[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

Vice driver

Xe đạp
Dear Các cụ,

Xe em hôm nay mới đi làm thủ tục sang tên đổi chủ được vì những rắc rối giấy tờ trong hồ sơ tự quản. Lên chi cục thuế nộp phí trước bạ thì bị phạt 2tr7 vì nộp muộn 2 tháng theo quy định. Dòng xe từ năm 2008 phải đóng phí trước bạ như thế nào các bác? Em chưa hiểu rõ chỉ lo mấy bà trên đó bắt đóng theo brem của chính... các bà.

Mong các cụ chỉ giáo.
Thanks.

TranThiBich

Xe tăng
Em lấy con i30cw đời 2008 của ông anh, nhưng xe lại đứng tên là cty của ông í, đăng ký ở quận Cầu Giấy. Giờ thủ tục cần có những gì?

HD mua bán thì viết bao nhiêu cũng được, với cả xe cũng hết thời gian khấu hao rồi. Làm sao cho phải đóng lệ phí ít nhất ạ
giờ cụ làm quyết đinh và xuất hóa đơn về tên cụ là sang tên bình thường , xe của cụ em áng áng khoảng hơn 5tr tiền thuế, hóa đơn xuất ra bao nhiêu cũng được miễn là không vượt qua barem của thuế là ổn, xem kế toán trích khâu hao được bao nhiêu rồi thì xuất giá trị còn lại

TranThiBich

Xe tăng
Dear Các cụ,

Xe em hôm nay mới đi làm thủ tục sang tên đổi chủ được vì những rắc rối giấy tờ trong hồ sơ tự quản. Lên chi cục thuế nộp phí trước bạ thì bị phạt 2tr7 vì nộp muộn 2 tháng theo quy định. Dòng xe từ năm 2008 phải đóng phí trước bạ như thế nào các bác? Em chưa hiểu rõ chỉ lo mấy bà trên đó bắt đóng theo brem của chính... các bà.

Mong các cụ chỉ giáo.
Thanks.
đơn giản mà bác xe 2008 còn 50%giá trị xe , thuế nó có barem hết rồi mà cụ, nhưng mà cụ bị phạt cao thế

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
hình như em và lão alo roài
Em ké tý. Em có con xe cỏ KIA CD5 đời 2000 biển Hải Phòng, giờ em muốn rút hồ sơ về Bắc Ninh đăng ký cụ cho em cái giá tình thương vào hòm thư em với. Xe em biết bác chủ cũ nhưng Bác ấy không nhớ đã làm Hợp đồng công chứng chưa nên nói với em cứ đi làm thủ tục khai Bác ấy đi nước ngoài. Xe em cỏ mà em không có thời gian đi làm thủ tục. Nhờ Bác

KIA4BANH

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi chút với ạ:
Em mới mua xe, xe này của 1 cụ (tạm gọi là đời 2) đã mua lại của chủ trước (đời 1) cách đây 4 năm, có HĐ mua bán công chứng nhưng chưa sang tên cụ ấy (giấy tờ như đăng ký, đăng kiểm vẫn tên chủ đầu tiên - đời 1).
bây giờ em mua lại thì thủ tục sẽ thế nào ạ? cụ chủ mới (đời 2) sang tên cho em hay lại phải tìm cụ chủ đời 1 sang tên ạ?
cảm ơn và mong các cụ kinh nghiệm chỉ giáo.

TranThiBich

Xe tăng
Em mới mua xe, xe này của 1 cụ (tạm gọi là đời 2) đã mua lại của chủ trước (đời 1) cách đây 4 năm, có HĐ mua bán công chứng nhưng chưa sang tên cụ ấy (giấy tờ như đăng ký, đăng kiểm vẫn tên chủ đầu tiên - đời 1).
bây giờ em mua lại thì thủ tục sẽ thế nào ạ? cụ chủ mới (đời 2) sang tên cho em hay lại phải tìm cụ chủ đời 1 sang tên ạ?
đơn giản là cụ chỉ cần chủ 2 mua bán công chứng cho cụ kèm theo bản mua bán công chứng chủ 1 với chủ 2 là cụ sang tên bình thường,

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
1 trong hai phương án cụ đưa ra đều có thể áp dụng....cụ tích p.a nào thích nhích ạ

Hungltks1

Đi bộ
Em đang bị mắc hồ sơ vì không có xác nhận của Cục C52 Bộ CôngAn, có cu nào biết cách giải quyết, tư vấn giúp em ạ

bmw-bmt

Xe máy
Em mới lấy lại xe biển xx-x5-6789 em muốn sang tên mà giữ lại biển số có được không mọi người a?

