[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

honda_cub79

Xe lăn
Ối giồi ôi, quá bằng hành dân à cụ? Làm gì mà rút hồ sơ gốc mà phải đợi tận 30-40 ngày sau mới lấy được hồ sơ gốc á cụ???
Vậy trong 30-40 ngày chờ đợi xe đã nộp lại biển số thì lưu hành kiểu gì không biết 😲😲😲
Thì sang tên qua nhiều đời chủ không có giấy CCMB mà cụ.

15-05-2015

Xe tải
Thì sang tên qua nhiều đời chủ không có giấy CCMB mà cụ.
À, ko có CCMB thì phải xác minh lăngg nhằng nên mất tgian cụ nhỉ.
Vậy nếu có CCMB thì từ ngày làm thủ tục rút hs gốc ở tìn ko biết mất bao lâu tgian cụ nhỉ.

honda_cub79

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi địa điểm đăng ký XE MÁY của quân Hai Bà Trưng-Hà Nội ở phố nào vậy, em muốn đến làm cái thu hồi giấy đăng ký và biển số.
Hình như là ở 96 Tô Hiến Thành cụ à.

honda_cub79

Xe lăn
À, ko có CCMB thì phải xác minh lăngg nhằng nên mất tgian cụ nhỉ.
Vậy nếu có CCMB thì từ ngày làm thủ tục rút hs gốc ở tìn ko biết mất bao lâu tgian cụ nhỉ.
Đây cụ
Dich vu hanh chinh cong.jpg

honda_cub79

Xe lăn
Cảm ơn cụ ạ, đi đki biển mới thì mất bao lâu lấy dc biển số và giấy đăng kí xe cụ nhỉ
Biển số thì trong ngày cụ được lấy luôn, còn giấy đăng ký tầm 4 hay 5 ngày không kể T7 và CN, nhà cháu nhớ không chính xác lắm. :D. Mà giờ sang tên trong tỉnh, nếu cụ thích vẫn giữ lại được biển 4 số. Còn ngoại tỉnh thì phải đổi thành biển 5 số.

15-05-2015

Xe tải
Biển số thì trong ngày cụ được lấy luôn, còn giấy đăng ký tầm 4 hay 5 ngày không kể T7 và CN, nhà cháu nhớ không chính xác lắm. :D. Mà giờ sang tên trong tỉnh, nếu cụ thích vẫn giữ lại được biển 4 số. Còn ngoại tỉnh thì phải đổi thành biển 5 số.
Cảm ơn cụ, cháu mua xe biển tỉnh về đki tại HN, xe gốc đầu là biển HN, vậy cháu ko mất 20tr tiền biển nữa cụ nhỉ. 😁

honda_cub79

Xe lăn
Cảm ơn cụ, cháu mua xe biển tỉnh về đki tại HN, xe gốc đầu là biển HN, vậy cháu ko mất 20tr tiền biển nữa cụ nhỉ. 😁
Vâng cụ, nếu cũ là biển HN thì giờ không mất 20 củ tiền biển nữa.

Chú gà trống

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hợp đồng công chứng là chỉ cần mang hợp đồng mua bán và cam kết ra VPCC là ok hả các bác
hợp đồng của em chưa ghi gì, chủ xe ký nháy trước thôi
phí như thế nào nhỉ các cụ
em luận mãi k hiểu cụ đang hỏi gì luôn -_-
cụ nào cần dịch vụ sang tên thì tham khảo ở gian hàng của em nhé

sunboss

Xe đạp
Rút hồ sơ e thấy họ đưa cho mỗi tờ giấy thu hồi đăng ký và bks. Giấy Hải quan,hđ chứng từ ..hoặc giấy xuất xưởng họ giữ lại có đúng ko các cụ nhỉ?
Em cũng giống cụ, bên công an chỉ đưa cho cái giấy chứng nhận thu hồi đăng ký và biển kiểm soát. Giờ về làm thủ tục đăng ký sang tên tại HN thì phải làm như thế nào cụ?

Chú gà trống

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em cũng giống cụ, bên công an chỉ đưa cho cái giấy chứng nhận thu hồi đăng ký và biển kiểm soát. Giờ về làm thủ tục đăng ký sang tên tại HN thì phải làm như thế nào cụ?
Cụ photo tờ di chuyển, đăng kiểm, hđmb kê khai nộp thuế bình thường cụ ạ

sfc fba

Xe hơi
Cũng không phức tạp đâu bác
- Nếu là xe của cơ quan, doanh nghiệp thì cần
+ Biên bản họp thanh lý tài sản
+ Quyết định bán xe cho bác
+ Hóa đơn VAT
+ Giấy tờ xe (Đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm...)
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế.
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái)
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới.
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo.
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.

