xe biển Sài Gòn phải bay vào trong đấy nộp hồ sơ à.

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Cháu vừa ra chỗ đăng ký xe ở Hà Đông hỏi thủ tục sang tên xe máy qua nhiều đời chủ không có giấy mua bán, được em XXX ở đó trả lời là đăng ký xe máy của anh ở quận nào, thì phải ra chỗ đăng ký xe ở quận đó nộp hồ sơ. Cháu thấy hoang mang quá, trước nhà cháu cũng đi sang tên xe máy qua nhiều đời chủ 1 lần rồi, thấy rất đơn giản. Thế này chả nhẽ cụ nào ở Hà Nội mà mua xe biển Sài Gòn phải bay vào trong đấy nộp hồ sơ à.
với xe máy thì cụ hộ khẩu ở quận nào cụ phải ra công an Quận ý hỏi, VD cụ HK quận hà đông thì phải ra điểm đăng ký của CA Hà Đông, ở quận thanh xuân thì phải ra điểm đăng ký quận thanh xuân

honda_cub79

Xe lăn
với xe máy thì cụ hộ khẩu ở quận nào cụ phải ra công an Quận ý hỏi, VD cụ HK quận hà đông thì phải ra điểm đăng ký của CA Hà Đông, ở quận thanh xuân thì phải ra điểm đăng ký quận thanh xuân
Thì nhà cháu ở quận Hà Đông, xe máy cháu mua chủ cũ ở quận Đống Đa. Hỏi thì em Công An chỗ đăng ký bảo anh phải ra chỗ đăng ký xe của quận Đống Đa làm thủ tục ở đó. Đợt trước nhà cháu cũng làm sang tên qua nhiều đời chủ 1 lần rồi. Khi đó kể cả xe của mình biển ở tỉnh khác, cũng chỉ cần nộp hồ sơ tại chỗ đăng ký xe ở quận mình ở thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Xe_Dù

Xe buýt
Thì nhà cháu ở quận Hà Đông, xe máy cháu mua chủ cũ ở quận Đống Đa. Hỏi thì em Công An chỗ đăng ký bảo anh phải ra 87 Láng Hạ làm thủ tục ở đó. Đợt trước nhà cháu cũng làm sang tên qua nhiều đời chủ 1 lần rồi. Khi đó kể cả xe của mình biển ở tỉnh khác, cũng chỉ cần nộp hồ sơ tại chỗ đăng ký xe ở quận mình ở thôi.
e cũng hóng vụ 1/8 này thủ tục như nào. Em mua của chính chủ mà ra bên CA nó hoạnh họe hợp đồng nọ kia . Bọn nó hạch sách kinh quá

honda_cub79

Xe lăn
e cũng hóng vụ 1/8 này thủ tục như nào. Em mua của chính chủ mà ra bên CA nó hoạnh họe hợp đồng nọ kia . Bọn nó hạch sách kinh quá
Đợt 2016 nhà cháu làm sang tên một lần rồi thấy đơn giản, mà không hiểu sao lần này lại lằng nhằng thế.

Chú gà trống

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đợt 2016 nhà cháu làm sang tên một lần rồi thấy đơn giản, mà không hiểu sao lần này lại lằng nhằng thế.
đợt này cán bộ có vẻ loay hoay cụ ạ :D chắc chưa đc trainning ;")

Microbus

Xe hơi
Cụ nào có kinh nghiệm sang tên ô tô theo thông tư 54 từ 1-8-2020 mới nhất không ạ cho em hóng với.

Thanhlt 1988

Xe máy
Các bác cho tôi hỏi thủ tục (và chi phí) sang tên đổi chủ như thế nào với, xe cùng tỉnh?
Thông thường thì người mua hay người bán trả thuế chước bạ hả các bác?

Cảm ơn các bác (bằng vote) :D!
Em cũng quan tâm thông tin giống cụ chủ thớt

Chú gà trống

Xe buýt
Có bác nào làm dịch vụ ko e cần mua xe cũ làm dịch vụ ạ
em làm dịch vụ đây cụ ơi

Chú gà trống

Xe buýt
Em cũng quan tâm thông tin giống cụ chủ thớt
Thông thường người mua trả phí trước bạ cụ ạ
E hỏi bên dịch vụ thấy chửi um đứa nào ra văn bản, bảo đợt này loằng ngoằng khó làm
điên tiết lắm cụ ơi, loạn cào cào cả lên, thông tư qua nhiều đời chủ thì chưa được áp dụng, xe rút hồ sơ thì khỏi bán nối. Nghĩ mà nản, ngang hành nhau. 1 ngày e làm khoảng 30 bộ công chứng cho thợ thì mỗi lần trả hợp đồng nghe khóc buốt cả đầu về việc thông tư lủng củng :)))

Xe_Dù

Xe buýt
Thông thường người mua trả phí trước bạ cụ ạ

điên tiết lắm cụ ơi, loạn cào cào cả lên, thông tư qua nhiều đời chủ thì chưa được áp dụng, xe rút hồ sơ thì khỏi bán nối. Nghĩ mà nản, ngang hành nhau. 1 ngày e làm khoảng 30 bộ công chứng cho thợ thì mỗi lần trả hợp đồng nghe khóc buốt cả đầu về việc thông tư lủng củng :)))
Dân ngóng thông tư mới ra được báo chí truyền thông là tạo điều kiện giảm thủ tục sang tên cho người dân. Thế mà toàn bị củ hành, nhất là chỗ bộ phận xác minh hồ sơ. 😡.

honda_cub79

Xe lăn
Dân ngóng thông tư mới ra được báo chí truyền thông là tạo điều kiện giảm thủ tục sang tên cho người dân. Thế mà toàn bị củ hành, nhất là chỗ bộ phận xác minh hồ sơ. 😡.
Hôm nay nhà cháu vừa đi làm thủ tục sang tên xe máy qua nhiều đời chủ, nếu giấy tờ đầy đủ thì cũng nhanh thôi cụ à. :D

honda_cub79

Xe lăn
Cụ chi tiết cho e với, e bị củ hành quá chán chả buồn đi nữa 😞
Cụ xem đăng ký xe của cụ ở quận nào, thì cụ lên Phòng Cảnh Sát Giao Thông quận đó làm thủ tục thu hồi Biển số và Đăng ký nhé. Cụ làm cái đơn cam kết về xe của cụ ở nhà trước, rồi cầm theo Chứng Minh Thư, Hộ Khẩu của nhà cụ lên cho người ta kiểm tra, Nếu ok thì nộp lại biển số và giấy đăng ký, và cụ được cấp 1 cái giấy hẹn từ 30 đến 40 ngày sau lên, người ta sẽ cấp cho cụ 1 tờ giấy chứng nhận thu hồi Biển số và Đăng ký xe.
Đó là những bước hôm nay nhà cháu đi làm cụ à.

namVIBM

Xe đạp
Đầu tiên về quận trên đăng ký xe để làm thủ tục thu hồi giấy ĐK.....sau đó mới về quận hộ khẩu thường trú của mình để làm thủ tục sang tên. Phức tạp hơn đợt sang tên không chính chủ cách đây mấy năm

Xe_Dù

Xe buýt
Đầu tiên về quận trên đăng ký xe để làm thủ tục thu hồi giấy ĐK.....sau đó mới về quận hộ khẩu thường trú của mình để làm thủ tục sang tên. Phức tạp hơn đợt sang tên không chính chủ cách đây mấy năm
Đăng kí xe ở Thanh Xuân, người mua cũng hộ khẩu Thanh Xuân thì sao cụ ?