Seastar

Xe máy
Các cụ cho cháu hỏi tý, em cháu định mua xe của 1 cụ ( tạm gọi là đời 2), nhưng cụ này thì mua xe của cụ trước ( gọi là đời 1) cách đây mấy năm, nhưng không làm hợp đồng mua bán mà chỉ giấy viết tay ( 2 cụ này quen nhau và ở cùng tỉnh mà), nay cụ ( đời 2) bán xe cho e em, cụ này cũng làm mất giấy mua bán viết tay rồi, cụ (đời 1) thì vì nợ nần chồng chất nên trốn sang Ăng gô la rồi, giờ không liên lạc được. Vậy cho em hỏi, nếu mua xe này thì có làm thủ tục sang tên được không? và sang như thế nào? mong các cụ chỉ giáo ( e em nó muốn mua con xe này vì nó rẻ mà còn chất nữa ạ). E chờ tin các cụ.

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
trường hợp của cụ vẫn sang tên được nhá
Các cụ cho cháu hỏi tý, em cháu định mua xe của 1 cụ ( tạm gọi là đời 2), nhưng cụ này thì mua xe của cụ trước ( gọi là đời 1) cách đây mấy năm, nhưng không làm hợp đồng mua bán mà chỉ giấy viết tay ( 2 cụ này quen nhau và ở cùng tỉnh mà), nay cụ ( đời 2) bán xe cho e em, cụ này cũng làm mất giấy mua bán viết tay rồi, cụ (đời 1) thì vì nợ nần chồng chất nên trốn sang Ăng gô la rồi, giờ không liên lạc được. Vậy cho em hỏi, nếu mua xe này thì có làm thủ tục sang tên được không? và sang như thế nào? mong các cụ chỉ giáo ( e em nó muốn mua con xe này vì nó rẻ mà còn chất nữa ạ). E chờ tin các cụ.

akintaro

Xe tải
Các cụ cho em hỏi tý, nếu giờ sang tên ô tô. Tạm coi là đầy đủ thủ tục và giấy tờ mua bán công chứng xong rồi, ví như hôm nay là lên Công An làm sang tên, thì sau bao lâu có biển ah? Và nếu mình cầm biển đó và giấy hẹn đi làm lại đăng kiểm có được ko ah?

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
sang tên thì hôm nay lấy giấy hen....2 ngày sau bấm biển thì có thể đi đăng kiểm roài cụ nhá
Các cụ cho em hỏi tý, nếu giờ sang tên ô tô. Tạm coi là đầy đủ thủ tục và giấy tờ mua bán công chứng xong rồi, ví như hôm nay là lên Công An làm sang tên, thì sau bao lâu có biển ah? Và nếu mình cầm biển đó và giấy hẹn đi làm lại đăng kiểm có được ko ah?

vdung

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi 1 chút với ạ:Bây giờ em muốn sang tên 1 cái xe máy nhưng đăng ký xe máy đã mất, chỉ còn giấy tờ gốc.
- Khi đi làm thủ tục chuyển đổi quyền sở hữu thì chủ cũ có cần làm 2 bước: đăng ký lại để ra giấy tờ xe, rồi chuyển quyền sử dụng 1 cách đầy đủ giấy tờ.
- Hoặc là có thể trực tiếp chuyển đổi quyền chủ sở hữu dựa trên giấy tờ gốc mà ko cần thêm 1 bước là đăng ký lại.
Các cụ giúp em với ạ.