* Thông thường (ngầm định) người mua phải trả thuế trước bạ, nhưng bác có thể thỏa thuận với người bán nếu bác là "gà" thì nó khuyến mãi trước bạ luôn cho bác đới.
hehehehe sắp có mông đau đi rửa roài
cảm ơn bác, rất chi tiết

tasx

Xe tăng
Các cao nhân cho em hỏi chút: trường hợp chuyển đăng ký xe từ tỉnh về Hà Nội.
Mình có hộ khẩu ở Hà Nội nhưng đang làm thủ tục chuyển khẩu từ quận khác lên Hoàn Kiếm nên chưa lấy được Hộ khẩu về.
Giờ chỉ CCCD có ghi hộ khẩu tại quận cũ ở Hà Nội thì có làm được đăng ký chuyển biển không Cụ.
Đầu kia đã rút hồ sơ rồi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Khanhbaby2016

Xe hơi
Cũng không phức tạp đâu bác
- Nếu là xe của cơ quan, doanh nghiệp thì cần
+ Biên bản họp thanh lý tài sản
+ Quyết định bán xe cho bác
+ Hóa đơn VAT
+ Giấy tờ xe (Đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm...)
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế.
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái)
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới.
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo.
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.

* Thông thường (ngầm định) người mua phải trả thuế trước bạ, nhưng bác có thể thỏa thuận với người bán nếu bác là "gà" thì nó khuyến mãi trước bạ luôn cho bác đới.
hehehehe sắp có mông đau đi rửa roài
Chuẩn như cụ này

Khanhbaby2016

Xe hơi
Các cao nhân cho em hỏi chút: trường hợp chuyển đăng ký xe từ tỉnh về Hà Nội.
Mình có hộ khẩu ở Hà Nội nhưng đang làm thủ tục chuyển khẩu từ quận khác lên Hoàn Kiếm nên chưa lấy được Hộ khẩu về.
Giờ chỉ CCCD có ghi hộ khẩu tại quận cũ ở Hà Nội thì có làm được đăng ký chuyển biển không Cụ.
Đầu kia đã rút hồ sơ rồi ạ.
Lên gặp ca khu vực họ hướng dẫn cụ

Tigerbeer0990

Xe hơi
Em toàn nhờ cậu dịch vụ làm cho nhanh các cụ ah

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Cái vụ sang tên đổi chủ này, em định làm mấy lần rùi mà mất thời gian quá nên lại thôi.
các bác có biết chỗ nào có dịch vụ làm hộ trọn gói từ A đến Z hoặc 1 số công đoạn quan trọng ko ( tất nhiên các chính chủ sẽ có mặt để ký tá đàng hoàng )
Trước em đi ra công chứng bà triệu bị nó hạch sách lên xuống, hẹn 1 ngày sau quay lại, đưa tiền nó 0 lấy ,ức quá . Thế mà các bác bảo là 30 p
Hi hi bác gọi cho em 0977420914 Ms Loan - làm làm Dv công chứng sang tên xe trả kết quả tại nhà luôn cho các bác. NHưng bác nào ko có thời gian đi lại thì sử dụng dịch vụ là ok nhất. Bác nào rảnh thì đi làm trải nghiệm lấy kinh nghiệm để có thể chia sẻ cho mọi người

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Cảm ơn bác suti!
Các bác cho nhà tôi hỏi thêm là nếu tôi mua xe của tư nhân cho công ty thì thủ tục có gì khác không? Có cần giấy tờ gì từ phía công ty tôi không (như kiểu quyết định mua xe chẳng hạn)?
Nếu bác mua xe cá nhân thì hai bên làm Hợp đồng mua bán công chứng là xong. Bác ra chi cục thuế quận huyện nới bác ở làm thủ tục nộp thuế trc bạ rồi qua công an đăng ký xe là ok
Nếu bác mua xe tên công ty thì bắt buộc công ty làm HD mua bán hoặc quyết định kèm theo hóa đơn GTGt xuất ra tên bác là sang tên bình thường ạ. Hóa đơn điện tử thì nhớ lấy bản chuyển đổi nhé. Ký đóng dấu giám đốc như hóa đơn bình thường mới sử dụng dc nhé
Có gì ko hiểu bác nt hay zalo 0977420914 em tư vấn hướng dân cho