Giang159

Xe hơi
em muốn sang tên ô tô từ công ty sang công ty thì cần nhưng thủ tục và những biên bản gì ạ. Xin các cụ tư vấn, đội ơn các cụ

B-pf

Xe hơi
E hỏi các cụ cái này với. Có ong anh gần nhà mua xe. Nhung sau đó phải đổi biển 5 số. E ko hiểu tại sao phải đổi biển 5 số. E hỏi ông ấy tại sao phải thế. Ông ấy bảo làm dịch vụ nên ko biết. Có luật này ko hả các cụ

TranThiBich

Xe tăng
E hỏi các cụ cái này với. Có ong anh gần nhà mua xe. Nhung sau đó phải đổi biển 5 số. E ko hiểu tại sao phải đổi biển 5 số. E hỏi ông ấy tại sao phải thế. Ông ấy bảo làm dịch vụ nên ko biết. Có luật này ko hả các cụ
đúng rồi cụ ạ sang tên biển 4 số bắt buộc phải đổi thành 5 số cụ ạ

Transit2011

Xe tải
em muốn sang tên ô tô từ công ty sang công ty thì cần nhưng thủ tục và những biên bản gì ạ. Xin các cụ tư vấn, đội ơn các cụ
Trường hợp của Bác cần những thủ tục và các bước như sau: Em tạm gọi A là Bên Bán-Công ty đứng tên trong Đăng ký; và B là Bên mua-Công ty mua xe

- A & B làm hợp đồng mua bán: 2 bên ký đóng dấu, ghi rõ các thông số của xe: Nhãn hiệu, Loại, SK, SM, BKS, màu sơn, năm SX, số chỗ ngồi

- A làm quyết định bán xe, ghi rõ các thông tin như ở trên

- A xuất hóa đơn VAT cho B (Lưu ý hóa đơn không ghi gì ở dòng tên người mua hàng, chỉ ghi đúng tên B ở dòng đơn vị mua hàng)

- A & B nên làm thêm (để lưu Công ty): Biên bản bàn giao, BB thanh lý hợp đồng (2 cái này khi đi sang tên, Thuế và Công an không y/cầu)

- B đi nộp thuế trước bạ: Tại Chi Cục thuế nơi B đăng ký kinh doanh; Cần chuẩn bị:
+ Đăng ký, Đăng kiểm, Bảo Hiểm, Hợp đồng mua bán, Quyết định bán xe, Hóa đơn VAT: 01 bản copy & bản gốc để Thuế so sánh, sau đó sẽ trả lại bản gốc
+ Khai & Ký, Đóng dấu vào 02 tờ khai Lệ phí trước bạ (LPTB) xin ở Thuế
+ Chi Cục Thuế sẽ ra mức tiền nộp thuế, tương ứng với loại xe, đời xe hoặc căn cứ vào hóa đơn nếu giá trị trên hóa đơn cao hơn biểu thuế

- B Nộp thuế trước bạ: B mang tờ khai nộp thuế trước bạ sang Kho Bạc để nộp tiền vào NSNN;
Lưu ý: Ai nộp tiền cũng được; Chuẩn bị đúng số tiền cần nộp và kê vào bảng kê (Tiền thừa sẽ không thối lại đâu nhé, Chỉ nhận được cái nháy mắt và cười của nhân viên thu tiền thôi!~X()

- Sang tên ở Công an:
+ B cà Số khung, Số máy (01 bộ nếu xe sang tên cùng tỉnh, 02 bộ nếu xe sang tên chuyển tỉnh phải rút hồ sơ)
+ B khai vào tờ khai Sang tên Di chuyển (STDC) ở chỗ Công an
+ B nộp tờ khai STDC+ Tờ khai LPTB + Biên lai nộp thuế + Toàn bộ giấy tờ gốc như ở chỗ nộp Thuế
+ Kẹp thêm tý bôi trơn (tùy nơi ĐK, em không tiện viết ra ở đây)
+ Chờ cán bộ tiếp nhận hồ sơ kiểm tra
+ Nếu hồ sơ OK, B sẽ bấm biển; Trả BKS cũ và đổi BKS mới luôn
+ Nhận 01 giấy hẹn sau 02 ngày làm việc, đến lấy đăng ký mới.

- B sau khi lấy đăng ký mới có thể đi Đăng kiểm lại;

Note: Nếu xe ĐK trong thời điểm có Hồ sơ tự quản (HSTQ) thì cần chuẩn bị đầy đủ HSTQ,
Nếu HSTQ bị mất thì phải làm cam kết, mất thêm dầu bôi trơn + 1 tuần để xác minh.
Nếu xe đã từng Thế chấp vay tiền Ngân hàng thì phải chắc chắn đã giải chấp và xóa giao dịch đảm bảo!

Chúc Cụ Vui!

Thân ái!

Transit2011

Chỉnh sửa cuối: